Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chấn lưu điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi asahinguyen Xem bài viết
    Có ông bạn đưa sửa hộ cái ballast đèn tia cực tím. Model BA-ICE-3F của hãng R-Can ( VIQUA )
    Mạch em vẽ lại như sau

Tình trạng hư hỏng : đứt điện trở cầu chì ( .47ohm/2w ). Hai con mosfet irf1820G thông DS. Diode D7,D8 thông.

Không tìm được hai con irf1820G nên thay thế bằng 2 con K2645. Vì tản nhiệt hai con này bắt vô vỏ nhôm nên phải dùng con K2645 vỏ đen. Chắc ăn em thay luôn con ir2151 . Thay diode D7+D8

Cắm điện. 1-2-3 s ... tiếp tục chết 2 con fet cùng hai con diode như cũ. Kiểm tra cũng chỉ phát hiện chết mấy con trên. Nướng hết hai cặp K2645 rồi không dám thay thêm nữa.

Bác nào có kinh nghiệm vụ này có thể cho em xin lời khuyên. Cám ơn nhiều .
    thứ nhất là bác đo chân 1 và chân 8 con 2151 có bao nhiêu vôn ? tiếp theo là trước khi thay linh kiện hoàn chỉnh nó lai chết tiếp thì đèn Led mầu đỏ có sáng lên được tý nào không ?

VT
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
      thứ nhất là bác đo chân 1 và chân 8 con 2151 có bao nhiêu vôn ? tiếp theo là trước khi thay linh kiện hoàn chỉnh nó lai chết tiếp thì đèn Led mầu đỏ có sáng lên được tý nào không ?

VT
      ối bác viettien 123 thay logo trâm biếm quá...haha..
      [email]daihoan1977@yahoo.com.vn
      daihoan1977@gmail.com.vn
      sông mã_sơnl la

Comment

Nguyên văn bởi daihoan1977 Xem bài viết
        ối bác viettien 123 thay logo trâm biếm quá...haha..
        lần đầu tiên nhòm thấy nó êm cười vỡ bụng và bưng về đấy bác ợ keke

Comment

lần đầu tiên nhòm thấy nó êm cười vỡ bụng và bưng về đấy bác ợ keke
          à nhân đây cho em hỏi bác viettien có nhận nâng cao LCD TV ko bác
          daihoan1977@gmail.com.vn
          sông mã_sơnl la

Comment

Nguyên văn bởi daihoan1977 Xem bài viết
            à nhân đây cho em hỏi bác viettien có nhận nâng cao LCD TV ko bác
            mấy chỗ cũng nhờ mở lớp nhưng không có thời gian bác ợ bây jio em cũng đá gà đá vịt nên bận lắm

Comment

mấy chỗ cũng nhờ mở lớp nhưng không có thời gian bác ợ bây jio em cũng đá gà đá vịt nên bận lắm
              tôi và vài người nữa muốn xuống hà nội nâng cao LCD một thời gian nhưng ko biết chỗ nào họ dạy uy tín ,vì thời gian có hạn nên ko thể học lâu được nên kiếm chỗ nào thân tình họ chỉ bảo cho nhanh hơn,và đảm bảo,nhân đó mình làm mối giao dịch luôn ,mấy chỗ họ quảng cáo ko biết có gia gì ko..nếu anh biết chỗ nào chỉ bảo tôi với ,vì bây giờ loại này tôi còn tậm tịt lắm lý thuyết có tham khảo nhưng ,ko thầy khó làm hơn ..
              daihoan1977@gmail.com.vn
              sông mã_sơnl la

Comment

Chào các bác!

Chỗ em điện yếu nên tầm chiều tối thì cái bóng huỳnh quang mãi mới lên được. Em vừa mua 1 cái electronics ballast của Philips để thay, sơ đồ lắp của nó thế này:

Click image for larger version

Name:	Philips-HF-P-118-TL-D-EII-1-X-18W-image.jpg
Views:	1
Size:	32.3 KB
ID:	1367222

Click image for larger version

Name:	Diagram.jpg
Views:	1
Size:	20.8 KB
ID:	1367221

Nó yêu cầu các chân cắm 1,2,3,4 phải là WAGO 251 universal connector, lần đầu tiên lắp cái này nên em ko rõ mua mấy cái connector này ở đâu. Bác nào biết tên tiếng Việt của cái connector này là gì và mua nó ở đâu thì chỉ dùm em với ạ!

Cảm ơn các bác nhiều!

Comment

Không có thì hàn thêm đấu dây ra ngoài cũng được bạn ah.

Comment

Nguyên văn bởi pvdon Xem bài viết
                    CÁCH SỬA ĐÈN COMPAC:
                    - Đèn compac khi cháy bóng các bạn kiêm tra xem cháy chấn lưu hay cháy đèn thủy tinh. nếu cháy đèn thủy tinh thì nó chỉ cháy một bên sợi tóc thôi, khi đấy ta đấu chập hai chân của sợi tóc cháy lại, bóng lại sáng bình thường..... cho đến khi bên tóc kia mà cháy nữa thì bó tay... khi đó tháo ra lấy chân lưu cất đi,
                    - Cách khác: các bạn lấy chấn lưu của bóng đèn compac 20w bị cháy bóng rồi lắp vào đèn tuýp 60cm sẽ rất bền, tôi đã dùng rồi 2 năm vẫn chưa đen đầu bóng, mà chấn lưu khi đó được lắp trong hộp đèn tuýp nên tản nhiệt rất tốt nên nó rất bên.
                    => các cách tôi đưa ra cho các bạn tham khảo, vừa tiết kiệm được tiền, vừa bảo vệ được môi trường do rác thải bóng đè compac
                    Bạn có thể chụp hình hay nói rỏ hơn cach đấu dây không? Mình nghe nói trong đuôi đen compact có 4 cực, vậy thì nói vào 2 đâu điện áp + 4 cọc 2 đâu đèn 60cm thế nào
                    Mình còn gà mong các Bạn chỉ bảo
                    Cám ơn các Bạn

Comment

• Xin trợ giúp!
                      Mình có chấn lưu bị chập con 3 chân có ký hiệu ở hàng trên cùng ghi CS730, hàng giữa ghi0815, hàng dưới cùng ghi 08c316. Vậy mình có thể thay bằng con 3 chân tương nào. Xin trợ giúp từ các bạn. Mình xin cảm ơn các bạn nhiều.

Comment

• Cho mình hỏi sơ đồ mạch ballast điện tử Phillips 18W và 36W khác nhau trị số linh kiện như thế nào ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi nguỷnhoahao Xem bài viết
                          Xin trợ giúp!
                          Mình có chấn lưu bị chập con 3 chân có ký hiệu ở hàng trên cùng ghi CS730, hàng giữa ghi0815, hàng dưới cùng ghi 08c316. Vậy mình có thể thay bằng con 3 chân tương nào. Xin trợ giúp từ các bạn. Mình xin cảm ơn các bạn nhiều.
                          Đây là con MOSFET 400V, 6A. Bạn có thể thay bằng con IRF740
                          Linh kiện điện tử KME
                          www.kme.com.vn

Comment

• Bác nào có sơ đồ mạch balast điện tử Rạng Đông 1m2, loại mạch điện nằm trong 2 đầu gắn bóng cho em với. Em thấy linh kiện cũng khá đơn giản nhưng ko biết sửa như thế nào. Nó cũng rẻ tiền thôi (khoảng 30k) nhưng em thích loại này vì ăn rất ít điện (0,11A), khá sáng và bền hơn hẳn loại rẻ tiền TQ. Do nhà em dùng nhiều loại này (khoảng 20 cái) nên có 1,2 cái bị hư em muốn táy máy chút vì thấy linh kiện khá đơn giản.

Comment

• Nguyên văn bởi hdvn Xem bài viết
                              Bác nào có sơ đồ mạch balast điện tử Rạng Đông 1m2, loại mạch điện nằm trong 2 đầu gắn bóng cho em với. Em thấy linh kiện cũng khá đơn giản nhưng ko biết sửa như thế nào. Nó cũng rẻ tiền thôi (khoảng 30k) nhưng em thích loại này vì ăn rất ít điện (0,11A), khá sáng và bền hơn hẳn loại rẻ tiền TQ. Do nhà em dùng nhiều loại này (khoảng 20 cái) nên có 1,2 cái bị hư em muốn táy máy chút vì thấy linh kiện khá đơn giản.
                              Loại này không lên mà mở ra thấy linh kiện còn nguyên thì chác chắn hư cái tụ giấy của một bên đầu có cuộn giống như biến áp xung. Còn bị cháy thì nên thay bộ ballass mới, vì nó bị chập con Tranistor MJE13003 làm hư có các linh kiện liên quan. Thay gần như 2/3 linh kiện.
                              Tran Thanh Tuan

Comment

• cái này có đấu được nối tiếp như ballas dùng tacte ko vậy mọi người, nếu đấu dc thì cho mình xin cái sơ đồ

Comment

Về tác giả

Collapse

Nothing31 Tìm hiểu thêm về Nothing31

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X