Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết

Bạn đo có áp 5v ở vị trí nào? Ở ngay bo mạch chính hay trên vỉ mạch điều khiển? Khi đèn hiện thị mất thì quạt còn quay không bạn? (Hỏi vậy để đảm bảo biến áp xung cung cấp điện áp thấp (5v & 18v) vẫn hoạt động bình thường).

Giờ, quay về bếp không nóng.
    Như ban đầu bạn viết: Đèn chế độ tốt, quạt quay, có tiếng bếp bắt nồi tách tách...Mỗi tội bếp không nóng. Phải vậy bạn nhỉ!

Như thế, cơ bản là không có vấn đề lớn sảy ra.
    Giờ, bạn kiểm tra dẫy điện trở phân áp từ chân C của con sò (chân C ở giữa 3 chân sò). Nhanh thôi, có 3, 4 con điện trở to dẫn xung HV từ sò về con IC khuếch đại thuật toán).

Điện trở bị đứt hoặc tăng trị số là nguyên nhân hàng đầu gây bệnh này. (Tất nhiên, ngoài ra còn lý do khác nữa. Thậm chí, có ca bó tay . Nhưng trước mắt phải kiểm tra dãy điện trở này.)
    Hôm nay e đã đo mấy con điện trở như bác bảo. Đúng như bác dự đoán ạ, có một e 820k ohm bị đứt. E tháo ở bếp của ông anh cắm sang thì đun sôi ngay ạ... E cảm ơn bác tuannguyenb5 đã giúp e bắt bệnh & chữa cho con bếp ạ. Chiều nay e ra Hiền Hiệp ở Trung Liệt hỏi mua con trở này mà k có, mai lại phải đi tìm xem ở đâu có để cắm vào..hix. Một lần nữa e cảm ơn bác tuannguyenb5 nhiều ạ.

Comment

• Tôi là thợ sửa tivi không có kinh nghiệm sửa nồi cơm điện, nên tôi viết những lời này xin mấy ai chuyên sửa nồi cơm điện từ giúp đỡ
      Nồi cơm điện của tôi là nồi nghĩa địa hiệu toshiba mode RC-10MG hiện tại nó chạy quạt rồi ngừng lại chạy cứ liên tục như vậy đến khi cơm chính nhưng nấu khi chính khi sống, nồi nóng hơn lúc trước rất nhiều, tôi có kiểm tra sơ tụ và fet vẫn tốt, mong ad có kinh nghiệm chỉ hộ pan cảm ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi mtmt Xem bài viết
        Tôi là thợ sửa tivi không có kinh nghiệm sửa nồi cơm điện, nên tôi viết những lời này xin mấy ai chuyên sửa nồi cơm điện từ giúp đỡ
        Nồi cơm điện của tôi là nồi nghĩa địa hiệu toshiba mode RC-10MG hiện tại nó chạy quạt rồi ngừng lại chạy cứ liên tục như vậy đến khi cơm chính nhưng nấu khi chính khi sống, nồi nóng hơn lúc trước rất nhiều, tôi có kiểm tra sơ tụ và fet vẫn tốt, mong ad có kinh nghiệm chỉ hộ pan cảm ơn nhiều
        cơm lúc sống lúc chín là do rơ le nhiệt dưới đáy nồi. nó có 1 con trở nhiệt ở trong. bác thay thử con đó xem đc k đã

Comment

• Nguyên văn bởi quanghuy3112 Xem bài viết
          cơm lúc sống lúc chín là do rơ le nhiệt dưới đáy nồi. nó có 1 con trở nhiệt ở trong. bác thay thử con đó xem đc k đã
          Rất. Cảm ơn bác đã giup mình đo con điện trở đó là 79k không biết có đúng không Mình không có điên trở đó để thay
          Lúc trước quạt chạy liên tục tới khi nấu xong giờ thi chạy vài giây ngắt 1giay rồi chạy tiếp chu kỳ
          cứ lập lại như vay cho tới khi nấu xong

Comment

• Bác Tiến có sửa dòng bếp hồng ngoại Simen này không? bếp e bị hư nguyên nhân trước sử dụng bình thường, và gia đình không sử dụng quá lâu khi sử dụng thì không được, bị cửa hàng làm banh ra và báo bó tay trả lại 2 cái main . Chiều mai bác có CH không? e mang qua của hàng nhờ bác sửa giúp. Tks Click image for larger version

Name:	z727857713540_fabbeb07d28ff4ff214eba56286d8570.jpg
Views:	1495
Size:	351.0 KB
ID:	1688625

Comment

• Nguyên văn bởi 0601 Xem bài viết
              Em chào cả nhà,
              Mong cả nhà chỉ giáo, em mới nhận con Media. hiện tượng ban đầu: không nguồn, đo kiểm tra con trở công suất 10 ôm cấp nguồn 300v cho IC nguồn chết, em thay R đó. Giờ bật nguồn, còi đã kêu tiếng bíp. Tuy nhiên đèn không sáng, ấn phím nguồn không tác dụng. Đo kiểm tra điện áp 300v, 18V, 5V đều đủ cả, điện áp cấp nguồn cho Vi Xử lý đủ 5V (cấp chân 12) dùng Vi xử lý N1302. Đã vệ sinh mạch và tháo hết LED và phím bấm hiện tượng vẫn vậy.
              Mong các huynh chỉ giáo, em cảm ơn.
              Dưới đây là ảnh của em nó.

Em cũng có con bếp từ Media MI-SV19EH. Hôm rồi đang nấu nghe bụp một cái, optomat nhảy luôn. Mở em nó ra thì thấy mạch bị cháy mất hai em linh kiện dán mà không biết loại gì để thay. Mong bác viettien123 và các cao thủ chỉ giáo giúp. Hình em nó y chang mạch bếp của bác 0601.

Comment

• viettien123 bác cho em hỏi: Em có bếp từ hiệu Midea bị lỗi E3 nhưng nếu chuyển sang chế độ khác Chiên; nấu lẩu thì thỉnh thoảng vẫn nấu được nhưng có khi được một chút thì báo lỗi E3
                Chế độ chiên: bếp chạy nhưng không rít nồi không nóng; Chế độ nâu lẩu: Bếp báo lỗi E3.
                Vậy em phải kiểm tra những gì hay thay linh kiện gì? Rất mong được sự giúp đỡ của Bác hoặc từ các bác khác ạ. Em cảm ơn nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_cicor Xem bài viết

Em cũng có con bếp từ Media MI-SV19EH. Hôm rồi đang nấu nghe bụp một cái, optomat nhảy luôn. Mở em nó ra thì thấy mạch bị cháy mất hai em linh kiện dán mà không biết loại gì để thay. Mong bác viettien123 và các cao thủ chỉ giáo giúp. Hình em nó y chang mạch bếp của bác 0601.

J007 là cái Jum , C3 là cái tụ dán 103 bác ạ .
                  http://baohanhbeptu.vn
                  Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                  Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                  ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi haiqb857 Xem bài viết
                    viettien123 bác cho em hỏi: Em có bếp từ hiệu Midea bị lỗi E3 nhưng nếu chuyển sang chế độ khác Chiên; nấu lẩu thì thỉnh thoảng vẫn nấu được nhưng có khi được một chút thì báo lỗi E3
                    Chế độ chiên: bếp chạy nhưng không rít nồi không nóng; Chế độ nâu lẩu: Bếp báo lỗi E3.
                    Vậy em phải kiểm tra những gì hay thay linh kiện gì? Rất mong được sự giúp đỡ của Bác hoặc từ các bác khác ạ. Em cảm ơn nhiều.

Báo lỗi điện áp bất thường ạ .

Comment

• Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
                      Bác Tiến có sửa dòng bếp hồng ngoại Simen này không? bếp e bị hư nguyên nhân trước sử dụng bình thường, và gia đình không sử dụng quá lâu khi sử dụng thì không được, bị cửa hàng làm banh ra và báo bó tay trả lại 2 cái main . Chiều mai bác có CH không? e mang qua của hàng nhờ bác sửa giúp. Tks [ATTACH=CONFIG]n1688625[/ATTACH]

ok Bác bên em chuyên dòng này ạ , đừng hàn xì vào mạch là sửa được .

Comment

• Nguyên văn bởi Locdx Xem bài viết
                        Các bác cho hỏi sao bếp từ khi để mức công suất nhỏ thì có loại không đun liu riu được (sôi kiểu bùng lên - lịm xuống), có loại thì đun liu riu được (sôi rất đều theo từng mức công suất đặt).
                        Ngoài ra, mạch điều khiển bếp từ toàn là loại sử dụng mạch PMW hay còn loại mạch điều khiển khác nữa

Cái này là do phần mềm bác ạ , những con đắt tiền thì mới dun liu riu được con rẻ tiền ít con đun liu riu được bác ạ ,

Comment

• Em xin phép.
                          Em có cái bếp từ nó bị cái bệnh rất oái oăn.Cắm điện vào thì còi kêu e e quạt thì giật giật nhưng em rút quạt ra thì bếp chạy,em lại cắm quạt vào và bật bếp thì quạt chạy tít đun nước ầm ầm,tắt đi bật lại không sao nhưng cứ rút điện ra và cắm lại là bị tình trạng lúc đầu.Các bác cao thủ chỉ em cách vật lý trị liệu cho cho nó hết ốm ạ .Em đang mày mò học hỏi kinh nghiệm nên các bác cứ chỉ tận tình em lắng nghe ạ ).em gửi cả ảnh em nó mầu đen ạ,còn em bên cạnh bị cái bệnh là bếp phải nhấc lên 3,4cm thì mới sôi,nhưng chỉnh con 203 chỗ cục cấp nguồn thì nó lại hết nhưng đợi sôi thì em nghĩ là còn khướt.

Comment

• Nguyên văn bởi haiqb857 Xem bài viết
                            viettien123 bác cho em hỏi: Em có bếp từ hiệu Midea bị lỗi E3 nhưng nếu chuyển sang chế độ khác Chiên; nấu lẩu thì thỉnh thoảng vẫn nấu được nhưng có khi được một chút thì báo lỗi E3
                            Bác viettien123 giải thích đúng đấy bạn, đây là lỗi do điện áp không bình thường.

Ta coi điện lưới nhà bạn đang tốt. Vậy có sự cố từ mạch nguồn vào, dẫn tới vi xử lý.
                            Khi trong mạch bình thường, vi xử lý được xài điện áp thích hợp, dĩ nhiên nó OK.
                            Khi vi xử lý nhận áp cao, nó phản ứng bằng báo lỗi E3. Nhận áp thấp, nó sẽ báo lỗi E4.

Giải quyết sự cố này, bạn "điều tra" con R phân áp. Khả năng con này tăng trị số khiến điện áp không được rẽ bớt xuống mát mà tất cả cứ vô tư xông thẳng vào chỗ the phòng vi xử lý.

Comment

• Con bếp em hôm nay bệnh mới đó là mạch phím điều khiển em đo được điện AC là 113v em lấy bút đo điện thử thì đỏ chót vậy mà vẫn dùng bình thường.

Comment

• Nguyên văn bởi Huy Vũ Xem bài viết
                                Con bếp em hôm nay bệnh mới đó là mạch phím điều khiển em đo được điện AC là 113v em lấy bút đo điện thử thì đỏ chót vậy mà vẫn dùng bình thường.
                                Mạch điều khiển ko dùng nguồn AC.
                                Đo áp thì phải dùng thang DC đo giữa 2 chân con tụ to nhất.
                                Do mạch điều khiển không cách ly với nguồn 220V nên bút thử điện đỏ là bình thường vì đó là điện thế so với MẶT ĐẤT, còn điện áp nuôi mạch điều khiển là HIỆU ĐIỆN THẾ giữa 2 dây nguồn vào (1 dây 310V, 1 dây 305V thì điện áp nuôi mạch khiển cũng chỉ là 5V).

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X