Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TienHoc
    replied
    Vậy còn lỗi E5 này không hiểu ở đâu ra ạ

Leave a comment:

• TienHoc
    replied
    Nguyên văn bởi iTron Xem bài viết

Lỗi cảm biến nhiệt, hình như lúc trước có giải phẩu em này 1 lần nhưng lâu quá ko nhớ vị trí của nó.
    Em đã tetst cảm biến nhiệt ở đáy nồi và cả IGBT rồi đều ok ạ

Leave a comment:

• iTron
    replied
    Nguyên văn bởi TienHoc Xem bài viết
    Em có bếp từ Supor SDHJ08VN-200 bật lên để 1 lúc bào E5. Đun nước 1 lúc cũng báo E5. Bác nào chỉ giúp em với em cảm ơn ạ.
    Lỗi cảm biến nhiệt, hình như lúc trước có giải phẩu em này 1 lần nhưng lâu quá ko nhớ vị trí của nó.

Leave a comment:

• TienHoc
    replied
    Em có bếp từ Supor SDHJ08VN-200 bật lên để 1 lúc bào E5. Đun nước 1 lúc cũng báo E5. Bác nào chỉ giúp em với em cảm ơn ạ.

Leave a comment:

• thaivg
    replied
    Bác nào có cái mặt kính của bếp từ đơn Electrolux model ETD29KC cho tôi xin (hoặc bán) với nhé! Tks.

Leave a comment:

• viettien123
    replied
    Nguyên văn bởi anhtuan945 Xem bài viết
    Các bác ơi! Mình là dân nghiệp dư mình chỉ hiểu được sơ đồ khối hoạt động của bếp từ thôi. Mình đang gặp 1 cái bếp hư các đèn hiển thị kg sáng kiểm tra cầu chì kg đứt => cầu diode tốt, con c/suất tốt => đứt đ/trở 33 ohm cấp nguồn cho mạch d/động tạo nguồn 20V và 9V ổn qua 7805 tạo 5V cho VXL
    => Thay đ/trở 33 ohm bị đứt vào bếp h/động. Nhu7g báo lỗi E0. => K/tra các linh kiện xung quanh b/thường=> Kg tìm ra bệnh=> Pó tay bực mình thay hết các l/kiện xung quanh vẫn báo lỗi E0. Cái bếp đang có hiệu là LG R20. CÁC BÁC ĐÃ GẶP QUA BỆNH NÀY GIÚP EM 1 TAY VỚI. CÁC BÁC KẾU EM VỚI.
    cái này không dễ haha , vì tên là LG, Samsung thì xác định nó là hàng gia công rẻ hàng chợ không có tiêu chuẩn nào bác chụp mạch hai mặt gửi lên coi mua bò vẽ bóng là khó với trường hợp này ,.

cơ bản là người ta sẽ xem điều kiện hoạt động của nó nếu ok thì sẽ có xung ở chân G lái IGBT cái này dùng máy hiện sóng phát hiện ra ngay ,. mất xung này nó cũng báo E0 ,. hoặc không nhận ra dòng phản hồi cũng báo lỗi như vậy ,.

Leave a comment:

• viettien123
    replied
    Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
    Bếp từ Midea mình dùng tốt đã khoảng 15 năm chưa bị hư hỏng . Nhưng hôm qua mang ra nấu thấy đun không sôi được nước? Mở ra : nguồn BA cơ , mạch sáng đẹp linh kiện đầy đặc có vẻ tốt Mình chả biết hỏng gì luôn ?
    midia chạy rất nhiều đời mạch , cơ bản là khá lành vì xưa nó thuê hãng gia công sx cho nó chính hãng gia công này được electrolux thiết kế sãn và thuê sx nên nó ăn cắp nhanh ,. cơ bản mấy cái này cũng chỉ nổ tụ khô tụ và chập sò , điện trở tăng trị số đo và nhìn thấy luôn đấy ạ,. có cái quạt kém không giải nhiệt được cũng gây hỏng mạch ,.

Leave a comment:

• longdk
    replied
    Bếp từ sunhouse lỗi e6 nhờ các bác giúp đỡ

Leave a comment:

• albatron
    replied
    Bác VT cho mình hỏi, mình có 1 con bếp từ đôi Media (1 từ + 1 hồng ngoại), Hồng ngoại thì ok, Từ thì nổ cầu chì, mình đã thay IGBT, cầu diode, cầu chì thì bật lên nó cứ kêu tít tít, k nhận nồi và được khoảng 20s tự tắt. kiểm tra R thì k có vđ gì, chỉ có 2 R thôi bác nhé

Leave a comment:

• ndp62
    replied
    Bếp từ Midea mình dùng tốt đã khoảng 15 năm chưa bị hư hỏng . Nhưng hôm qua mang ra nấu thấy đun không sôi được nước? Mở ra : nguồn BA cơ , mạch sáng đẹp linh kiện đầy đặc có vẻ tốt Mình chả biết hỏng gì luôn ?

Leave a comment:

• SuperNero
    replied
    Chào các bác,
    Em đang xài bếp Panasonic nội địa của Nhật. Xài đc 8 tháng rồi. Hôm qua đang nấu bỗng nhiên CB tổng và CB nhánh bếp nhảy. Đóng CB lại, bấm nút khởi động bếp (còn chưa bật bếp nấu) thì ngay lập tức CB lại nhảy tiếp.
    Các bác cho em hỏi như vầy là bị gì ạ? Cảm ơn các bác.

Leave a comment:

• panhorizon
    replied
    .cáp kết nối là cáp FCC thì kiểm tra cáp( vìcaps cũng hay bị oxi hoá).
    .thay thử thạch anh VXL.
    . Nếu dùng liên tục không bị nhưng để lâu dùng bị : tụ lọc nào đấy bị khô
    ​​​​​​ Bếp như vậy thì:
    công suất tốt.

Leave a comment:

• tungoc
    replied
    Nguyên văn bởi panhorizon Xem bài viết

Bạn thử ktra lại hướng này xem:
    1. Nếu vỉ mặt bẩn thì vệ vệ sinh lại.
    2. Tháo phím cảm ứng ra và bấm trực tiếp( test phím cảm ứng).
    3. Ktra công tắc nguồn cơ bị chập chờn( thay mới), mình đã xử lý 01 con bị chập chờn bệnh cũng như vậy.
    Cám ơn mọi người đã quan tâm!
    1. Vỉ mặt đã vệ sinh, kiểm tra rồi, nó có rất ít linh kiện mà.
    2. Phím cảm ứng chỉ test được khi nối VXL thôi (không có máy hiện sóng)
    3.Loại này không có công tắc cơ, đều dùng phím cảm ứng hết mà.

Xin nhờ mọi người giúp tiếp!

Leave a comment:

• panhorizon
    replied
    Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
    Xin nhờ các bác, anh em trợ giúp trường hợp sau:
    Bếp từ-hồng ngoại Whirlpool ACH7327/BLV. Thương hiệu Whirlpool của Mỹ, sản xuất tại Trung Quốc. Bao gồm một một bếp từ, một bếp hồng ngoại:
    https://www.dienmayxanh.com/bep-tu/w...ol-ach7327-blv
    Phần bếp từ OK. Phần bếp hồng ngoại(kết cấu riêng rẽ, tách biệt mạch điện với bếp từ) chập chờn, không theo quy luật.
    Khi đã bật ON được thì đun nấu, tắt đi bình thường. Nhưng khi bật được, khi không.
    Tấm phím bấm có 4 phím cảm ứng(Hẹn giờ, tăng, giảm, ON/OFF) và IC SH79F1622M (linh kiện xung quang chỉ có tụ 33n) kết nối bằng I2C bus sang tấm mạch công suất.
    Tấm mạch công suất dùng IC là CKM005ND16J loại DIP 16 chân
    Đã đo kiểm thấy như sau:
    -VCC 5V đo được 4,96V
    -Trên I2C bus có DAT 3,1V; CLK 3,78V (đường này hơi cao?)
    -Chân 7 của CKM005ND16J đo được 1,9V (dò mạch thấy có thể là đường ACDET, có lắp zener 5,1V)
    -Chân 8 của CKM005ND16J đo được 2,98V (có thể là AC range)
    -Hai cảm biến nhiệt tốt, đi vào chân 12 đo được 4,5V, chân 13 có 0V.

Đã làm như sau:
    So sánh với các chân tương tự của IC CKM005ND20J trên phần bếp từ thấy rằng:
    Chân 11(có thể là AC range) thì có điện áp 3,1V.

Vì thế, đã thử xử lý pan theo các hướng sau nhưng không được(sau khi đã kiểm tra điện trở, zener,..):
    1/Thay đổi điện trở(gốc là 680K) để điện áp chân 8 của CKM005ND16J trong khoảng 1,8-3,2V
    2/Thay đổi để điện áp vào chân 7 của CKM005ND16J tăng dần từ 1,9V lên 2,7V

Hiện chưa giải quyết được. Xin mọi người giúp đỡ!
    Bạn thử ktra lại hướng này xem:
    1. Nếu vỉ mặt bẩn thì vệ vệ sinh lại.
    2. Tháo phím cảm ứng ra và bấm trực tiếp( test phím cảm ứng).
    3. Ktra công tắc nguồn cơ bị chập chờn( thay mới), mình đã xử lý 01 con bị chập chờn bệnh cũng như vậy.

Leave a comment:

• kehuydiet092
    replied
    Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
    Nếu bác nào có tài liệu về CKM005ND16J, làm ơn cho xin với nhé!
    Hoặc bác nào đã xử lý, đo giá trị điện áp các chân giúp cho với!
    Cám ơn mọi người đã đọc!
    Khi bật đc khi ko thì bạn chi sửa xoay vỉ mặt thôi bạn ạ

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X