Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác cho em hỏi , em có 1 con bếp từ , em kiểm tra thì đo chân 1 vs chân 4 của viper12a chỉ thấy lên có đc ~12v thôi ạ, em đã thay thử cặp diot zener18v với cái biến áp xung r mà vẫn không được, giờ gim điện thì kêu "tè tè.." chân 4 viper12a ~12v chân IN 78L05 0V. có bác nào biết bệnh chỉ em với ạ.!

Comment

• Nguyên văn bởi Sonbgls Xem bài viết
      em cũng có 1 em midea bị như bác lắp mặt kính vào thì không ấn được , nhưng bỏ mặt kính ra lấy bút thử điện chạm chì lúc được lúc không, chán quá em thay thử con điều khiển led SM1668 mà ko ăn thua, em nghĩ bệnh này là lỗi điện dung hay gì đó.chắc phải thay con MCU kia trên bảng điều khiển, còn muốn sửa hay gì phải mang lên chỗ bác viettien mới đc =))
      bệnh lỗi cảm ứng điện dung này có mấy bài hướng dẫn khắc phục rồi nhé, bạn chịu khó tìm, đơn giản nhất là tiếp thêm mass bên dưới mặt kính thì phải.
      Điện tử Minh Cường-Ba Vì - Hà Nội

ĐT : 0975 080066

Comment

• Nguyên văn bởi danhhtvt1 Xem bài viết
        chào bác viettien,
        tôi đã làm như lời bác là gắn cả bộ vào và thử -> kết quả là nó bị lỗi cảm ứng điện dung không nhấn được. Tôi đã tháo bàn phím ra và nhấn trực tiếp trên phím thì bếp đã hoạt động.
        Bếp này khi gắn nguồn vào là nó tự khoá mạch phải nhấn nút mở rồi nhấn khởi động bếp mới chạy, có cách nào chỉnh bỏ khoá không bác vietten.
        Cản ơn bác đã chia sẻ kiến thức cho những người mới như tôi.
        Có con tụ kẹo màu xanh đó bạn, lắp xong xong thêm con nưqx cùng trị số xem ntn

Comment

em cũng có 1 em midea bị như bác lắp mặt kính vào thì không ấn được , nhưng bỏ mặt kính ra lấy bút thử điện chạm chì lúc được lúc không, chán quá em thay thử con điều khiển led SM1668 mà ko ăn thua, em nghĩ bệnh này là lỗi điện dung hay gì đó.chắc phải thay con MCU kia trên bảng điều khiển, còn muốn sửa hay gì phải mang lên chỗ bác viettien mới đc =))
          Bạn xem con tụ dang tụ kẹo, khoảng 2n2 trên mạch điều khiển, tăng trị số lên cảm ứng sẽ nhạy hơn

Comment

• Các pro giúp em xem mạch bếp hồng ngoại này với ạ.

Cái tụ màu xanh 400v cắm điện vào là nổ xì ra như hình. Em đã thay mới cũng vẫn bị tình trạng cắm điện vào 1 cái là nổ tụ. Em đã thay con vipper và zenner 18v. và thay luôn con tụ màu vàng. Và tình hình là em cũng đã cách ly bằng cách mở luôn cuộn biến áp ra nó vẫn nổ. Nghĩa là có hay ko có biến áp nó vẫn nổ con tụ màu xanh.

Các pro giúp em với.

Comment

• Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết
              Các pro giúp em xem mạch bếp hồng ngoại này với ạ.

Cái tụ màu xanh 400v cắm điện vào là nổ xì ra như hình. Em đã thay mới cũng vẫn bị tình trạng cắm điện vào 1 cái là nổ tụ. Em đã thay con vipper và zenner 18v. và thay luôn con tụ màu vàng. Và tình hình là em cũng đã cách ly bằng cách mở luôn cuộn biến áp ra nó vẫn nổ. Nghĩa là có hay ko có biến áp nó vẫn nổ con tụ màu xanh.

Các pro giúp em với.

Con đó lọc nguồn 310VDC sau khi chỉnh lưu, nếu bị xì liên tục có thể do con diode chỉnh lưu bị chập nên điện AC đi vào tụ, mà tụ này phân cực nên chỉ có thể lọc nguồn DC.

Comment

• các bác cho cháu xin ý kiến về bệnh này ạ . cháu có con FUSHIBAO này lúc mang về các thứ vẫn binh thường nhưng khi bật lên chọn chế độ thì nó rú từ, từ thấp lên cao ạ , lúc cao nhất làm tối bóng điện của nhà luôn ạ, thời gian diễ ra khoảng 3s rồi ngắt từ , rồi lại có lại rú từ tiếp ạ , cháu đã thay 3 con tụ lọc ngồn to, kiểm tra zener 20v cặp trans s8050 vs s8550 vẫn bình thường, điện áp khi chưa lắp đủ bộ thì vẫn bình thường cháu đã thay thử thạch anh Z4.00M ( cháu nghi ic đưa xung ra sai ) nhưng sau khi thay lắp vào ấn start cái là " bẹp" nhảy attomat và 1 em IGBT ra đi, cháu để tới hôm sau tháo ra thì thấy chỗ 4 con diot kia có dầu chảy ra nên cháu đã thay 4 con tụ hóa 220u -25v rồi và lắp lại ấn start nó rú từ 1 cái rồi lại ra đi em IGBT luôn ạ. các bác xem hộ cháu có phải do MCU không ạ , cháu đã thay LM399 rồi nhưng ko ăn thua ạ .!
                - Và 1 bệnh nữa ạ đó là đặt xong lên nó chỉ kêu tạch tạch. cháu chỉ biết nguyên lí của mạch nhận nồi là . có 1 cầu trở trước mâm tạm gọi là đường hồi tiếp "X" và đường hồi tiếp sau mâm từ là "Y" trước khi có nồi thì U(x) < U(y) -> mạch PPG control báo xung mức cao về MCU => MCU không xuất xung điện kích IGBT . Và khi có nồi thì L của mâm từ lớn U(x)> U(y) => MCU kích xung điện cho IGBT .theo cháu thì bệnh tạch tạch này là do tụ 0,3u chập hay bị khô dầu làm cho mạch PPG xuất xung điện lớn -> MUC chỉ xuất 1 đoạn xung điện và lặp lại làm cho có hiện tượng tạch tạch . nhưng cháu đã thay tụ 0,3u và các tụ ở các chân hồi tiếp rồi mà vẫn không được . mong có bác nào có kinh nghiệm hay tay nghề cao giúp chau với ạ cháu xin cảm ơn !
                Attached Files

Comment

Các pro giúp em với.

bếp hồng ngoại của bạn sài cặp đèn halogen ah?
                  Bạn xem lại mấy con diot 1N4007 gần tụ lọc nguồn ấy có thể bị hỏng, con tụ vàng là tụ chống hồ quang điện thì phải.

Comment

• Các bác cho em hỏi, em có bếp từ mà trên mâm từ của nó có hai cảm biến, một cảm biến như hạt gạo mầu đỏ, còn một cảm biến hình khối chữ nhật mầu trắng. Chúng là cảm biến gì và tại sao cần đến hai cái vậy à?

Comment

Các pro giúp em với.

Bác Xem lại nếu tụ 450v mà vẫn nổ thì diode nắn đầu vào có vấn đề
                      http://baohanhbeptu.vn
                      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                      ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi baolua75 Xem bài viết
                        Các bác cho em hỏi, em có bếp từ mà trên mâm từ của nó có hai cảm biến, một cảm biến như hạt gạo mầu đỏ, còn một cảm biến hình khối chữ nhật mầu trắng. Chúng là cảm biến gì và tại sao cần đến hai cái vậy à?

1/ Hạt gạo mầu đỏ là cảm biến nhiệt độ
                        2/ Vuông vuông trắng là cầu chì nhiệt bác ạ

Comment

• Nguyên văn bởi danhhtvt1 Xem bài viết
                          chào bác viettien,
                          tôi đã làm như lời bác là gắn cả bộ vào và thử -> kết quả là nó bị lỗi cảm ứng điện dung không nhấn được. Tôi đã tháo bàn phím ra và nhấn trực tiếp trên phím thì bếp đã hoạt động.
                          Bếp này khi gắn nguồn vào là nó tự khoá mạch phải nhấn nút mở rồi nhấn khởi động bếp mới chạy, có cách nào chỉnh bỏ khoá không bác vietten.
                          Cản ơn bác đã chia sẻ kiến thức cho những người mới như tôi.
                          Bác giữ nút mở nguồn 3s nó mới mở được nguồn phần mềm nó thiết kế như vậy
                          Sau đó bấm nút chọn chế độ , Còn nhậy hay không là ở trong phần mềm chứ không phải ở ngoài có thể khắc phục bằng tăng độ tiếp xúc miếng Tad vào mặt kính hoặc chỉnh sevice trong phần mềm hệ thống .

Comment

các bác cho cháu xin ý kiến về bệnh này ạ . cháu có con FUSHIBAO này lúc mang về các thứ vẫn binh thường nhưng khi bật lên chọn chế độ thì nó rú từ, từ thấp lên cao ạ , lúc cao nhất làm tối bóng điện của nhà luôn ạ, thời gian diễ ra khoảng 3s rồi ngắt từ , rồi lại có lại rú từ tiếp ạ , cháu đã thay 3 con tụ lọc ngồn to, kiểm tra zener 20v cặp trans s8050 vs s8550 vẫn bình thường, điện áp khi chưa lắp đủ bộ thì vẫn bình thường cháu đã thay thử thạch anh Z4.00M ( cháu nghi ic đưa xung ra sai ) nhưng sau khi thay lắp vào ấn start cái là &quot; bẹp&quot; nhảy attomat và 1 em IGBT ra đi, cháu để tới hôm sau tháo ra thì thấy chỗ 4 con diot kia có dầu chảy ra nên cháu đã thay 4 con tụ hóa 220u -25v rồi và lắp lại ấn start nó rú từ 1 cái rồi lại ra đi em IGBT luôn ạ. các bác xem hộ cháu có phải do MCU không ạ , cháu đã thay LM399 rồi nhưng ko ăn thua ạ .!
                            - Và 1 bệnh nữa ạ đó là đặt xong lên nó chỉ kêu tạch tạch. cháu chỉ biết nguyên lí của mạch nhận nồi là . có 1 cầu trở trước mâm tạm gọi là đường hồi tiếp &quot;X&quot; và đường hồi tiếp sau mâm từ là &quot;Y&quot; trước khi có nồi thì U(x) < U(y) -> mạch PPG control báo xung mức cao về MCU => MCU không xuất xung điện kích IGBT . Và khi có nồi thì L của mâm từ lớn U(x)> U(y) => MCU kích xung điện cho IGBT .theo cháu thì bệnh tạch tạch này là do tụ 0,3u chập hay bị khô dầu làm cho mạch PPG xuất xung điện lớn -> MUC chỉ xuất 1 đoạn xung điện và lặp lại làm cho có hiện tượng tạch tạch . nhưng cháu đã thay tụ 0,3u và các tụ ở các chân hồi tiếp rồi mà vẫn không được . mong có bác nào có kinh nghiệm hay tay nghề cao giúp chau với ạ cháu xin cảm ơn !
                            Mình sửa bếp từ, nếu nó kêu tạch tạch kiểu ngắt đóng từ thì là do phần cảm biến dòng, cái hỏng triết áp chỉnh công suất trên main, có cái đứt luôn cuộn cảm biến dòng, có cái thì chập vài con tụ trở linh tinh. Bạn đo xem có con nào chập không trước đã.
                            Nó không kêu tạch tạch mà cứ đóng ngắt từ mới khó sửa

Comment

Các pro giúp em với.

bác kiểm tra mấy con diode nắn xem có con nào đi ko ?

Comment

• Nguyên văn bởi thuypv Xem bài viết

Thank bác. Em ấn mạnh tay thì cũng chỉ chọn được phím tăng nhiệt độ thôi bác ạ, tìm mặt kính cho nó vẫn chưa được
                                em thay con tụ 2A222J vào ăn ngon rồi ạ. ko để ý đến em nó. Quan sát kĩ mới thấy em nó đang trửa. Trả lại cho khách còn mặt kính ko có nên đành chịu..

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X