Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quyviet Xem bài viết
    chào các bác em có cái bếp tử bi nổ cầu chì thay vào lai nổ em kiểm tra thì bị chập con công suất nhưung trên thân lại không có ký hiệu j. vậy phải thay bằng con nào thì được các bác
    bạn thay bằng con 25N120
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

• QUOTE=viettien123;649734]bạn thay bằng con 25N120[/QUOTE]

cảm ơn anh.em thay vào rồi thi thấy hiện tượng sau:bật nguồn lên thì thấy đồng số báo công suất nhảy liên tục,đầu tiên là 2000(to nhất),1700,1400.....500 và lại tắt về chế độ chờ.bật lên lại như vậy.lí do là sao vậy anh? bình thường để diều chỉnh các mức công suất như vaayj.bếp của em diều chỉnh bằng chiết áp.nhưng em chưa cắm chiết áp vào cũng bị như vậy?

Comment

• bep tu cua em lai bi benh nhu sau:các bác jups em với:em dặt nồi lên(nồi vẫn nấu bếp từ)nồi không nóng mà cứ kêu tạch ,tạch tạch ở dưới đáy nồi vậy là bị bệnh j hả các bác?

Comment

• Nguyên văn bởi vuvantu73 Xem bài viết
          Cám ơn anh PVC 28 đã giúp đỡ. Toan bộ cầu diode,cặp lái,sò cs, lm339 em đã kt và thay mới rồi. Em cũng dã thay bóng 75w cho mâm từ. Khi cắm nguồn có kêu tit, bấm ON dèn báo nhiệt chớp sáng rồi tắt luôn,đèn báo chế dộ tự sáng, đèn hiển thị số báo số 0 rồi chuyển luôn sang -- sáng nhấp nháy kèm theo tiếng kêu tít tít, bóng 75w sáng nhấp nháy, em đo U chân B sò cs thấy kim đo vọt len 0.7vol lúc đèn sáng,quạt vẫn chạy bình thường. Sau 1 lúc bếp tự tắt.đo U chân B có 0.03 vol. Theo các anh có phải lỗi VXL không ạ? ( GC87C510A0 SP20IP 0451A)
          Các bác tư vấn pal này giúp em với, em theo dõi từ đầu topic tới giờ chưa thấy có pal nào như thế này hết. Nếu lỗi VXL thì chỗ bác VietTien123 có con đó k?

Comment

• Nguyên văn bởi vuvantu73 Xem bài viết
            Các bác tư vấn pal này giúp em với, em theo dõi từ đầu topic tới giờ chưa thấy có pal nào như thế này hết. Nếu lỗi VXL thì chỗ bác VietTien123 có con đó k?
            Bạn phải kiểm tra kĩ mấy con trở lấy mẫu từ +300V và từ C của IGBT đưa về. Nó là trở công suất 2-3W, độ chính xác 1-2% (có thể mắc nối tiếp nhiều con nhỏ), giá trị vài trăm KOhm đến gần 1MOhm. Cứ nhổ kênh 1 chân của nó lên mà đo, nếu thấy tăng trị số so với vạch màu là phải thay.
            Việc đo áp ở chân B của IGBT thường không giải quyết được vấn đề gì vì nó là xung cỡ 40KHz. Nếu chân B luôn có áp +18V thì đừng lắp mâm vào nhé !
            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
              Bạn phải kiểm tra kĩ mấy con trở lấy mẫu từ +300V và từ C của IGBT đưa về. Nó là trở công suất 2-3W, độ chính xác 1-2% (có thể mắc nối tiếp nhiều con nhỏ), giá trị vài trăm KOhm đến gần 1MOhm. Cứ nhổ kênh 1 chân của nó lên mà đo, nếu thấy tăng trị số so với vạch màu là phải thay.
              Việc đo áp ở chân B của IGBT thường không giải quyết được vấn đề gì vì nó là xung cỡ 40KHz. Nếu chân B luôn có áp +18V thì đừng lắp mâm vào nhé !
              Cám ơn bác HoangTam đã quan tâm.Toàn bộ linh kiện rời em đã nhổ chân như bác nói để kt nhưng cũng không có kết quả thế mới đau chứ.Em đo nguồn cấp VXL:4.5v ; nguồn 18v đo sau cầu nắn được 20v, đo sau đèn khóa cấp LM339: 16v; nguồn AC: 200v; nguồn DC sau nắn, lọc: 260v ( thay cả cầu nắn và tụ lọc cũng chỉ được 260v). Áp DC lấy mẫu: 2.7v; Như thế phần nguồn có ổn k ạ

Comment

• Nguyên văn bởi TuanHungNTS Xem bài viết
                tôi sửa tạm được rồi! còn phải chạy dài dài xem thế nào đã! đã khả năng con R 22om công suất còn thấp nên chưa được mỹ mãn! mà mạch nguồn bếp của Bác có dùng VIPER và BAX Ko?
                Cua e co dung bax va viper

Comment

tôi sửa tạm được rồi! còn phải chạy dài dài xem thế nào đã! đã khả năng con R 22om công suất còn thấp nên chưa được mỹ mãn! mà mạch nguồn bếp của Bác có dùng VIPER va BAX Ko?
                  Sao e cứ thay R52 om vào tháo mâm từ ra cho chay thì nguồn 5v va 18 v vẫnđủ quạt vẫn quay khiển vẫn t môt con R ko thây sao nhưng lăp mâm vào chaỵ dc 15-20 giây là R 52 om chết câu chì chết sò chết mà e đã thay dung R 52om 2w các bac cho e hỏi nó bi sao vậy . Cac linh kien tụ 0,3 tu 5m cap 8050 8550 zener châm sò e đã thay hết cả rồi

Comment

• Nguyên văn bởi phungthai Xem bài viết
                    Sao e cứ thay R52 om vào tháo mâm từ ra cho chay thì nguồn 5v va 18 v vẫnđủ quạt vẫn quay khiển vẫn t môt con R ko thây sao nhưng lăp mâm vào chaỵ dc 15-20 giây là R 52 om chết câu chì chết sò chết mà e đã thay dung R 52om 2w các bac cho e hỏi nó bi sao vậy . Cac linh kien tụ 0,3 tu 5m cap 8050 8550 zener châm sò e đã thay hết cả rồi
                    R =22om có lấy nguồn chung từ cầu nắn cấp cho sò công suất hay nó lấy từ nguồn AC qua cầu chì riêng nắn và như Bác VT đã nói chứng tỏ nguồn 5v và 18v còn bị chập Bạn nên xem lại phần này. bạn nên nhấc sò ra và hoàn chỉ phẩn ĐK trước đã, = cách bỏ sò ra chưa cần đụng tới. xem nguồn 5v và 18v hoạt động thế nào? nguồn DC sau nắn+ lọc cấp cho ĐK =????, nguồn 5v sau ổn áp 7805=????, nguồn 18v đo ở chân + giắc quạt với GND=??? sau đó cắm quạt, cắm cảm biến mâm từ, cắm bảng ĐK xem quạt có quay tí chút rồi dừng ngay sau khi cấp điện Ko? ĐK hoạt động sau đó chở về chế độ chờ Ko? nếu đạt đc như vậy hãy xem lắp sò và bóng đèn sợi đốt thay mâm từ ( Tôi dùng bóng 60w) vào thay mâm từ và thử đèn Ko sáng là đc nếu còn sáng hay nháy. thì cần bỏ sò ra KT lại cẩn thận phần ĐK đã!
                    Trên đây là những bước mà tôi đẫ làm. Tôi không phải là thợ chuyên nghiệp mà chỉ biết chút ít về ĐT và mày mò thôi
                    TuanHung 0915535072

Comment

• Các bác biết cho em hỏi cái bếp từ của em khi bật lên nó chỉ kêu tít tít 1 lúc rồi tự tắt là nó bị làm sao hay chỉ nhầm nút nào vậy bác nào biết trả lời giúp em nhé em cám ơn !

Comment

• Nguyên văn bởi ngocquyenyb Xem bài viết
                        Các bác biết cho em hỏi cái bếp từ của em khi bật lên nó chỉ kêu tít tít 1 lúc rồi tự tắt là nó bị làm sao hay chỉ nhầm nút nào vậy bác nào biết trả lời giúp em nhé em cám ơn !
                        có đặt nồi ( Nồi của bếp từ ) lên Ko đấy bạn?
                        TuanHung 0915535072

Comment

có đặt nồi ( Nồi của bếp từ ) lên Ko đấy bạn?
                          mình có đặt lên rồi mà thử các kiểu vẫn không nóng lên được

Comment

• cảm ơn bác chủ thớt.rất ý nghĩa cho ae dan điện

Comment

phần ĐK như tăng giảm nhiêt độ, các chế đô đun nấu thế nào? có ĐK đc Ko? nếu còn tốt, KT con bóng S8050 xem sao
                              TuanHung 0915535072

Comment

s 8050 cuối phần ĐK nó đi vào chân G của sò ây! Ko phải con mở đóng quạt dâu nha!
                                TuanHung 0915535072

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X