Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách làm máy cắt xốp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi cách làm máy cắt xốp

Cũng gần đến noel rồi mình định làm mấy cái chữ bằng xốp để trang trí. Nhưng không biết làm cái máy cắt nó như thế nào. Nghe nói là dùng 1 cục biến thế 220/12v rồi nối tắt phần thứ cấp qua một dây đờn số 1 làm nó nóng lên là cắt được. Phải vậy không các pác...Mình có cái cục biến áp nho nhỏ lấy ra từ bộ nguồn của máy tính không biết có sài được không. Bạn nào làm rồi share hình cho mình với...tks!

bạn kiếm cái dây mai so nhỏ như là ở mỏ hàn nung í rồi kéo thẳng ra khoảng 50 cm , đóng 2 cái đinh lên bàn rồi kéo căng mai so buộc vào đó rồi cấp nguồn < nguồn dòng lớn 1 chút nhé mình thì hay cắt = Accu 12v>

Comment

Tháo cái dây trong cái mỏ hàn loại 50W kéo thẳng ra rồi cắm phít cắm của mỏ hàn đó sài luôn được không bạn, nhưng chắc hơi nguy hiểm vì điện 220v trực tiếp.

Comment

Hi,
        Cái này bác có thể tìm trên mạng có rất nhiều foam cutter, nên dùng dây đàn (dây số 1-dây nhỏ nhất) và mua thêm cục biến áp tầm 5A cắt cho an toàn. Tui cũng đang định làm một cái để làm máy bay mô hình nhưng chưa có thời gian.
        Thân ái.
        Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
        Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nguyên văn bởi Huy_Toan Xem bài viết
          bạn kiếm cái dây mai so nhỏ như là ở mỏ hàn nung í rồi kéo thẳng ra khoảng 50 cm , đóng 2 cái đinh lên bàn rồi kéo căng mai so buộc vào đó rồi cấp nguồn < nguồn dòng lớn 1 chút nhé mình thì hay cắt = Accu 12v>
          Ôi chao ôi...hu hu hu.
          Chiều nay tôi đã thí nghiệm thử nhưng đã cháy rụi 1 cục biến áp mới mua 85k rồi bác ơi. huhuhu. cục đó có đầu ra là 6v,12v,15v,24v. Tôi lấy trụ 12v nối qua 1 tép của dây mạng dài khoảng chừng 0,5m, phía cao áp tôi tăng dần cái điện áp đầu vào lên bằng một chiết áp dimmer, đầu ra dùng am pe kìm đo dòng đầu ra ~5A là tôi dừng lại khoảng 2 phút nhưng tôi vẫn không thấy dây cắt nóng lên mà là cục biến của tôi nó nóng như cái lò hồ quang. Thế là tiu lun. huhu. Đau nhưng ko dám la.
          Cho hỏi đầu ra dùng 12v nối qua dây mayso (rút ra từ dây nấu nước) dài khoảng 0,5m có nóng được không bác, Mai mình sẽ mua lại cục khác.

Comment

bạn dùng dây may sô là đc, nhưng dễ chết vì áp 220v, còn dây mỏ hàn thì thua, vì nó không chỉ có trở kháng mà còn có cảm kháng khi hoat động, bạn cứ lấy dây đàn(sô 1) + 2 con Fet gắn chiếc áp cho chạy trong chế độ khuyech đại(nguồn 12v) mà cắt, nhớ gắn tản nhiệt cho Fet, pro hon thì dùng pwm cho sợi dây(nhớ tính toán trở kháng lúc nóng và chưa nóng, dòng qua dây==> chọn độ dài dây và công suất Fet)
            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
            092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi novatoi Xem bài viết
              Ôi chao ôi...hu hu hu.
              Chiều nay tôi đã thí nghiệm thử nhưng đã cháy rụi 1 cục biến áp mới mua 85k rồi bác ơi. huhuhu. cục đó có đầu ra là 6v,12v,15v,24v. Tôi lấy trụ 12v nối qua 1 tép của dây mạng dài khoảng chừng 0,5m, phía cao áp tôi tăng dần cái điện áp đầu vào lên bằng một chiết áp dimmer, đầu ra dùng am pe kìm đo dòng đầu ra ~5A là tôi dừng lại khoảng 2 phút nhưng tôi vẫn không thấy dây cắt nóng lên mà là cục biến của tôi nó nóng như cái lò hồ quang. Thế là tiu lun. huhu. Đau nhưng ko dám la.
              Cho hỏi đầu ra dùng 12v nối qua dây mayso (rút ra từ dây nấu nước) dài khoảng 0,5m có nóng được không bác, Mai mình sẽ mua lại cục khác.
              Hi,
              Đã bảo là dùng dây đàn rùi vì điện trở suất của dây đàn nó lớn nên nó mới nóng. Bác lấy dây cáp mạng bằng đồng thì nó cháy biến áp là chí phải chí phải.
              Không biết dây guitar điện thì có nóng hơn không vì tui chỉ dùng guitar điện, dây số 1 cũ rất nhiều.
              Thân ái.
              Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
              Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

anh em có biet mạch điện có ký hiệu 10R là gì vậy? cái ổn áp ở nhà bị cháy con này đen thui nên k biết lun...

Comment

Dùng dây mayxo của mấy cái sục nước hoặc ấm nước đi, tận dụng đồ hỏng cho đỡ phí. Chỉ cần 1 đoạn khoảng 15cm, điện áp 12V/0,5-1A là cắt xốp ngon lành, ngày trước hội trại mình dùng nó để cắt xốp trang trí trại.

Comment

Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
                    Hi,
                    Đã bảo là dùng dây đàn rùi vì điện trở suất của dây đàn nó lớn nên nó mới nóng. Bác lấy dây cáp mạng bằng đồng thì nó cháy biến áp là chí phải chí phải.
                    Không biết dây guitar điện thì có nóng hơn không vì tui chỉ dùng guitar điện, dây số 1 cũ rất nhiều.
                    Thân ái.
                    Tôi biết là các bác sẽ cười tôi mà. Ngày mai mình sẽ dùng 0,5 m dây mayso để thử. Nhưng nếu ko nóng thì chuyển qua 24v cũng được bác nhĩ. có như thế mới rút kinh nghiệm được. hi vọng thành công...

Comment

Ôi chao ôi...hu hu hu.
                      Bác tìm mua dây trở xuất cao dây mayso Wonfam nó bán đấy đủ các loại bán theo KG / Mét . phải loại dây có trở xuất cao
                      Last edited by viettien123; 08-12-2011, 21:45.
                      http://baohanhbeptu.vn
                      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                      ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi dlamvu Xem bài viết
                        anh em có biet mạch điện có ký hiệu 10R là gì vậy? cái ổn áp ở nhà bị cháy con này đen thui nên k biết lun...
                        Thông thường 10R là 10 ôm
                        http://baohanhbeptu.vn
                        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                        ĐT: 0967 403 123

Comment

mấy bác bàn tán đưa toàn cái linh tinh mua cái dây như bác viettien ấy thương người ta gọi dây trỏ nhiệt có 10k một mét dùng cái bién thế 5a 12v e cắt chữ xốp nhiều rồi
                          Last edited by viettien123; 08-12-2011, 21:57.

Comment

Cũng gần đến noel rồi mình định làm mấy cái chữ bằng xốp để trang trí. Nhưng không biết làm cái máy cắt nó như thế nào. Nghe nói là dùng 1 cục biến thế 220/12v rồi nối tắt phần thứ cấp qua một dây đờn số 1 làm nó nóng lên là cắt được. Phải vậy không các pác...Mình có cái cục biến áp nho nhỏ lấy ra từ bộ nguồn của máy tính không biết có sài được không. Bạn nào làm rồi share hình cho mình với...tks!
                            bạn dùng mỏ hàn xung đi bạn

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                              Bác tìm mua dây trở xuất cao dây mayso Wonfam nó bán đấy đủ các loại bán theo KG / Mét . phải loại dây có trở xuất cao mới sinh nhiệt
                              bác viettien cho em hỏi, em đồng ý với bác là P=R.I^2, nhưng P=U^2/R thì sao ạ! vì điện trở suất cao thì áp rơi trên dây cao, đem nhân với dòng thì cho công suất cao==>nóng mạnh, nhưng: I=U/R vậy tăng R làm giảm I tuyến tính, vậy P=R.I^2 sẽ giảm nhanh theo hàm mũ vậy thì điện trở suất cao thì càng ít nóng, yêu cầu cầu tăng áp theo P=U^2/R, vậy thay vì chọn tăng áp, ta chọn loại dây có điện trở suất nhỏ thì sẽ nóng hơn!

@chủ thớt: bác chú ý công suất cung cấp của nguồn, không thì tiêu đấy, làm sao cho áp nguồn cung cấp ít bị "ngắn mạch" nhất!

sẵn tiện bác viettien qua cứu em cái nguồn atx ạ http://www.dientuvietnam.net/forums/...tml#post447068
                              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                              092 2838 712 --->>

Comment

Về tác giả

Collapse

novatoi Tìm hiểu thêm về novatoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X