Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách làm máy cắt xốp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
    bác viettien cho em hỏi, em đồng ý với bác là P=R.I^2, nhưng P=U^2/R thì sao ạ! vì điện trở suất cao thì áp rơi trên dây cao, đem nhân với dòng thì cho công suất cao==>nóng mạnh, nhưng: I=U/R vậy tăng R làm giảm I tuyến tính, vậy P=R.I^2 sẽ giảm nhanh theo hàm mũ vậy thì điện trở suất cao thì càng ít nóng, yêu cầu cầu tăng áp theo P=U^2/R, vậy thay vì chọn tăng áp, ta chọn loại dây có điện trở suất nhỏ thì sẽ nóng hơn!

@chủ thớt: bác chú ý công suất cung cấp của nguồn, không thì tiêu đấy, làm sao cho áp nguồn cung cấp ít bị "ngắn mạch" nhất!

sẵn tiện bác viettien qua cứu em cái nguồn atx ạ http://www.dientuvietnam.net/forums/...tml#post447068
    Bạn đừng có nhầm giữa công suất nguồn P với công suất của tải P1. I1=sqrt(P1/R1) Vì P1 ko đổi, nếu ta giảm R1 xuống thì I1 sẽ tăng lên làm cho dây dẫn bị nóng. Điện trở suất (rô) nó tỉ lệ với R chứ, vì R=rô*l/s
    Cái này đã cho tui bài học rồi đó.
    Ngày nay tui làm được rồi các bác ơi , cắt sướng ơi là sướng. hehe, các bác nhiệt tình quá, cảm ơn các bác nhé..

Comment

bác viettien cho em hỏi, em đồng ý với bác là P=R.I^2, nhưng P=U^2/R thì sao ạ! vì điện trở suất cao thì áp rơi trên dây cao, đem nhân với dòng thì cho công suất cao==>nóng mạnh, nhưng: I=U/R vậy tăng R làm giảm I tuyến tính, vậy P=R.I^2 sẽ giảm nhanh theo hàm mũ vậy thì điện trở suất cao thì càng ít nóng, yêu cầu cầu tăng áp theo P=U^2/R, vậy thay vì chọn tăng áp, ta chọn loại dây có điện trở suất nhỏ thì sẽ nóng hơn!

@chủ thớt: bác chú ý công suất cung cấp của nguồn, không thì tiêu đấy, làm sao cho áp nguồn cung cấp ít bị "ngắn mạch" nhất!

sẵn tiện bác viettien qua cứu em cái nguồn atx ạ http://www.dientuvietnam.net/forums/...tml#post447068
      đơn giản là nguồn còn có nội trở r.
      P=I^2*R=( E/(r+R) )^2*R
      Như vậy R-->0 hay R-->vô cùng thì P-->0

R=rô*l/S. Nếu rô nhỏ thì l phải lớn(dây dài) mới đảm bảo giá trị R (P) đồng nghĩa với việc nhiệt ko đc tập trung+tỏa nhiệt ra môi trường

Comment

@novatoi: tất nhiên là mình không nhầm giữa công suất nguồn và công suất tải, vì nếu bạn chọn công suất nguồn < công suất tải==>cháy nguồn
        và tất nhiên chúng ta muốn cắt sốp thì làm cho dây dẫn nóng đúng ko? vậy mục đích là làm cho dây nóng và nguồn an toàn, nên mới khuyên bác chọn công suất nguồn cho phù hợp, vậy việc giảm chiều dài dây(tất nhiên là không đổi tiết diện) làm cho dây nóng là đúng, chứ
        phải loại dây có trở xuất cao mới sinh nhiệt
        , vậy thì em thấy không hợp lý vì R tăng dần thì P sẽ giảm nhanh theo hàm I=U/R && P=R.I^2
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

@novatoi: tất nhiên là mình không nhầm giữa công suất nguồn và công suất tải, vì nếu bạn chọn công suất nguồn < công suất tải==>cháy nguồn
          và tất nhiên chúng ta muốn cắt sốp thì làm cho dây dẫn nóng đúng ko? vậy mục đích là làm cho dây nóng và nguồn an toàn, nên mới khuyên bác chọn công suất nguồn cho phù hợp, vậy việc giảm chiều dài dây(tất nhiên là không đổi tiết diện) làm cho dây nóng là đúng, chứ , vậy thì em thấy không hợp lý vì R tăng dần thì P sẽ giảm nhanh theo hàm I=U/R && P=R.I^2
          Đồng ý với bác là giữ nguyên tiết diện, giảm chỉù dài của dây lại thì nó mới nóng vì: giảm chiều dài đồng ngĩa với việc giảm điện trở R của sợi dây xuống ==> dòng qua sợi dây sẽ tăng lên, nếu dòng đi qua dây vượt quá giá trị cho phép, dây chịu không nổi cái dòng điện đi qua nó ==> dây nóng lên. ==> Công suất tiêu thụ P=R*I^2cũng sẽ tăng lên.

Comment

và tất nhiên chúng ta muốn cắt sốp thì làm cho dây dẫn nóng đúng ko? vậy mục đích là làm cho dây nóng và nguồn an toàn, nên mới khuyên bác chọn công suất nguồn cho phù hợp, vậy việc giảm chiều dài dây(tất nhiên là không đổi tiết diện) làm cho dây nóng là đúng, chứ , vậy thì em thấy không hợp lý vì R tăng dần thì P sẽ giảm nhanh theo hàm I=U/R && P=R.I^2
            P=U*I , I=U/R và P=R.I^2 như vậy không dùng dây trở xuất cao mà dùng dây đồng chẳng hạn thì dây hàn sẽ rất là bé và dài vì R=rô*l/S. Nếu rô nhỏ thì I phải lớn(dây dài) mới đảm bảo giá trị R nếu không sẽ cháy biến áp như trường hợp của chủ thớt vừa gặp phải , chính vì thế mới sinh ra dây chuyên dùng trở xuất cao là wonfam .
            Last edited by viettien123; 08-12-2011, 21:50.
            http://baohanhbeptu.vn
            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
            ĐT: 0967 403 123

Comment

vâng, bây giờ em mới hiểu ý của bác viettien, thì ra ý đồ của bác là chọn dây có trở suất cao để chiều dài ngắn lại, em không nghĩ đến chuyện dùng dây có rô thấp nó cắt đc cái panel lớn như cái nhà! hô hô
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

các bác cho em hỏi:
                cái dây mayso đó mua ở đâu zậy chỗ em ko bán.Bác nào biết chỉ cho em với em xin chân thành cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi Iamkaitoukid Xem bài viết
                  các bác cho em hỏi:
                  cái dây mayso đó mua ở đâu zậy chỗ em ko bán.Bác nào biết chỉ cho em với em xin chân thành cảm ơn
                  Chỗ nào bán bếp than tổ ong thì cũng bán bếp điện để nhóm lửa quả than, đương nhiên cũng bán dây may-so.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

novatoi Tìm hiểu thêm về novatoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X