Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TIVI TRUNG QUỐC . Và những Tivi sử dụng board TiVi trung quốc .

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TIVI TRUNG QUỐC . Và những Tivi sử dụng board TiVi trung quốc .

em đang sửa 1 cái tv vỉ TQ 14"(đèn vi tính). khi mới nhận thì nó hư vertical. sau khi thay ic vertical thì máy chạy tốt. chạy dc 1 tuấn thì hư nguồn. sau khi kiểm tra thì thấy nối tắt sò nguồn, transistor lái nguồn, dút cầu chì, các tụ lọc 110v, 180v đều bị phì nhẹ. sau khi thay hết các l kiện trên thì hoạt đọng dc khoảng vài ngày nữa. tiếp tục hư nguồ như trên, thay vô thì chạy dc vái ngày nữa lại hư nguồn. bây giờ đang chạy dc. (các áp 110,180 ko tăng)
    Last edited by nokialai; 26-01-2008, 19:01.

sao ko dc ai quan tâm vậy nhỉ!?!?!?!?!

Comment

Nguyên văn bởi nokialai Xem bài viết
      em đang sửa 1 cái tv vỉ TQ 14"(đèn vi tính). khi mới nhận thì nó hư vertical. sau khi thay ic vertical thì máy chạy tốt. chạy dc 1 tuấn thì hư nguồn. sau khi kiểm tra thì thấy nối tắt sò nguồn, transistor lái nguồn, dút cầu chì, các tụ lọc 110v, 180v đều bị phì nhẹ. sau khi thay hết các l kiện trên thì hoạt đọng dc khoảng vài ngày nữa. tiếp tục hư nguồ như trên, thay vô thì chạy dc vái ngày nữa lại hư nguồn. bây giờ đang chạy dc. (các áp 110,180 ko tăng)
      Trong bài viết tớ không hiểu "sò nguồn" với "trans lái nguồn" khác gì nhau? Ý bạn là gì? Sò dòng có sao không?

Như bạn mô tả tớ cảm giác kịch bản có thể diễn ra như sau: nguồn của con vỉ này thường dùng phản hồi kiểu Opto tuyến tính (chưa điều chế độ rộng xung). Kiểu phản hồi này, cộng với lại opto Tầu rất chóng già theo thời gian ----> phản hồi không đúng làm điện áp lối ra tăng dâng lên ---> đánh xuyên tụ (hoặc một vài linh kiện phía sau) ---> quá tải ---> đứt Trans công suất nguồn ---> đứt cầu chì (đương nhiên)!

Sau khi bạn thay tất các linh kiện lần một bạn không để ý con opto này thế nên nó lại tái diễn kịch bản vừa nêu. Chú ý điện áp lối ra có thể đúng khi bạn mới lắp mạch vào, con opto già có khi nó chỉ sai khi nhiệt độ tăng lên một chút, tức là phải chạy ấm máy mới bắt đầu toi.

Lời khuyên: đã bị một lần thì nên kiểm tra lại hết các linh kện liên quan, phần nguồn (con opto là nghi phạm số 1), lẫn phần tải (nên kiểm tra sò dòng xem có bị dò không). Chứ đừng cứ nhắm mắt thay để rồi nó lại bị như cũ, vừa mất uy tín, vừa tốn tiền oan của khách (hoặc của mình). Thay 3 lần thì bằng tiền mua cái vỉ mới, đỡ phải lên đây hỏi tốn thêm tiền điện

Comment

trường hợp của bạn rất có thể điện trở 47k lấy từ b+ về biến trở chỉnh nguồn bị tăng trị số hoặc chập chờn,bạn nên thay mới con này và vệ sinh lại và gỡ bỏ hết keo dán bôi ở phần nguồn. bạn nên kiểm tra kỹ linh kiện xung quanh biến trở chỉnh nguồn.
        Quang Thư
        0988342379

Comment

cảm ơn 2 mod đã trả lời em. em đã làm kỉ mạch opto. bây giờ đang chạy thủ. vấn đề ở đây em hỏi chỉ để tìm ra nguyen nhân thôi. chứ opendoor2507 nói em hỏi làm gì tốn thêm tiền điện em ko cam tâm.

Comment

Anh Gởi Bài Ti Vi 14trung Quoc Cho Em đây.nguyen Nhân Fu Tụ Là Em Lam Mạch Nguồn Chưa Chuẩn.em Lam Mach Nguon Cho ổn định,khi Nguồn Ok; Em Phải Dung Bong đèn Tes Cho Chay Em Biet Tes Chứ.khi Em Tải đèn Em Dung Tu Vít Em Chỉnh Bien Trở Nguồn.lên đúng115v Em Cho Chay Thư .đã ổn đinh Chưa .nêu ổ Em Cho Sò ánh Sáng Vào.ok
            |

Comment

ti vi trung quôc cần giúp

em có 1 con tivi trung quôc lắp đèn máy tính ảnh hơi tối mà ở giữa màn hình thì bị mờ như là chỉnh sai focus vậy nhưng chỉnh focus thì ko hết mờ . các bác giúp em với

Comment

Nếu kiểm tra kỷ rồi thì,ở chổ mình chạy tốt mà khi giao cho khách bị thì coi chừng điện áp vào bị thấp,tivi vỉ trung quốc nếu điện áp vào thấp là hay bị hư nguồn,nếu thật sự điện áp vào thấp thì ta phải cài tiến mạch nguồn lại là ok

Comment

Nguyên văn bởi gago1234 Xem bài viết
                  em có 1 con tivi trung quôc lắp đèn máy tính ảnh hơi tối mà ở giữa màn hình thì bị mờ như là chỉnh sai focus vậy nhưng chỉnh focus thì ko hết mờ . các bác giúp em với
                  Tivi mới ráp hay sửa tình trạng trên thì chỉ có 17" trở lên là hay bị

Comment

thử chỉnh lại Bright,contrast... trong Sevice xem nào (tháo remote của nó ra có thừa 1 nút,ấn nút đấy+nút mute)

Comment

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
                      Tivi mới ráp hay sửa tình trạng trên thì chỉ có 17" trở lên là hay bị
                      tivi em sửa đèn máy tính phẳng 19"

Comment

Nguyên văn bởi linhDT1 Xem bài viết
                        thử chỉnh lại Bright,contrast... trong Sevice xem nào (tháo remote của nó ra có thừa 1 nút,ấn nút đấy+nút mute)
                        chỉnh thử rồi nhưng ko được

Comment

chỉnh thử rồi nhưng ko được
                          Tivi vỉ Trung Quốc từ 17" trở lên thường sử dụng mạch có méo gối,khi đó tụ đệm tại cực C của sò dòng có 2 tụ,khi ta ráp ta nên bỏ tụ có gia trị nhỏ,bóng đèn 19-21" cục "cao áp " biến trở focus nên làm độ lại thành 2 biến trở chỉnh cho 2 chân focus của đèn hình,néu làm hết các cách trên mà ko dc thì đèn hình đả già rồi.Thật sự khi ráp bóng 19-21"phải có kinh nghiệm thì mới ráp đẹp dc

Comment

em để ở nhà em hát thủ đã 4 ngày rồi hát tốt. mới giao cho khách! có gì em se PM lại!

Comment

Hay thật đấy, cám ơn các bác nhá, quá nhiều kinh nghiệm hay.

Có khi phải mở riêng một mụch dành cho "sửa chữa", hoặc "các Pal thông dụng". Như thế thì tiện trao đổi, không làm rối loạn các box khác. Tỉ dụ như cái đề tài này cho vào Kỹ thuật truyền hình, nghe không hợp lắm nhỉ.

Comment

Về tác giả

Collapse

nokialai Tìm hiểu thêm về nokialai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X