Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tivi Nikko mất nguồn cần các bác chỉ giáo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi luyenphuc Xem bài viết
    Hôm nay em đã kiểm tra kĩ lai một lần nữa và thay mới opto , các đường diện áp ra đo được đều bằng 3V nhưng đường B+ bị nháy (Kim đồng hồ đo nháy nháy ). Mong được bác bác tiếp tục giúp dỡ
    B+ nháy được bao nhiêu vol.Ở 1 số máy chạy ic dao động khi chưa có tải nó cũng hơi nháy đó bạn.
    Phương -Hải Dương
    Email:
    Fb

Comment

diot nắn B+ bị nổ có thể ảnh hưởng đến các R lấy điện áp từ B+ về mạch hồi tiếp bạn kiểm tra kỹ lại xem...

Comment

Hôm nay em đã kiểm tra kĩ lai một lần nữa và thay mới opto , các đường diện áp ra đo được đều bằng 3V nhưng đường B+ bị nháy (Kim đồng hồ đo nháy nháy ). Mong được bác bác tiếp tục giúp dỡ
        nó nháy là do tự kích đó bạn.
        - Bạn cô lập B+ rồi cấp tải giả cho B+ rồi đo xem kim còn giật không (tải giả thì dùng bóng đèn 60W nối vào là dk). nếu không giật nửa thì là tải đó bạn ( B+). Nếu vẩn cồn bị giật bạn cô lập lần lượt các đường điện áp ra khác nhau sau B/A xung xem.
        - Nếu như Phụ tải B+ không có vấn đề gì ( cô lập đo mà kim vẩn bị giật ) thì do hồi tiếp. bạn kiểm tra xem mạch hồi tiếp ( áp mẩu, dò sai. sửa sai có vấn đề gì không).
        ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
          B+ nháy được bao nhiêu vol.Ở 1 số máy chạy ic dao động khi chưa có tải nó cũng hơi nháy đó bạn.
          Mình đã làm cả ngày hôm nay nhưng kết quả không được khả quan lắm , xin kể để các bạn tiếp tục giúp đỡ :
          Điện áp B+ đa có và đạt được 50V(rất thấp), nghe trong phần nguồn có tiếng tíc tíc liên tục và đèn lấy hồi điện áp cho opto rất nóng. TỚ đã tiến hành cô lập tất cả các đường nguồn nhưng không có khả quan , mong được các bạn tích cực giúp đỡ
          Email :

Comment

Mình đã làm cả ngày hôm nay nhưng kết quả không được khả quan lắm , xin kể để các bạn tiếp tục giúp đỡ :
            Điện áp B+ đa có và đạt được 50V(rất thấp), nghe trong phần nguồn có tiếng tíc tíc liên tục và đèn lấy hồi điện áp cho opto rất nóng. TỚ đã tiến hành cô lập tất cả các đường nguồn nhưng không có khả quan , mong được các bạn tích cực giúp đỡ
            Bạn đã kt rất nhiều.Đo rất kĩ.Vậy rất có thể do BAX lắm chứ.Vì nguồn chạy IC dao động không khó sửa đâu
            Phương -Hải Dương
            Email:
            Fb

Comment

Thông thường nếu như vậy thì đèn báo nguồn chớp chớp liên tục. Bạn cho mình hỏi vậy khung sáng trên màn hình có bị uốn éo hay co lại gì không bạn. nếu B+ chỉ còn 50V đa số là do tụ lọc nguồn đầu vào đẳ bị khô đó. nó sẻ làm xuất hiện gợn gây méo trên màn hình.
              - Điện áp lấy mẩu thấp làm cho điện áp dẩn của đèn sủa sai thấp sẻ kéo theo IC nguồn làm việc nhiều sẻ nóng lên.
              - Bạn kiểm tra mạch hồi tiếp xem có bị chạm chập gì không chứ điện áp hồi tiếp thấp thì đèn lấy hồi tiếp sao nóng dk nhỉ?
              ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                Thông thường nếu như vậy thì đèn báo nguồn chớp chớp liên tục. Bạn cho mình hỏi vậy khung sáng trên màn hình có bị uốn éo hay co lại gì không bạn. nếu B+ chỉ còn 50V đa số là do tụ lọc nguồn đầu vào đẳ bị khô đó. nó sẻ làm xuất hiện gợn gây méo trên màn hình.
                - Điện áp lấy mẩu thấp làm cho điện áp dẩn của đèn sủa sai thấp sẻ kéo theo IC nguồn làm việc nhiều sẻ nóng lên.
                - Bạn kiểm tra mạch hồi tiếp xem có bị chạm chập gì không chứ điện áp hồi tiếp thấp thì đèn lấy hồi tiếp sao nóng dk nhỉ?
                Zời ạ.50v nguồn chưa ổn định còn đòi có khung sáng
                Phương -Hải Dương
                Email:
                Fb

Comment

Các bác cố gắng giúp em với
                  Email :

Comment

Bây giờ theo mình bạn nên độ thử board nguồn 5 dây vào xenm sao?vì đây là diễn đàn ae cũng chỉ hình dung theo bạn mô tả chứ kg trực tiếp làm nên cũng khó nói.Vấn đề là bạn chưa xác định được pan ở vùng nào,đối với nghề đt coi như thua rồi.Khi bạn độ board thì bạn sẽ xác định được nơi hư hỏng(sơ cấp hay thứ cấp,BAX..vv).Bạn sẽ dễ làm hơn.

Comment

Chia sẽ cùng bạn:kiểm tra điện thế mồi xem có zener k [bị rỉ]nếu hư diot nắn b+[tụlọc b+bị khô] tụ bi b+ đóng mass bị đụng,nên thay biến trở chỉnh b+nếu có.đây là những bệnh mình hay gặp giống bạn tả ở trên ,mong bạn giải quyết thành công.

Comment

Mình đang rất cần anh em chỉ dẫn TV Nikko N21F 0805 gần như mất nguồn, B+ cà giựt xung quanh 10vdc, nguồn 18v chỉ còn khoảng 12vdc, nguồn 12v chỉ còn khoảng 6vdc.
                        Kiểm tra Sơ cấp có >300vdc, chân 8 IC MC44608 có khoảng 150vdc, chân 6 cà giựt quanh 10vdc. Đã thay tụ C812 10u thành 22u vẫn vậy. Kiểm tra R bên sơ cấp thấy không hư, đã thay thử IC nguồn, FET, opto vẫn vậy.
                        Bên thứ cấp không chạm, thay thử tụ nguồn B+, 18v, 12v, đứt diod D835 đã thay bằng 4148, vẫn vậy
                        Kiểm tra R831, VR830 không đứt.
                        Rất mong anh em giúp sửa hết pan này, vì đã mấy ngảy rồi. Chân thành cảm ơn.

Comment

Không thấy các bác trả lời, sửa tới sửa lui mất time quá, tui độ bằng nguồn 3 dây luôn rồi.
                          Nghe các bạn nói nguồn 5 dây mà tìm chẳng thấy chỗ nào bán cả. Bạn nào biết ở Nhật Tảo chỗ nào bán chỉ giúp với.

Comment

các bác ơi giúp em vơi.em dang cày con nikko N21F 0809A .ban đầu bị mất nguồn giờ em làm được nguồn nhung máy không chạy.kiểm tra nguồn B+ đủ 110v nhưng đèn nguồn không sáng.nản về con này đành nhờ tới các bác vậy.có bác nào biết phô em với..

Comment

Nguyên văn bởi baonhi_gsm Xem bài viết
                              các bác ơi giúp em vơi.em dang cày con nikko N21F 0809A .ban đầu bị mất nguồn giờ em làm được nguồn nhung máy không chạy.kiểm tra nguồn B+ đủ 110v nhưng đèn nguồn không sáng.nản về con này đành nhờ tới các bác vậy.có bác nào biết phô em với..
                              nguồn B+ đủ 110v nhưng đèn nguồn không sáng.Bạn KT B+ 5v:3.3v cấp cho tổng và VSLxem có kg.

Comment

Nguyên văn bởi vothaiphong Xem bài viết
                                nguồn B+ đủ 110v nhưng đèn nguồn không sáng.Bạn KT B+ 5v:3.3v cấp cho tổng và VSLxem có kg.
                                con nikko này của em dạng nguồn chập chờn bác ạ.B+ lúc cao lúc thấp hiện giờ nguồn B+ chỉ còn lại 75v.em loay hoay mãi mà vẫn chưa làm dc bác ạ.em mới vào nghề nên nhờ các bác chỉ giáo cho em với.

Comment

Về tác giả

Collapse

luyenphuc Tìm hiểu thêm về luyenphuc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X