Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đở tivi samsung cs21k30mg thiếu dọc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đở tivi samsung cs21k30mg thiếu dọc

minh mới vaò nghề chưa có kinh nghiệm nhiều, cần mọi người giúp đở về cái tivi samsung cs21k30mg chạy ic tổng TDA 9594ps..ic vest LA 78045, nguồn FB G24....hiện tượng tivi bị đen màn hình từ dưới lên khoãng 9cm.(trên màn hình thì bình thường, 2 bên ngan củng bình thường)...mình kiểm tra nguồn được 124v...nguồn cấp cho vest 12v.....mình đã thay tụ và kiểm tra các điện trở gần ic vest hết rồi, nhưng thấy không đứt hay tăng tri số gì cã...mong được các anh chị, các bác giúp đở....!

......heelp me.heelp me.heelp me..!

Comment

cái tivi của bạn bị đen phần dưới thì hình có co vào hay không hay hình ở phần đen bị mất đi

Comment

chỉ hình ở phần đen mất thôi..còn phần trên, hình xem bình thường à bạn ......

Comment

K ai trên diễn đàn giúp hết vậy

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhuyvc Xem bài viết
            K ai trên diễn đàn giúp hết vậy
            bác nên chụp 1 tấm hình anh em dễ chuẩn đoán hơn. bác sem hình con làm ko ra . mọi người nge nói mấy câu cũng khó mà tư vấn

Comment

mình đang phân vân ko biết là bị lỗi thu hẹp hình từ dưới lên( hình ảnh vẫn hiển thị đủ nhưng chỉ bị thu hẹp tạo 1 khoảng trống dưới) hay là lỗi mất 1 phần hình phía dưới . chủ thớt up cho cái ảnh để ae dễ đường đoán bệnh

Comment

minh mới vaò nghề chưa có kinh nghiệm nhiều, cần mọi người giúp đở về cái tivi samsung cs21k30mg chạy ic tổng TDA 9594ps..ic vest LA 78045, nguồn FB G24....hiện tượng tivi bị đen màn hình từ dưới lên khoãng 9cm.(trên màn hình thì bình thường, 2 bên ngan củng bình thường)...mình kiểm tra nguồn được 124v...nguồn cấp cho vest 12v.....mình đã thay tụ và kiểm tra các điện trở gần ic vest hết rồi, nhưng thấy không đứt hay tăng tri số gì cã...mong được các anh chị, các bác giúp đở....!
                kiểm tra nguồn âm cấp cho ic vet [thay mới diode - tụ]

Comment

em định mở lên chụp ảnh cho các bác xem..nhung giờ mở lên màn hình đen thui chỉ còn 3 sọc chỉ màu xanh,đỏ nằm trên đỉnh màn hỉnh......khi mở máy vẫn nghe âm thanh(tiếng đờn) phát ra từ loa..minh vặn nút screen man hinh vẫn vậy không sáng lên tí nào...nhờ các bác tư vấn pan(khu vục pan) để e mài mò tiếp,em kiểm tra xung quanh ic vest het rồi nhung vẫn không ra bệnh,. bệnh lúc đầu chỉ đen thiếu hình phần dưới( mất 1 phần hình phía dưới, từ dưới lên khoãng 9cm )..chứ hình không bị co.
                  em mới vào nghề chưa có kinh nghiệm nhìu mấy...em có hỏi gì sai các bác thông cãm..

Comment

em định mở lên chụp ảnh cho các bác xem..nhung giờ mở lên màn hình đen thui chỉ còn 3 sọc chỉ màu xanh,đỏ nằm trên đỉnh màn hỉnh......khi mở máy vẫn nghe âm thanh(tiếng đờn) phát ra từ loa..minh vặn nút screen man hinh vẫn vậy không sáng lên tí nào...nhờ các bác tư vấn pan(khu vục pan) để e mài mò tiếp,em kiểm tra xung quanh ic vest het rồi nhung vẫn không ra bệnh,. bệnh lúc đầu chỉ đen thiếu hình phần dưới( mất 1 phần hình phía dưới, từ dưới lên khoãng 9cm )..chứ hình không bị co.
                    em mới vào nghề chưa có kinh nghiệm nhìu mấy...em có hỏi gì sai các bác thông cãm..
                    bác thay con ic mành mới, kiểm tra kỹ lại nguồn âm dương cấp ic mành. thay tụ 100uf ngay ic mành. thay tụ thoát mass mành (2200uf/25v)

Comment

e thay ic mành rồi .thay luôn tụ trước ic mành rồi,thay luôn các tụ xung quanh đó hết rui vẩn khong được....bác có sơ đồ không cho em xin với,,,

Comment

Bạn thay e đi ốt sát cạnh ic mành nếu thay con di ót 4004 mà không được thì bạn thay bằng con 4005 vào xem

Comment

thưa các bác..em thấy con diot sát cạnh ic mành có số là 0609A , kí hiệu con diot đó là D304,(em đo không thấy chạm hoặc đứt,em đo diện thế con diot này thấy chân bên đây co 12v dc,,chân bên điện thế vào ic mành có 16v dc.) các con zenner cạnh bên e tháo ra đo từng con vẫn vậy ,giờ mở lên chỉ còn sọc chỉ xanh nhỏ trên đỉnh màn hình thôi,vay em nên làm gì tiếp theo ạ.

Comment

làm tới đâu rồi hcur thớt đo đạc thế nào rồi ?

Comment

Màn hình chỉ còn vạch ngang trên cùng, chỉnh SCR cũng không thấy hình ảnh sáng trên màn. Đang đo đo đạc đạc, nghe cái tách và ào... Nhìn lại thì cổ đèn hình đã gãy. Đó là bệnh thường gặp của TV SS "Hít rốn" (Hitron), Xúp pờ hon (Super horn)...
                              Nguyên nhân là do mạch quét dọc hòng, trên yoke có điện áp DC 0V, tia điện tử quét lệch hết lên phía trên. Nó quét qua quét lại một vùng (vạch) nhỏ trên ống đèn làm cho vùng này bị nóng lên quá mức và dẫn đến nứt ống đèn.
                              Bảo trọng !

Bây giờ bạn tháo main + HV + Yoke ra khỏi đèn hình để sửa, tiến hành đo:
                              - Nguồn +/- cấp cho IC Vert phải có giá trị như nhau.
                              - Điện áp DC trên cuộn yoke dọc, phải là 0V.
                              - Có điện áp AC trên 2 đầu yoke dọc.
                              Phải có đủ cả 3 điều trên.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenhuyvc Tìm hiểu thêm về nguyenhuyvc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X