Thông báo

Collapse
No announcement yet.

"Tivi TCL Bị Pan Lạ Cần giúp gấp"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• "Tivi TCL Bị Pan Lạ Cần giúp gấp"

Tcl 21m62sax bị nguồn,fet k2645\1337 dọc TDA8172,chay con 11135.tình trạng máy là bị nguồn,khi cấp nguồn cho máy chay thì B+ vừa lên là sụm xuống về chế độ stanby,dùng remote bấm B+ vừa lên chưa đủ 110v thì lại về stanby.Mình tách B+ ra thì nguồn lên 110v khoảng 15s thì B+ sụm xuống còn 25v quan sát thấy đèn đỏ chớp tắt,lúc đèn đỏ chớp mình đo tại chân 8 của 24c16 thì nguồn 5v bị nhịp kim dao động nhẹ,còn các nguồn khác thì không có.Mình đã thay thử TDA8172 ,kiểm tra nát phần hồi tiếp,thậm chí thay thử 11135 và chép nhớ lại mà không có thay đổi gì.Ngay cả phần sơ mình cũng đã kiểm tra thay thử 1337 và k2645 và những linh kiện xung quanh phần sơ cấp hết rồi mà nó vẫn chay lì không hết bệnh.Opto,431 cũng thay luôn,kiểm tra đường 5v cấp cho nhớ xem có con nào chạm hoặc rỉ không,thậm chí thay luôn không cần kiểm tra cũng y như vậy.Mình đã giam máy khách đến ngày hôm nay tính ra đã 4 ngày rồi mai là ngày thứ 5 người ta hối quá mà pan thì chưa tìm ra nguyên nhân là do đâu.Điều lạ là Mình cô lập tất cả tải ra chỉ để lại tải B+ thôi,dùng bóng đèn 75w xem nguồn ổn không thì B+ chỉ lên nhẹ rồi tắt lịm đèn chỉ nhá 1 chút ánh sáng thôi,đo tại tụ lọc nguồn chính thì không tích điện tự động xả từ từ,đo tại chân 6 của 1337 thì kim dao động rất mạnh tằm 6 đến 7v.
    Mình đã hết đường binh rồi mong lên diễn đàn xem có anh em nào có cao kiến hay đã gặp pan này rồi thì hồi âm gấp cho Mình,để mình có hướng giải quyết.xin cảm ơn.

với nguồn TCL thì khi thử nên dùng tải nhỏ thôi, dùng bóng 10w/220v cho đường 110vdc để dễ dàng quan sát mức áp của nó hơn, chứ dùng 75w thì không kịp xem đâu,tháo thử biến áp ra ngoài quan sát chân có bị rỉ chỗ nối chân không, nên đo nguội tất cả linh kiện phần sơ cấp, kiểm tra xung(áp) ra từ IC nguồn đến FETcó ổn định không, khi nào tải 10w chạy rồi mới cho tải lớn vào thử bạn à,theo như mô tả thì hết chỗ kiểm tra rồi, NHƯNG phải có cái gì đã hư hỏng thì nguồn mới không chạy được, bạn hãy làm lại từ đầu là đo đạc lại linh kiện thụ động như tụ, trở, và D, Q đi, nói thì có vẻ thừa nhưng khi gấp quá ta hay bỏ qua những cái lặt vặt đó,để rồi tự mình làm khó mình đó.

Comment

Mình cũng đang bị con này nó vật đây , làm 2 ngày rồi bệnh và hiện tượng y chang nhau . cũng đã thử như bạn nản quá hiii

Comment

theo mình nghĩ thì các bạn kiểm tra tải xem?? khi nguồn nhá lên 110v thì cao áp đã chạy hay chưa? nếu chạy thì kiểm tra IC mành xem có bị chập ko?? thay thử IC mành, độc lập đường protec xem thế nào! đôi lời góp ý cới bạn

0984302430

Comment

Nguyên văn bởi thuyphiet Xem bài viết
          theo mình nghĩ thì các bạn kiểm tra tải xem?? khi nguồn nhá lên 110v thì cao áp đã chạy hay chưa? nếu chạy thì kiểm tra IC mành xem có bị chập ko?? thay thử IC mành, độc lập đường protec xem thế nào! đôi lời góp ý cới bạn
          đã cô lập tất cả các tải mà bác hiếu...pan khả năng nằm ở phấn sơ cấp....sai dao động cho fet nguồn nên nó ngắt đó bác ah.tóm lại bác kiểm tra các linh kiện phần sơ..bí rồi thì phải tháo từng con mà đo thôi bác ah
          àh con lcd của bác hiếu sao oy???
          DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
          Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
          Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
          Email :

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            với nguồn TCL thì khi thử nên dùng tải nhỏ thôi, dùng bóng 10w/220v cho đường 110vdc để dễ dàng quan sát mức áp của nó hơn, chứ dùng 75w thì không kịp xem đâu,tháo thử biến áp ra ngoài quan sát chân có bị rỉ chỗ nối chân không, nên đo nguội tất cả linh kiện phần sơ cấp, kiểm tra xung(áp) ra từ IC nguồn đến FETcó ổn định không, khi nào tải 10w chạy rồi mới cho tải lớn vào thử bạn à,theo như mô tả thì hết chỗ kiểm tra rồi, NHƯNG phải có cái gì đã hư hỏng thì nguồn mới không chạy được, bạn hãy làm lại từ đầu là đo đạc lại linh kiện thụ động như tụ, trở, và D, Q đi, nói thì có vẻ thừa nhưng khi gấp quá ta hay bỏ qua những cái lặt vặt đó,để rồi tự mình làm khó mình đó.
            TĂNG BẠN CÁI NÀY
             10.MODEL: 21M62SAX

Máy chạy rít chết sò sai sung hout IC201
             -máy chạy tắt kt D801 16V, hoặc Q805, Q806
             10, MODEL.21M62SAX maùy chạy khoảng 10 phút tắt .
             -thay ZD801( 16V) Q805. Q806, VR801
             1, MODEL : 21M62SA máy chạy ko nguòn hoặc tự tắt sự cố transistor Q095 (C1518) trở ABL R410 (12k) hoặc D837, D838
            chúc thành công
            Last edited by QBVN; 14-05-2013, 12:07.
            ĐIỆN TƯ-NGỌC ĐÀN
            15A THANH NIÊN ĐỒNG HỚI QUẢNG BÌNH

ĐT 0948203224

Comment

Nguyên văn bởi QBVN Xem bài viết
              TĂNG BẠN CÁI NÀY
               10.MODEL: 21M62SAX

Máy chạy rít chết sò sai sung hout IC201
               -máy chạy tắt kt D801 16V, hoặc Q805, Q806
               10, MODEL.21M62SAX maùy chạy khoảng 10 phút tắt .
               -thay ZD801( 16V) Q805. Q806, VR801
               1, MODEL : 21M62SA máy chạy ko nguòn hoặc tự tắt sự cố transistor Q095 (C1518) trở ABL R410 (12k) hoặc D837, D838
              chúc thành công
              Xin cám ơn Bạn , nhưng không biết "quà tặng" đó để làm gì nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi vaanh86 Xem bài viết
                Mình cũng đang bị con này nó vật đây , làm 2 ngày rồi bệnh và hiện tượng y chang nhau . cũng đã thử như bạn nản quá hiii
                tivi TCL khi muốn kiểm tra B+ nên gắn cả sò dòng vào chước khi mình cũng bị hiện tượng như vậy

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  Xin cám ơn Bạn , nhưng không biết "quà tặng" đó để làm gì nhỉ?
                  xin lối mình tặng bạn thienktv
                  bạn thông cảm nhé ???
                  ĐIỆN TƯ-NGỌC ĐÀN
                  15A THANH NIÊN ĐỒNG HỚI QUẢNG BÌNH

ĐT 0948203224

Comment

Nguyên văn bởi QBVN Xem bài viết
                    xin lối mình tặng bạn thienktv
                    bạn thông cảm nhé ???
                    Mình cám ơn những lời góp ý chân thành của các bạn.Nghe qua những ý kiến trên thì Mình thay bạn dtlong81 nói có lý nhất vì mình thử hút bỏ opto dùng con trở khoảng 3k3 hoặc 4k7 gắn vàn 2 chân 3 và 4 bên phần sơ của con opto thì cũng thấy đèn tròn 75w nhá lên rồi sụm,mình làm cách đó để xác định hư ở phần sơ hay thứ để tìm ra pan.Để mình kiểm tra kỹ phần sơ 1 lần nữa có gì mình reply sau nha!Còn có ai có cao kiến gì hay thì góp ý gấp cho mình,mình cám ơn trước nha!

Comment

Nguyên văn bởi thienktv Xem bài viết
                      Mình cám ơn những lời góp ý chân thành của các bạn.Nghe qua những ý kiến trên thì Mình thay bạn dtlong81 nói có lý nhất vì mình thử hút bỏ opto dùng con trở khoảng 3k3 hoặc 4k7 gắn vàn 2 chân 3 và 4 bên phần sơ của con opto thì cũng thấy đèn tròn 75w nhá lên rồi sụm,mình làm cách đó để xác định hư ở phần sơ hay thứ để tìm ra pan.Để mình kiểm tra kỹ phần sơ 1 lần nữa có gì mình reply sau nha!Còn có ai có cao kiến gì hay thì góp ý gấp cho mình,mình cám ơn trước nha!
                      Opto không được nhả ra, con này hồi tiếp điện áp, nhả ra coi chừng áp vọt lên => quá áp => toi hết....

Comment

Nguyên văn bởi duytanltl Xem bài viết
                        Opto không được nhả ra, con này hồi tiếp điện áp, nhả ra coi chừng áp vọt lên => quá áp => toi hết....
                        minh co dung dien tro mat vao chan 3,4 cua con opto.Mình thử rồi không sao cả nhưg không có nguồn B+ ra thôi.

Comment

Nguyên văn bởi duytanltl Xem bài viết
                          Nguyên văn bởi thienktv Xem bài viết
                          Gắn điện trở vào chân 3_4 opto là cách mà ae dđ thảo luận từ lâu rồi,để xác định do phần nào gây ra cho đỡ cực và với những máy đời sau này khi opto ko có áp hồi tiếp về thì máy sẽ ngắt chứ ko cho nguồn tăng cao !
                          Thấy bạn k.tra nhiều quá sao ko thấy đo áp nuôi osc được bao nhiêu vôn ? có nhịp ko và mình làm nhiều máy TCL đời sau này nên dùng 2 trở 220 ôm nối tiếp nhau để thử sẽ tương đương với tải khi FBT làm việc (vì 1 số máy TCL khi tải hơi nhẹ 1 tí hay hơi nặng 1 tí thì máy đưa B+ ra rất thấp để bảo vệ ).

Comment

mình đã làm xong con này nó hong cao áp . thay bằng con BSC25_0225W ăn luôn , hôm nay ngủ ngon rồi hiii

Comment

AE giúp em file From TCL 21H281màng hình cong 24c08 tổng TCL-A30-03-TO. 8823cr. Em cám ơn AE nhiều lắm.

Comment

Về tác giả

Collapse

thienktv Tìm hiểu thêm về thienktv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X