Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa chữa tivi màu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sửa chữa tivi màu

các huynh ơi giúp em sửa tivi màu với !
    tivi bật công tắc nguồn có đèn led báo nguồn hiển thị sáng thu chương trình bình thường đối với các đài nhưng sau 3-5 phút hình ảnh nhiễu dần kèm tiếng sôi và mất hình dò lại kênh lại được như lúc đầu , vậy nguyên nhân của nó là bị làm sao và để chữa nó thì phải làm như thế nào các huynh xem rồi giúp em với
    em xin cám ơn trước !

huynh cũng đang tìm nè! hihi! hic hic!

Comment

theo mình thì bạn nên kiểm tra lại con ic nhớ nhé .

Comment

Nguyên văn bởi hy311 Xem bài viết
        các huynh ơi giúp em sửa tivi màu với !
        tivi bật công tắc nguồn có đèn led báo nguồn hiển thị sáng thu chương trình bình thường đối với các đài nhưng sau 3-5 phút hình ảnh nhiễu dần kèm tiếng sôi và mất hình dò lại kênh lại được như lúc đầu , vậy nguyên nhân của nó là bị làm sao và để chữa nó thì phải làm như thế nào các huynh xem rồi giúp em với
        em xin cám ơn trước !
        Trước hết muốn hỏi pan, ngoài việc miêu tả bệnh, bạn nên cho biết model của máy là gì? máy đã dùng bao lâu... càng nhiều càng tốt. Để các chuyên "da" còn biết đường nghiên cứu trả lời bạn được chính xác.
        Trường hợp bạn hỏi có thể do các nguyên nhân sau:
        - Điện áp dò kênh bị di, do các tụ ở mạch dò kênh bị khô => điện áp BT không ổn định cứ sau 3-5' lại phải dò lại. (hay gặp ở dòng JVC 1490)
        - Cuộn AFT bị sai tần, do tụ song song với cuộn dây AFT bị tăng trị số, bệnh này nặng không những mất hình tiếng mà khi dò lại sẽ không tự động dừng dò được. (hay gặp ở dòng TV Daewoo, Samsung, LG)
        - Bệnh do hộp kênh bị lỏng linh kiện, diode varicap bị dò, tụ dao dộng kênh dò...( ít gặp)
        - Có thể do nguyên nhân nút Fine tuning bị chập nhẹ (hay gặp ở TV Sony 1484)
        Tạm nêu mấy nguyên nhân trên để bạn kiểm tra lại máy, chúc thành công.

Comment

Chào betrai hn!Chưa đi ngủ àh?
          Ra đường cổ vũ đội tuyển VN nhé?gặp nhau ở bờ hồ nhé?
          Em khoái nhất bệnh :Cuộn AFT bị sai tần, do tụ song song với cuộn dây AFT bị tăng trị số, bệnh này nặng không những mất hình tiếng mà khi dò lại sẽ không tự động dừng dò được. (hay gặp ở dòng TV Daewoo, Samsung, LG)
          Nhưng như trường hợp bạn Hy 311 nêu ở trên có thể là điện áp BT không ổn định (do tụ hoặc diode).
          Chúc 311 thành công!
          Last edited by duyphongnd; 24-12-2008, 21:37.
          Trần Duy Phong
          Mobile : 01699470568
          Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

cac bac oi cuu em voi em co 1con sâmsung cs16v6.khi bat co hinh va tieng nhung roi hinh con tieng mat.chap chon hoai thoai.e kiem tra dien ap abl binh thuong,dien ap tu ic giai ma r,g,b=3v.dien ap y=3vden6v.no len roi xuong hoai .6v roi giam xuong thi hinh den thiu tieng con.e kiem tra buc xa tia thi tia doyeu hon hai tia con lai rat nhieu.mong cac bac jup e voi em com on nhieu.

Comment

nếu ban dò lại máy hoạt động ổn định thì nên thay tune.

Comment

co ai cuu minh voi!
                minh co 2 cai ti vi tinh sua no ma chua biet gi ve no ca lam sao day ?
                co cho nao day sua online ko chi minh voi
                có sơ đồ mạch và hinh minh hoa luon nhe các bác.

Comment

nhà tớ có một chiếc tivi hiệu goldstar 16inch.Nó bây jo tự nhiên jo chứng.khi bật nó lên thì đền led báo cứ nháy liên tục mãi như vậy không lên hình.May mắn thì tự dưng nó lên được.Nhưng khi chuyển kênh thì cứ nhiễu mãi muỗi bay đầy màn hình rùi mới lên.help me nhé.

Comment

chào các bạn!mình có tivi pana:TX-32WG-15X bị bệnh là:khi mở nguồn máy chạy bình thường,khoảng 2tiéng là mạch bảo vệ tắt máy,nhưng mình tắt nguồn và mở lại thì máy lại tiếp.mình đã thay thử tụ nguồn 5v và ic7805 rồi mà vẫn không dc.vậy bạn nào có kinh nghiệm chỉ giùm mình nha

Comment

mình có chiếc tv Tiến Đạt 21inch bi nhiễu từng vệt từ trên xg dưỡiuất hiện 3s 1lần dều nhau!bác nào biết pan bệnh nay xin chỉ giáo!thanksss!!!!!!!!!

Comment

mình có chiếc tv Tiến Đạt 21inch bi nhiễu từng vệt từ trên xg dưỡiuất hiện 3s 1lần dều nhau!bác nào biết pan bệnh nay xin chỉ giáo!thanksss!!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi luong_vol Xem bài viết
                          minhtrimytho
                          Bạn thay thử tụ lọc nguồn chính của máy (tụ lớn nhất... /400v)

Comment

các bác ơi ti vi nhà em mới thay cao áp. Nhung ma thay xong giờ để ở chế độ chờ cứ kêu ục ỤC ỤC như kiểu tiếng máy nổ ây.nó bị sao vậy.
                            tivi: sony loại tầu có gì các bác gửi mail cũng được
                            that_dt2-k2@yahoo.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi that Xem bài viết
                              các bác ơi ti vi nhà em mới thay cao áp. Nhung ma thay xong giờ để ở chế độ chờ cứ kêu ục ỤC ỤC như kiểu tiếng máy nổ ây.nó bị sao vậy.
                              tivi: sony loại tầu có gì các bác gửi mail cũng được
                              that_dt2-k2@yahoo.com.vn
                              Nguồn TQ có 2 loại:
                              1-Khi bấm off thì nguồn B+ chỉ có khỏang 30%,đồng thời cắt nguồn cấp cho con Transitor lái sò ngang(nguồn nầy cấp cho ic Ver luôn)
                              2-Nguồn B+ vẩn ra đủ khi ta bấm off,chỉ cắt nguồn cấp cho Transitor lái(nguồn 24V)
                              Theo bạn mô tả thì máy bạn có thể nằm ở loại 2.lệnh từ con IC khiển đóng mở con transitor cấp nguồn 24v,xem lại ngay chổ nầy.Nếu không được bạn ráp thêm 2 con transitor (trên mạch in có sẳn nhưng nó không ráp vào,nằm kế bên 7805)thì lúc đó nó sẽ gióng như nguồn loại 1 mà tôi vừ nói ở trên,vì lúc off nguồn chỉ chạy khoảng 30%.

Comment

Về tác giả

Collapse

hy311 Tìm hiểu thêm về hy311

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X