Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LG 25 phẳng Cầu Cứu Mọi người

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LG 25 phẳng Cầu Cứu Mọi người

hôm nay em nhận con LG 25inch phẳng
    bênh ban đàu nó như sau chập chờn màu sắc do lỏng tia G nên màn ảnh chuyển thành màu tím <=> rồi lại bình thường >> rồi lại màu tím
    em đã hàn lại mạch ( hàn cực kỳ kỹ) không để chạm mạch bất cứ 1 chỗ nào
    ic tổng TDA12021 ( loại chân zic zắc 90 chân, không phải loại ic dán mà là ic chân rết)
    ic nhớ 24c16
    model máy LG 25FB7RL

hàn xong, kiểm tra kỹ, không cham chập
    cắm điện vào chỉ có đèn báo nguồn, không thể dùng điều khiển hoặc phím bấm trên mặt máy để mở nguồn
    kiểm tra thấy kỳ lạ như sau nguồn ( B+ 16,5v 35v.. ok) B+ = 110v => ok chứng tỏ nguồn đã chạy đầy đủ ( đã mở nguồn)
    các nguồn 1,8v 3,3v 5v,8v cấp cho ic tổng có hiện tượng lạ
    8v ok
    5v còn 3v
    3,3v còn 2v
    1,8v còn 0.9v
    ic tổng nóng không bình thường
    hút rỗng các nguồn cấp 5v 3.3v 1,9v thì đo lại thấy bình thường ==>> kết luận die ic tổng
    ức quá,e kiểm tra ky lại mạch đến cả chục lần vẫn không có chỗ nào chạm chập
    mà máy không chạy
    mọi người giúp em kết luạn xem liêu ic tổng đã die chưa? nêu die giúp em xác định ly' do vì sao nó die
    và nếu chưa die mọi người chỉ giáo em hướng giải quyết nha, bây giờ e đang hoang mang quá không nghĩ được ra gì
    cả ngày vì giân dỗi cái máy đó ma không ăn uống gì rồi,
    chỉ em với

NGuồn tụt như này ma bạn hút trống thi bt chính xác chết tổng rồi.
    Nguyên nhân có thể bạn hàn vỉ đuôi trong khi đường 180v tụ vẫn tích điện.=>180v thông với RGB vào IC hỏi liệu sống hay chết.Hơn nữa,bạn co han ic tổng k cái bọn này hàn mà k xả tụ cấp nguồn cho nó thì rễ toi ic lắm.Hoặc cò thể bạn hàn chập ở đâu đó chửa phát hiên ra.
    Vài lời cùng bạn.
    Phương -Hải Dương
    Email:
    Fb

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
      NGuồn tụt như này ma bạn hút trống thi bt chính xác chết tổng rồi.
      Nguyên nhân có thể bạn hàn vỉ đuôi trong khi đường 180v tụ vẫn tích điện.=>180v thông với RGB vào IC hỏi liệu sống hay chết.Hơn nữa,bạn co han ic tổng k cái bọn này hàn mà k xả tụ cấp nguồn cho nó thì rễ toi ic lắm.Hoặc cò thể bạn hàn chập ở đâu đó chửa phát hiên ra.
      Vài lời cùng bạn.
      quá chính xác,mình góp ý thêm:nếu trong khi bạn hàn IC mà đầu mỏ hàn bị đứt hoặc tiếp xúc chập chơn thì die IC là cái chắc.
      email:

Comment

em hàn lại hầu như hết 90% mạch, vì là máy của người quen nên làm đảm bảo hết cho họ luôn

em hàn mỏ hàn nung ( lưỡi dao) nên bị đứt mũi mỏ hàn là không thể ( chính vì không thích cái nhược điểm của mỏ hàn xung, nên em k dùng mỏ hàn này)
        tụ 180v cứ cho là còn tích điện nhưng khả năng hàn chập vỉ đuôi khi đang hàn ic scs tda6107AJF là không thể
        chỉ còn khả năng khi em đang hàn phần tụ lọc nguồn bên thứ cấp ( nguồn) thì có con tụ nào vẫn còn tích điện ( mà sợi dậy thiếc em kéo lòng vòng cham vào bên phần ic tổng) nó xả điện là chết ic thôi
        biết là mấy loại ic này khá nhạy cảm,cố gắng làm cận thận nhất có thể mà không ngờ lại xảy ra lỗi này, chưa bao giờ em hàn mạch mà để xảy ra lỗi chạm chập dẫn đến chết ic

mọi người có thể cho em hỏi thêm
        - ic tổng này giá ngoài thị trường là bao nhiêu?
        - chỉ cần mua đúng số TDA12021 là chạy hay còn cần phải đúng số phía sau? TDA12021/PQ/N1F00

nguồn B+ của đời máy này chính xác là bao nhiêu vôn? khi em chưa hàn B+ vào ( chân B+ cao áp) thì đo là 110v, nhưng khi hàn vào nó là 150v

thanks mọi người, đừng cười em vì em chưa làm đời này bao giờ, nên mới hỏi về đường B+ như vậy

Comment

mọi người cho em hỏi ic tổng này có những con nào thay thế tương đương được không ạ
          như TDA12011 chẳng hạn con này nhưng thợ khác bảo thay được, e cũng chưa biết sao nữa vì không có TDA12021

Comment

khoảng 200-250k bạn à mua về lắp vào đi bạn cẩn thận cũng ko tránh khỏi sơ xuất đâu bạn à máy này b+ khoảng đấy

Comment

bạn phải có sơ đồ chân hai con này ko thi dóng vaod lại di lun

Comment

Ý mình nói la khi bạn hàn dãy dây từ vỉ lên vỉ đuôi ấy.Có mass 180v RGB ik.Khi đó tụ lọc 180v tích điên bạn hàn làm 180v dẫn thẳng vào ic qua RGB hoặc IK thì đều chết cả.
                Con này chạy nguôn 110v.
                Con thay thế tương đương thi m k biết.
                Phương -Hải Dương
                Email:
                Fb

Comment

thank mọi người mình đã hỏi được chỗ có ic nhưng có đúng 1 con TDA12011 ( thay tương đương) nhưng cái chỗ này lằng nhằng quá nói la giá cao lắm nếu co 1 xác con ic TDA12011 để đổi thì rẻ hơn, hx bây giờ bới đâu ra cái xác,
                  thui cũng là 1 bài học cho nhưng thợ mới làm nghề các bạn mới làm nghề đừng bao giờ mắc sai làm giống mình nha đền oan con ic
                  cẩn thận quá lại sinh ra lắm tật

Comment

mình cũng từng đền oan mất 1 con đây ^_^
                    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn,va chia sẻ hiểu biết của tôi cho bạn...

Comment

Nguyên văn bởi oceanrose05
                      Ở chợ Nhật Tảo rất nhiều con này . Giá khoảng 200K . Bạn đến đó hỏi chưa ?????Có gì để tôi giúp ??????
                      Bác ơi ổng này ổng áy ở Thái nguyên.
                      Bạn lên chợ trời hỏi Doanh rât nhiều IC kiểu này. SDT 0977697999
                      Phương -Hải Dương
                      Email:
                      Fb

Comment

Bạn mến, theo tôi ic này ko hư.chạm 180v vô rgb là ko thể vì 2 trạm jac ở 2 nơi .Bạn có ghi chú các nguồn 1,8v 3,3v 5v,8v cấp cho ic tổng có hiện tượng lạ
                        8v ok
                        5v còn 3v
                        3,3v còn 2v
                        1,8v còn 0.9v
                        . mấu chốt là ở nguồn 5v của bạn chưa ổn(do rò rỉ đâu đó vd hộp tuner,zener ghim bảo vệ,nói chung những chỗ nào có chia tải ở đương này,có khi R hạn dòng cho ổn áp 5v tăng tso.cứ dò thật tỉnh táo sẽ ra.dòng ic tổng này nếu hư thườg chạm hẳn 0 v luôn .chúc may mắn
                        THUỐC ĐẮNG GIÃ TẬT SỰ THẬT MẤT LÒNG

Comment

Nguyên văn bởi vietphat Xem bài viết
                          Bạn mến, theo tôi ic này ko hư.chạm 180v vô rgb là ko thể vì 2 trạm jac ở 2 nơi .Bạn có ghi chú các nguồn 1,8v 3,3v 5v,8v cấp cho ic tổng có hiện tượng lạ
                          8v ok
                          5v còn 3v
                          3,3v còn 2v
                          1,8v còn 0.9v
                          . mấu chốt là ở nguồn 5v của bạn chưa ổn(do rò rỉ đâu đó vd hộp tuner,zener ghim bảo vệ,nói chung những chỗ nào có chia tải ở đương này,có khi R hạn dòng cho ổn áp 5v tăng tso.cứ dò thật tỉnh táo sẽ ra.dòng ic tổng này nếu hư thườg chạm hẳn 0 v luôn .chúc may mắn
                          đọc kỹ bài đi bạn,từng phần luôn>>>còn dò ở đâu nữa khi áp đã sụt,ic nướng khô mực(nóng bất thường)???kô chạm ic còn chạm ở đâu hả pro? bó tay pro này luôn,ko xem kỹ phát biểu lung tung. Về đâu khi nhà đã bán -.- về đâu khi quán đã sang -.-!
                          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn,va chia sẻ hiểu biết của tôi cho bạn...

Comment

Tôi hỏi thật bạn đã từng sờ vào con ic của dòng onechip này bao giờ chưa mà biết thế nào là nướng khô mực.ở đây tôi chỉ có lời với chủ toppic này thôi vì con ic này bạn ấy tìm khó khăn mà đang ko chắc đã hư.tôi phát biểu là có cơ sở vì đã từng gặp qua rồi bạn đừng nên nói vậy.(Về đâu khi nhà đã bán -.- về đâu khi quán đã sang)là ý gì vậy bạn? đang say rượu???thì đừng vào đây vì khô khan mà chẳng lợi lộc gì đâu.
                            THUỐC ĐẮNG GIÃ TẬT SỰ THẬT MẤT LÒNG

Comment

thành thật chia buồn với bác chủ top!tai nạn nghề nghiệp mà,ai lại tránh khỏi đâu bạn!bác vietphat nói đúng đấy,cũng có khả năng con này chưa chết đâu,bạn test thật kỹ lại tất cả các nguồn xem sao,để trống tất cả các nguốn sau đó hàn lần lượt từng nguồn vào ic rồi quang sát kết quả xem thế nào!còn đối với việc thay thế con tương đương khác thì trước tiên bạn cứ kiểm tra 'chân tay' của chúng trước xem,nhưng đối với các ic all in one này,nhìu khi thay t.đương vẫn không hoạt động là bình thường!chúc bạn may mắn!

Comment

Về tác giả

Collapse

hanaka Tìm hiểu thêm về hanaka

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X