Thông báo

Collapse
No announcement yet.

amply hát karaoke cứ bị hú cần anh em giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• amply hát karaoke cứ bị hú cần anh em giúp đỡ

em có một cái amply khi hát cứ hú.em chỉnh các bo như sau bo MIC1 MIC2 ECHO ĐỀU Ở 50% MÀ SAO NÓ CỨ HÚ LÀ SAO VẬY EM ĐỂ LOA SA MICRO RỒI MÀ VẪN BỊ NGHE NHAC THÌ BÌNH THƯỜNG bị hú như vậy thì là do bo MIC HAY BO ECHO MONG ANH EM CHỈ GIÚP EM VỚI EM XIN CẢM ƠN NHIỀU

Ặc. Bác để cố định Míc 1, mic 2, echo 50% làm sao được. Phải chỉnh tùy thuộc vào âm lượng mong muốn chứ ?
    Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhuuha Xem bài viết
      em có một cái amply khi hát cứ hú.em chỉnh các bo như sau bo MIC1 MIC2 ECHO ĐỀU Ở 50% MÀ SAO NÓ CỨ HÚ LÀ SAO VẬY EM ĐỂ LOA SA MICRO RỒI MÀ VẪN BỊ NGHE NHAC THÌ BÌNH THƯỜNG bị hú như vậy thì là do bo MIC HAY BO ECHO MONG ANH EM CHỈ GIÚP EM VỚI EM XIN CẢM ƠN NHIỀU
      -góp ý và giãi thích với bạn !
      -sự xuất hiện tiếng hú là ở thiết bị thu được âm thanh như microphone . Khi micro được nâng quá một ngưỡng độ nhậy nhất định, nó sẽ nghe và thu được AT của chính nó phát ra, nó lại khuếch đại thêm lần nữa, rồi lại thêm nhiều lần nữa, mỗi lần một lớn hơn cho tới khi đạt (đỉnh) công suất của ampli. Quá trình tuần hoàn này gọi là loop feedback. Vì giải tần phát ra không tuyến tính nên chỉ có giải tần nào vượt trội mới bị feedback.nhất là tầng số cao(treble.)
      -Pan đầu tiên là ở chính cái micro, chọn 1 loại micro kha khá chút, thông thoáng, không bị bít hơi. Trên đầu micro sau màng nhún đều có những lỗ thoát hơi. Nếu những lỗ này bị bịt thì chắc chắn sẽ bị feedback.
      Vậy trước hết, bạn cần tăng cường thêm phần công suất và loa tương ứng toàn bộ cho đến khi đủ nghe, càng dư thì càng tốt.
      -về phần điều chỉnh, bạn nên chỉnh micro trước, nhớ chú ý đến gain và treble. sao cho độ nhạy vừa phải. khi ấy mói cho nhạc nền.
      -và bạn cũng cần nhớ ! loa hát kẩoke là loại loa tiếng mid hơi sáng tí nhé. vượt hơn loa nghe nhạc. thì tiếng ca mới trong và rõ dc.
      -mình góp ý với nguyenhuuha như thế, còn anh em nào biết nhiều hơn,hây hơn thì góp ý thêm nhé.
      chúc vui !!!
      Chỉ có thể là tương đối

yh: hoangondesign

Comment

-rất hây ! như 1 sound main

Comment

Nguyên văn bởi bogia113 Xem bài viết
          -rất hây ! như 1 sound main
          Sound Man bạn ạ.
          Bác h_son không chỉ biết sửa TV đâu :P
          Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi h_son Xem bài viết
            -sự xuất hiện tiếng hú là ở thiết bị thu được âm thanh như microphone . Khi micro được nâng quá một ngưỡng độ nhậy nhất định, nó sẽ nghe và thu được AT của chính nó phát ra, nó lại khuếch đại thêm lần nữa, rồi lại thêm nhiều lần nữa, mỗi lần một lớn hơn cho tới khi đạt (đỉnh) công suất của ampli. Quá trình tuần hoàn này gọi là loop feedback. Vì giải tần phát ra không tuyến tính nên chỉ có giải tần nào vượt trội mới bị feedback.nhất là tầng số cao(treble.)
            -Pan đầu tiên là ở chính cái micro, chọn 1 loại micro kha khá chút, thông thoáng, không bị bít hơi. Trên đầu micro sau màng nhún đều có những lỗ thoát hơi. Nếu những lỗ này bị bịt thì chắc chắn sẽ bị feedback.
            Vậy trước hết, bạn cần tăng cường thêm phần công suất và loa tương ứng toàn bộ cho đến khi đủ nghe, càng dư thì càng tốt.

-về phần điều chỉnh, bạn nên chỉnh micro trước, nhớ chú ý đến gain và treble. sao cho độ nhạy vừa phải. khi ấy mói cho nhạc nền.
            -và bạn cũng cần nhớ ! loa hát kẩoke là loại loa tiếng mid hơi sáng tí nhé. vượt hơn loa nghe nhạc. thì tiếng ca mới trong và rõ dc.
            -mình góp ý với nguyenhuuha như thế, còn anh em nào biết nhiều hơn,hây hơn thì góp ý thêm nhé.
            chúc vui !!!
            mình cảm ơn bạn và các anh em đã giúp mình.nhưng mấy cái amply khác mình cũng chỉnh giống như vậy mà sao nó không hú,còn cái amply này làm sao mà nó cứ hú còn chỉnh không hú thì hát nó nhỏ quá không nghe thấy tiếng cua mình hát chi nghe thấy tiêng nhạc mình chỉnh volume ở bo music nhở để cho tiếng hát của mình nó lớn nhưng nó vẫn bị hú.hay là do nó có một bộ tép nghắn ngoài tiếng chép nhiều quá cho lên nó bị hú.các bạm giải quyết tiếp cho mình nhé.mic cua mình là ARIANG

Comment

ampli của bạn là loại nào,có lẽ là dạng cali phải không,từ lúc mua về đã bị hay mới bị bạn phải nói rõ chứ,nếu từ khi mua đã bị thì bạn nên thay bo mic,thay bo 4 ic (bo lớn)đa số ampli mua chợ(loại rẻ) bo mic ráp bo 2 ic nên rất hay hú,nếu ko muốn hú thì chỉnh nhỏ volum míc(nhưng phải có thùng nước đá bên cạnh) vài lời cùng bạn có gì ko phải xin cáo lỗi.chúc bạn nhanh trở thành ca sĩ.
              Tôi yêu biển đảo Hoàng Sa & Trường Sa

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
                Sound Man bạn ạ.
                Bác h_son không chỉ biết sửa TV đâu :P
                bac cung o ninh binh phai ko
                bac o huyen nao
                co dip minh giao luu a nhe

Comment

mình cảm ơn bạn và các anh em đã giúp mình.nhưng mấy cái amply khác mình cũng chỉnh giống như vậy mà sao nó không hú,còn cái amply này làm sao mà nó cứ hú còn chỉnh không hú thì hát nó nhỏ quá không nghe thấy tiếng cua mình hát chi nghe thấy tiêng nhạc mình chỉnh volume ở bo music nhở để cho tiếng hát của mình nó lớn nhưng nó vẫn bị hú.hay là do nó có một bộ tép nghắn ngoài tiếng chép nhiều quá cho lên nó bị hú.các bạm giải quyết tiếp cho mình nhé.mic cua mình là ARIANG
                  bac thay kon 2399 di o bo vang y
                  kon nay chet gay vang dồn dập , còn bị ù thi phải ktra các tụ lọc

Comment

Bó tay với ông này luôn..đừng quan tâm vì sao 2 cái amlpy chỉnh như nhau 1 cái hú 1 cái ko? hiện tượng hú(dao động tự kích) diễn ra khi mạch khuyếch đại công suất trở kháng quá nhỏ(âm thanh quá lớn) khi tần số cao(tress) chỉnh độ lợi quá nhiều cả bo Mic lẫn maxter. khi microfone để quá gần loa... nói tóm tắt 1 câu dao động tự kích xảy ra khi vượt quá mức ngưỡng lọc nhiễu,chống dao dộng nó sẽ hú...
                    còn bạn nói 2 cái âmly chỉnh như nhau 1 cái hú 1 cái ko,đó là do 1 cái trở kháng thấp(độ lợi mạch lớn) sẽ hú còn 1 cái trở kháng cao(độ lợi vừa phải) sẽ ko hú...và thường 1 cái amply rẻ tiền sẽ dễ hú hơn 1 cái amlpy mắc tiền..như các loại amply rẻ tiền chúng có độ lợi từ 250 đến 400 lần...tuy nghe rất to nhưng tới 1 mức nhất định sẽ méo tiếng trầm trọng.. 1 cái âmly tốt độ lợi chỉ từ 80>120 lần.
                    tín hiệu âm thanh lấy từ cách thiết bị phát thường khoảng 0,5Vac,nếu đọ lợi lên đến 300 lần thì ngõ ra sẽ có 150Vac nếu sài nguồn đôi thì ít nhất phải 80Vdc +- mới đáp ứng nổi.mà âmply thường 50v +- đổ lại thôi........
                    Đau đầu vì Điện! Điên đầu vì Đô$$ Ngây ngô vì Vàng! Ngỡ ngàng vì Đất!
                    Ngất vì Tỷ Giá! Ngã vì Lãi Suất! Uất vì giá Xăng!

Comment

Nguyên văn bởi Tien_LamDong Xem bài viết
                      Bó tay với ông này luôn..đừng quan tâm vì sao 2 cái amlpy chỉnh như nhau 1 cái hú 1 cái ko? hiện tượng hú(dao động tự kích) diễn ra khi mạch khuyếch đại công suất trở kháng quá nhỏ(âm thanh quá lớn) khi tần số cao(tress) chỉnh độ lợi quá nhiều cả bo Mic lẫn maxter. khi microfone để quá gần loa... nói tóm tắt 1 câu dao động tự kích xảy ra khi vượt quá mức ngưỡng lọc nhiễu,chống dao dộng nó sẽ hú...
                      còn bạn nói 2 cái âmly chỉnh như nhau 1 cái hú 1 cái ko,đó là do 1 cái trở kháng thấp(độ lợi mạch lớn) sẽ hú còn 1 cái trở kháng cao(độ lợi vừa phải) sẽ ko hú...và thường 1 cái amply rẻ tiền sẽ dễ hú hơn 1 cái amlpy mắc tiền..như các loại amply rẻ tiền chúng có độ lợi từ 250 đến 400 lần...tuy nghe rất to nhưng tới 1 mức nhất định sẽ méo tiếng trầm trọng.. 1 cái âmly tốt độ lợi chỉ từ 80>120 lần.
                      tín hiệu âm thanh lấy từ cách thiết bị phát thường khoảng 0,5Vac,nếu đọ lợi lên đến 300 lần thì ngõ ra sẽ có 150Vac nếu sài nguồn đôi thì ít nhất phải 80Vdc +- mới đáp ứng nổi.mà âmply thường 50v +- đổ lại thôi........
                      minh cam ov cac anh em tren dien dan minhf da thay bo mic va bo ECHO ROI.amply cua minh hieu JARGUAR SUHYOUNG cua han quoc minh thay cai bo ECHO no khac voi bo ECHO ma minh mua bay gio

Comment

minh cam ov cac anh em tren dien dan minhf da thay bo mic va bo ECHO ROI.amply cua minh hieu JARGUAR SUHYOUNG cua han quoc minh thay cai bo ECHO no khac voi bo ECHO ma minh mua bay gio
                        bạn ko cần thay gì hết đâu tốn kém mà lại ko đc việc nữa, ampli loại này karaoke rất hay, mà công suất cũng ko phải thường lắm.
                        bạn chú ý xem loa trép trong thùng loa còn ko, nếu ko thì cố gắng thay or sửa lại.
                        cặp loa trép gắn rời bên ngoài có phải là loại bằng thạch anh có kèm cuộn dây ko?
                        tất cả nguyên do trên đều ko khắc phục đc, thì mấu chốt chính là ở cặp loa trép rời này đó bạn ạ. vì loại này có độ nhạy rất cao, dùng để nghe nhạc thì rất hay. nhưng karaoke thì........... như bạn thấy đó ko oke chút nào.
                        mình gặp nhiều trường hợp này nên mình chỉ hiểu vậy thôi, có bạn nào có ý kiến hay xin đóng góp giùm bạn ấy nhé!

Comment

Nguyên văn bởi h_son Xem bài viết
                          chúc vui !!!
                          e cũng trường hợp tương tự . Trước đây vẫn bình thường nhưng mới bị thôi , mọi thứ không thay đổi tự nhiên mà bị thôi

0977273765

Comment

mình tải trên mạng về .bạn tham khao nhé.Kinh nghiệm khắc phục micro bị hú [ antilarsen]
                            ===Nói về thiết kế ampli
                            --- Dàn Pre Mic cần phải có tầng Basse, Mid, Treble , để cho ta chỉnh tiếng cho thích hợp với người ca và nhất là giảm hú .Tôi biết thế nào các bạn cũng chỉnh Mid và Treble nhỏ lại để không hú !!! Nghe không “phê” có phải không??
                            Các dàn Pre Mic của các máy Karaoke đời bây giờ đều có 3 nút chỉnh này. Nhưng nút Mid của các máy này chỉ điều chỉnh có 1 tần số [khoảng vài Khz] chứ không đúng nghĩa là Mid [ từ vài trăm đến vài ngàn Hz] , trái lại nút Mid của phần Music thì đúng là Mid thực sự. Không biết tại sao nhà sản xuất lại thiết kế như thế ? Chắc có lẽ Micro của họ xài là loại thật tốt !! Dàn Pre Mic LX mà tôi cung cấp cho bạn thì.. tốt đấy. Bạn cứ chỉnh 4 nút Mid sẽ tìm được điểm tối ưu , không hú mà tiếng hay. Không như Pre Mic Cali , không hú thì mất hay do bớt Treble. Bù lại , dàn PreMicCali thì dễ chỉnh. Bật mí thêm cho các bạn biết là … dàn PreMicLX xài cho tiếng đàn Guitar hay lắm !
                            --- Vặn nút Echo lên cao có thể làm cho “hú”, nhất là nút Repeat vặn hơi cao, âm thanh sẽ quợn dữ dội. Nếu Mic [tức là đang hát] bị hú, bạn thử bớt Repeat xuống xem sao,hoặc là bạn stop nút Echo xem sao? Có khi nó sẽ hết hú. Vậy hú này là của phần Echo gây ra.
                            Thông thường bạn stop nút Repeat ,chỉ cho “nhái” 1 lần thì ít hú, nhưng không hay, lúc này bạn phải ráp 3 mạch Echo nối tiếp nhau ,cho mỗi mạch nhái 1 tiếng [ nhớ nhỏ từ từ] giống như mạch nhái bằng băng cối hồi xưa , nó xài tới 3,4 đầu từ, thì chắc cú.
                            --- Ráp ít tầng khuếch đại thì ít hú hơn ráp nhiều tầng , bù lại ráp nhiều tầng thì có thể tăng cường basse treble.
                            --- Ampli ca hát nên có thêm bộ EQ, ít nhất là 10 cần chỉnh , hai ba chục cần thì càng tốt , thế nào ta cũng tìm được một cần triệt hú đấy!!!
                            --- Đáp tuyến tần số ampli nên bằng phẳng , điều này có nghĩa là hệ số khuếch đại tần thấp, tần trung và tần cao tương đối đều. Bạn phải ráp 1 mạch phát sóng sin hay sóng tam giác với 3 tầm chỉnh 40Hz, 400 Hz, và 10Khz[ có trong sách đấy], cho vào ngõ vào của ampli, ngõ ra gắn Volt kế AC song song 2 đầu loa.Bạn sẽ thấy ở tần thấp[40Hz] volt đo rất thấp, ở tần trung[400Hz] volt đo cao và ở tần cao[10Khz] thì volt có thể rất cao hoặc thấp hơn tần trung tuỳ theo bạn xài các tụ pi vắt ngang BC của Trans hoặc hai chân Opamp cao hay thấp.Bạn cứ chỉnh tụ hoặc trở tuỳ ý, nhớ là vặn các nút Bass Treble Mid tối đa nhé, chỉnh mới đúng. Bạn để các nút này ngay giữa rồi chỉnh thì sẽ trật khi vặn lớn.
                            Phần EQ thì bạn khỏi chỉnh cứ đặt các nút ngay giữa. Khi bạn chỉnh đặc tuyến tần số bằng phẳng thì sẽ thấy ampli nghe hay mà ít hú.
                            --- Lúc máy đang hú [ ví dụ bạn để Micro gần loa] bạn dùng tụ pi [từ vài trăm đến vài ngàn pi] chấm vào BC của Trans hoặc 2 chân đảo của Opamp sao cho hết hú. Khi đó tiếng sẽ đục , không trong trẻo nữa. Không sao, bạn xài tụ liên lạc nhỏ lại [ ví dụ lúc đầu là 10uF bạn chỉnh còn .1uF, …vv..] và nhớ tăng hệ số khuếch đại của tầng đó lên.Còn nếu không muốn xài tụ liên lạc nhỏ sợ mất trầm thì bạn dùng 1 mạch lọc chọn tần số [ vài Khz] nối từ cực E xuống masse hoặc nối từ ngõ đảo của Opamp xuống masse.Mạch lọc ráp bằng 1 trans. Bạn xem trong sơ đồ EQ 10 cần xài trans mà ráp theo.
                            --- Thông thường Volume vặn lớn hơn phân nữa thì sẽ hú , đó là do vì công suất ampli của bạn nhỏ.Bạn cứ ráp công suất mạnh đại đi [ cả ngàn W cũng được] rồi vặn volume nhỏ nhỏ thôi, vặn nhỏ của ampli cả ngàn W sẽ bằng vặn lớn của ampli vài trăm W.Kết quả là không hú, không tin bạn thử xem?!! Mạch ampli cả ngàn W đơn giản ,dễ ráp tôi có post lên ở mục “mạch amplifier”, bạn tìm xem nhé.
                            ---Khi không có tiếng nhạc thì ta chỉnh Mic nghe hay lắm, không hú. Nhưng khi có tiếng nhạc thì làm sao đâu ấy!!! Chỉnh cho Mic lớn thêm thì ..hú ! Tôi biết có 1 mạch Diguitarl Mixer cũng dễ ráp, bạn cho tín hiệu Mic vào một đầu, và tín hiệu nhạc vào một đầu. Cứ thoải mái ca hát ,ca ra ca ,nhạc ra nhạc, không bên nào lấn lướt bên nào.Cho dù bạn vặn tiếng nhạc ành đùng đi nữa thì tiếng ca dù vặn nhỏ vẫn rõ ràng. Hay lắm đấy.
                            ===Nói về loa
                            --- Nên xài loa có hiệu suất cao.Cách thử là cùng loại 8 ohm hoặc 4 ohm bạn đấu vào ampli nghe coi cái nào lớn tiếng thì chọn xài cái đó.Loa 8 ohm và loa 4 ohm theo nguyên tắc thì 4 ohm sẽ nghe lớn hơn, nhưng nếu hai cái nghe bằng thì bạn nên xài loa 8 ohm, nếu có 16 ohm nghe lớn thì càng tốt. Loa càng lớn ohm thì ampli càng nhẹ tải , mát sò, âm thanh ra trung thực. Nhờ xài loa hiệu suất cao nên bạn có thể vặn Volume nhỏ được.Kết quả ít hú.
                            ---Xài loa Fulrange, tức là loa có vành nhúng bằng vải, cứng,…
                            --- Xài loa có cục nam châm lớn, nặng
                            ---Treble còi nên để riêng, xoay hướng ít hú nhất.
                            ---Thùng loa nên đặt cao qua khỏi đầu nếu có thể.
                            -- - Nên kiếm biến trở dây quấn để chỉnh cho loa Treble. Bạn đừng gắn loa treble vào , chỉ chỉnh loa bass thôi, sao cho âm thanh thật hay, sao đó mới gắn loa treble, lúc này nó sẽ hú, bạn chỉnh biến trở cho nó nghe nhỏ lại.Thùng loa Liên Xô có hai biến trở chỉnh Treble và Mid đấy.
                            .................................................. ..................

*** Nói về micro :
                            --- Micro có số ohm cao hơn thì sẽ ít hú hơn. Ví dụ micro 600 ohm sẽ ít hú hơn micro 200ohm. Thông thường micro 600 ohm có đường kính cuộn dây lớn hơn micro 200 ohm, nếu bạn mở đầu micro ra quan sát sẽ thấy màn micro và cuộn dây. Bây giờ thường thấy là micro 600 ohm.
                            --- Micro mắc tiền hơn thì ít hú hơn ?? Phần lớn là như thế, nhưng cũng không phải là tất cả.Có khi tôi mua đầu micro 3.500 vnd [loại rẽ tiền] thay vào đầu micro gin [bị hư] ,hát karaoke cũng tạm được đấy.
                            --- Thiết kế ống micro cũng ảnh hưởng đến sự “hú” đấy. Nhiều khi bạn thay đầu micro vào thì bị hú hơn lúc trước. Bạn khoan gắn đầu micro vào vỏ, mà cứ để ở ngoài rồi ca hát thử xem sao. Sau đó từ từ gắn vào rồi điều chỉnh , trám trét, nhét bông gòn, bịt kín,…sao cho khi ở ngoài thế nào thì gắn vào trong cũng vậy. Bởi vì dưới đít micro có 1 lỗ hơi, khi để ngoài không khí sẽ khác với khi gắn vào vỏ micro.Việc này cũng giống như ta gắn loa vào thùng .Tôi thường thấy là đầu micro được bọc kín trước khi để vào vỏ.Nếu thấy khó khăn khi đặt vào vỏ thì bạn chế biến cho nó “ nằm đội lên”, lúc này không liên quan gì đến vỏ, vỏ chỉ là để cầm tay.
                            --- Miếng giấy đen dán giáp vòng đầu micro là để điều chỉnh đáp tuyến tần số của micro.Ta có thể dùng kim khoét lỗ cho “thông” .Dán bít là treble, gở ra là basse.
                            --- Có khi bạn gặp trường hợp như vầy : gõ gõ thì nghe lớn trong loa lắm, nhưng nói vào micro thì không nghe [hoặc nghe nhỏ xíu], đó là cuôn dây micro bị hở keo, bó tay!!! Cũng có khi bạn gặp trường hợp micro nghe không có “bass”, tiếng chát ngắt, hú hí,… đó là bạn để micro rớt xuống đất nên kẹt col , bó tay!!!
                            --- Có một cách làm micro bớt hú là bạn ráp khuếch đại xài pin trong vỏ micro, tín hiệu micro mạnh sẽ làm cho ta không cần vặn volume lớn.Giảm tối đa sự rè rẹt khi bị lỏng dây rack ghim vào máy.Làm khuếch đại bạn có thể gia giảm bằng tụ điều chỉnh theo ý mình.Micro không dây là điển hình đấy. Nó ít hú và lớn hơn micro có dây!
                            --- Micro đặt sát miệng sẽ ít hú hơn xa miệng , do ta chỉnh volume nhỏ được.Nhưng gặp người hét lớn vào thì bó tay!! Tiếng nghe nghẹt liền.
                            -- Bàn tay bóp vào vỏ lưới micro [ bắt chước ca sĩ trên TV] thì.. hú bà chạy!!!
                            .....

Comment

Vấn đề của nguyenhuuha là do mic arirang khuyến mãi tặng kèm theo đầu đó thì tiếng treble nhiều cộng thêm cái amply jarguar cũng treble cao nữa nên hú là phải , với amply đó bạn nên dùng mic aiwa (loại 1) là đúng bài .

0977273765

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenhuuha Tìm hiểu thêm về nguyenhuuha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X