Thông báo

Collapse
No announcement yet.

amply hát karaoke cứ bị hú cần anh em giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Amply Nissido bị hú cả mic1 và mic2 .

Mình có cái amply đã từng sữa cho khách (1 chủ karaoke) trước đây không bị hú nhưng đột nhiên bị bệnh . Ít khi amply bị bệnh này ,chủ yếu là do mic hoặc do khách chỉnh vượt quá độ lợi ,nhưng khi khách nói bị hú và mang amply sang mình thử vào dàn của mình thì đúng là như vậy vì trước đây mình cũng đã thử amply này rồi nên mình biết . Mình xin nói chuyên sâu hơn đó là tiếng hú này nghe như hít hơi thuốc lào ,nhưng nghiến ...đã thay board echo thử nguồn đo vẫn thấy tốt ,bác nào chuyên gia chỉ điểm giúp mình với . Hoặc có cách nào cân trị lại board gì đó thì xin giúp giùm . Thank !
    Lưu ý các bác không nhắc đến việc chỉnh volume nha vấn đề là pan máy !

0977273765

0977273765

Comment

Nguyên văn bởi h_son Xem bài viết
      -góp ý và giãi thích với bạn !
      -sự xuất hiện tiếng hú là ở thiết bị thu được âm thanh như microphone . Khi micro được nâng quá một ngưỡng độ nhậy nhất định, nó sẽ nghe và thu được AT của chính nó phát ra, nó lại khuếch đại thêm lần nữa, rồi lại thêm nhiều lần nữa, mỗi lần một lớn hơn cho tới khi đạt (đỉnh) công suất của ampli. Quá trình tuần hoàn này gọi là loop feedback. Vì giải tần phát ra không tuyến tính nên chỉ có giải tần nào vượt trội mới bị feedback.nhất là tầng số cao(treble.)
      -Pan đầu tiên là ở chính cái micro, chọn 1 loại micro kha khá chút, thông thoáng, không bị bít hơi. Trên đầu micro sau màng nhún đều có những lỗ thoát hơi. Nếu những lỗ này bị bịt thì chắc chắn sẽ bị feedback.
      Vậy trước hết, bạn cần tăng cường thêm phần công suất và loa tương ứng toàn bộ cho đến khi đủ nghe, càng dư thì càng tốt.
      -về phần điều chỉnh, bạn nên chỉnh micro trước, nhớ chú ý đến gain và treble. sao cho độ nhạy vừa phải. khi ấy mói cho nhạc nền.
      -và bạn cũng cần nhớ ! loa hát kẩoke là loại loa tiếng mid hơi sáng tí nhé. vượt hơn loa nghe nhạc. thì tiếng ca mới trong và rõ dc.
      -mình góp ý với nguyenhuuha như thế, còn anh em nào biết nhiều hơn,hây hơn thì góp ý thêm nhé.
      chúc vui !!!
      cần gì phải khổ sở như vậy ?chỉ cần bạn xác định hú treep hay hú bass thì bạn sử lý.
      bạn thử chỉnh theo cách mình xem sao nhé.: phần master=v 40,bass theo ý,trung 30,treep vừa đủ khoảng 40-50
      mic :bal 50,bass 50,treep 40,mid 30(mic 1 mic 2= nhau),echo 50,vol vừa đủ hát
      phần echo toàn bộ 50 riêng vol 45.
      phần music chỉnh tùy ý vưa đủ bạn chỉnh sao cho tiếng hat của bạn và tiếng nhac điều nhau là ok.
      chúc bạn chỉnh thành công.
      ĐIỆN TỬ ĐIỆN THOẠI
      TDP HÀ THANH 2-NINH ĐA
      THỊ XÃ NINH HÒA
      Email :doanhpro1981@gmail.com.vn

Comment

[QUOTE=nguyenvanvan;658754]Mình có cái amply đã từng sữa cho khách (1 chủ karaoke) trước đây không bị hú nhưng đột nhiên bị bệnh . Ít khi amply bị bệnh này ,chủ yếu là do mic hoặc do khách chỉnh vượt quá độ lợi ,nhưng khi khách nói bị hú và mang amply sang mình thử vào dàn của mình thì đúng là như vậy vì trước đây mình cũng đã thử amply này rồi nên mình biết . Mình xin nói chuyên sâu hơn đó là tiếng hú này nghe như hít hơi thuốc lào ,nhưng nghiến ...đã thay board echo thử nguồn đo vẫn thấy tốt ,bác nào chuyên gia chỉ điểm giúp mình với . Hoặc có cách nào cân trị lại board gì đó thì xin giúp giùm . Thank !

theo mình nghĩ bạn kiểm tra phần master cân lại phần mid.
        ĐIỆN TỬ ĐIỆN THOẠI
        TDP HÀ THANH 2-NINH ĐA
        THỊ XÃ NINH HÒA
        Email :doanhpro1981@gmail.com.vn

Comment

[QUOTE=doanhmobi;658765]
          Nguyên văn bởi nguyenvanvan Xem bài viết
          Mình có cái amply đã từng sữa cho khách (1 chủ karaoke) trước đây không bị hú nhưng đột nhiên bị bệnh . Ít khi amply bị bệnh này ,chủ yếu là do mic hoặc do khách chỉnh vượt quá độ lợi ,nhưng khi khách nói bị hú và mang amply sang mình thử vào dàn của mình thì đúng là như vậy vì trước đây mình cũng đã thử amply này rồi nên mình biết . Mình xin nói chuyên sâu hơn đó là tiếng hú này nghe như hít hơi thuốc lào ,nhưng nghiến ...đã thay board echo thử nguồn đo vẫn thấy tốt ,bác nào chuyên gia chỉ điểm giúp mình với . Hoặc có cách nào cân trị lại board gì đó thì xin giúp giùm . Thank !

theo mình nghĩ bạn kiểm tra phần master cân lại phần mid.
          cho mình hỏi tí bạn, mình có âmli 2 tầng mic, tự nhiên nay một tầng hát nhỏ xíu ak, mở hết volum ma nghe nhỏ lắm, k biết nọ bị gì vậy bạn? mình kiểm tra dây thì k bị đứt chỗ nào cả, các đường mạch vẫn bình thường...vậy nó bị hư con gì ở mạch mic vậy bạn.( tầng mic khác vẫn bình thường)

Comment

[QUOTE=dinhvancong;846177]
            Nguyên văn bởi doanhmobi Xem bài viết

cho mình hỏi tí bạn, mình có âmli 2 tầng mic, tự nhiên nay một tầng hát nhỏ xíu ak, mở hết volum ma nghe nhỏ lắm, k biết nọ bị gì vậy bạn? mình kiểm tra dây thì k bị đứt chỗ nào cả, các đường mạch vẫn bình thường...vậy nó bị hư con gì ở mạch mic vậy bạn.( tầng mic khác vẫn bình thường)

trước hết a thay ngay cái volume ở tầng míc bị nói nhỏ đó xem sao rồi làm tiếp
            ĐIỆN TỬ ANH TUẤN
            MAIL :anhtuan82.tivi@gmail.com

Comment

Cách tốt nhất là nên chế tạo thêm một board mạch chống hú cho nó là ok mà thôi. Khi gắn thêm board mạch chống hú này vào thì bạn tha hồ mà nâng tiếng treble lên mà không sợ bị hú. Board mạch được gắn thêm vào ở giữa board Mic và board echo. Nguyên lý như sau: Nguyên nhân của việc hú là do có hồi tiếp dương ở bộ khuếch đại. Vậy muốn loại bỏ hú thì chúng ta sẽ tìm cách loại bỏ đường hồi tiếp dương này. Giảm âm lượng Mic hay giảm biên độ dãi tần treble thì sẽ khắc phục được hú. Tuy nhiên nếu làm như vậy thì karaoke sẽ không còn hay nữa, nghe chán phèo. Cách khác nữa là di chuyển vị trí đặt loa sao cho loa và Mic cách xa ra nhau thì cũng sẽ khắc phục được hú. Tuy nhiên những giải pháp này sẽ không hay và không triệt để và làm giảm chất lượng âm thanh. Board mạch này là hệ thống chuyển mạch với tần số khoảng 1 giây. Nó cứ đảo kênh trái sang kênh phải và kênh phải sang kênh trái liên tục với tần số 1 giây. KHi sắp xuất hiện hồi tiếp dương và chuẩn bị hú thì hệ thống sẽ đảo kênh sang kênh khác thì ngay lập tức đường hồi tiếp dương này sẽ bị ngắt và không còn hú nữa. Các bạn có thể sử dụng Ic chuyển mạch analog thông thường trong các tivi như 4066 hay 4053 gì đó cộng với con 555 nữa là ok. Bảo đảm không bị hú. Lúc đó tha hồ mà tăng treble lên hát mới sướng.
              Đường đi khó không gì ngăn sông cách núi
              Mà khó vì không tiền để vượt núi vượt sông

Comment

[QUOTE=anhtuan.vtv3;846216]
                Nguyên văn bởi dinhvancong Xem bài viết

trước hết a thay ngay cái volume ở tầng míc bị nói nhỏ đó xem sao rồi làm tiếp
                mình thay tất cả rồi bạn ak nhưng vẫn k dc, mình cũng thay 1 con 4558 ở ngõ vào mic rồi nhưng vẫn k dc (bo có 4 con 4558), nhưng cũng k có tác dụng gì cả

Comment

rất đơn giản thôi bạn ....mình ghiên cứu nhiều và cách khắc phục....
                  việc amply bị hú do 5 nguyên nhân
                  1/ là đặt loa đối diện micro hặc gần micro có thễ gây ra hú
                  2/ là amply không đủ công xuất đáp ứng cho loa củng phát sinh ra tiếng hú
                  3/do vặn nút hi hặc low trên bo echo và bo micro củng phát sinh ra tiếng hú
                  4/ do loa trep cản tụ thong số cao củng ảnh hưởng tới amply bị hú
                  5/ đa số amply trên thị trường cắm 1 micro hát ko hú và cắm 2 micro vào hát hú rất dữ dội

Cách khắc phục .........
                  1/đặt loa khoảng cách xa micro phạm vi 7m đến 10m
                  2/Các bạn nên chọn amply có công xuất cao chẳn hạn 8 còng transisor trở lên tùy theo loa nhé
                  3/chỉnh nút Hi và low theo kiim đồng hồ 12h (là ngay ở giửa)
                  4/loa trep nên cản tụ 2.2 MF là thích hơn nhất.trường hợp loa china thì cản 2 cái tụ 2.2MF
                  5/Tách 1 bo micro riêng với 1 bo Echo chạy độc lập với nhau sẽ không bị hú như vừa nói trên(Có nghĩa amply 2 micro thì xài 2 bo Echo) có thể nói khắc phục được tình trang cắm 2 micro hú .............
                  bài trên mình đã tham khảo và đã thực hành thành công và chia sẽ kinh nghiệm trên cho các bạn nào gặp vấn đề hú hé và trị triệt để vấn đề hú ..........
                  lưu ý : ko nên mua Micro chống hú sẽ ko có tác dụng chống hú vừa nói trên ..........

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenhuuha Tìm hiểu thêm về nguyenhuuha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X