Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sửa Tivi Sámung vi na. Model: CS 17k 10ML

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sửa Tivi Sámung vi na. Model: CS 17k 10ML

Em đang sửa một chiếc TV Sâmung Phẳng Model: CS17k 10ML. Máy hiện tại không có dao động dòng. Đã kiểm tra điện áp cấp đủ, thay thạch anh. chân ra dao động dòng IC TDA 9381 không có điện áp. Con 9381 không rẻ nên không thể thay thử được. Có bác nào biết hỏng linh kiện nào không chỉ giúp em với.

Bác nào biết chỉ cho em luôn em đang bế tắc

Comment

Nguyên văn bởi thuthanh Xem bài viết
      Bác nào biết chỉ cho em luôn em đang bế tắc
      Mình chưa sửa con Samsung như bạn nói nhưng gặp tivi khác bị như vậy mình làm như sau :
      -Đo nguồn cấp cho Ic dao động 9v hay 12v
      -Kiểm tra thạch anh và 2 tụ ở chân nó
      -xem ở đầu ra chân dao động có con đốt hay tụ nào bị chập không
      -Xem mấy chân gần chân cấp cấp nguồn có linh kiện nào hỏng không
      -Trên VXL thường có 1 chân Protect xem nó có dang ở mức cao không,nếu ở mức cao thì chưa chắc IC chết.
      -Thay Ic dao động :Loại IC ở các tivi phẳng đời mới rất khó kiếm, thường phải mua lại của trung tâm bảo hành hoặc mua trong mục Đi chợ linh kiện.
      Trình độ mình chỉ biết có vậy thôi , anh em nào biết thêm chỉ bảo giúp.

Comment

Cảm ơn bác Nowdaygood Sơ bộ như vậy thì em đã làm rồi nhưng chưa có kết quả.

Comment

Theo mình thì nếu một trong các đường bảo vệ hư cũng ko có dao động ra đâu hãy kiễm tra kỉ

Comment

the'thi` thu? kiem tra them phan` nay` xem ban ah`.do' la` kiem? tra mach vi phan de? lay' ra xung dong` .o? gan` phan`nguon` y'.xem no' co' bi. hong? hoc' gi ko.de~ hong? lam'.kiem? tra ki~ xem.

Comment

Theo mình nếu đã hút hở chân Protect mà vẫn không có xung dòng ra thì 100% là chết con 9381 rồi.Tuy nhiên vẫn gửi bạn sơ đồ chân con TDA9381:http://www.datasheetarchive.com/TDA9381-datasheet.html
              Mình cũng đang quan tâm đến việc sửa TiVi loại mới này, nếu có kết quả gì post lên đây nhé.
              Nếu phải thay Ic hết vài trăm nghìn mà khách hàng không chịu thì trả luôn , khỏi cố làm gì , công xá chẳng được bao nhiêu khách nó không hiểu lại chê mình sửa đắt.
              Last edited by nowdaygood; 06-12-2007, 19:03.

Comment

Cảm ơn các bác đã chỉ giúp. Không còn đường nào để kiểm tra nữa tôi đành phải thay 9381 với giá 220000đ. Bây giờ chỉ còn biết chờ đợi ở khách hàng thôi. Gặp bệnh này ngán thật. Linh kiện đắt quá mà TV thì rẻ quá.

Comment

Cảm ơn các bác đã chỉ giúp. Không còn đường nào để kiểm tra nữa tôi đành phải thay 9381 với giá 220000đ. Bây giờ chỉ còn biết chờ đợi ở khách hàng thôi. Gặp bệnh này ngán thật. Linh kiện đắt quá mà TV thì rẻ quá.
                  Ủa thuthanh mua con Ic ấy ở đâu mà có giá 220000 vậy ? Mấy tháng trước mình suẳ 1 con TCL chết IC chính, ra chợ mua không có,phải mua lại của trạm bảo hành hết 300 000 cơ.

Comment

Em đang sửa một chiếc TV Sâmung Phẳng Model: CS17k 10ML. Máy hiện tại không có dao động dòng. Đã kiểm tra điện áp cấp đủ, thay thạch anh. chân ra dao động dòng IC TDA 9381 không có điện áp. Con 9381 không rẻ nên không thể thay thử được. Có bác nào biết hỏng linh kiện nào không chỉ giúp em với.
                    kiểm tra vài đường cơ bản là có thể biết thôi mà

chân 39 = chân cấp nguồn 8v
                    chân 33= chân dao động
                    từ chân 33 đi ra nó có 1 con điốt ổn áp 9v1 bạn kiểm tra xem có bị chập không ,nên kiểm tra xem có dao động không từ chân 33 rồi mới tìm tới chân B của sò dòng ,và bạn cũng nên kiểm tra chân 1 là chân POWER điều khiển mở nguồn cho IC 802 để lấy nguồn 8v cấp cho IC dao động

nhưng mình làm mấy con thường thì nó chết IC 9381xxxxx

Comment

may nay minh lam binh nay lau lam roi ?neu ban kiem tra von day du thi ban do chan ic8981<chan reset la 4v8 o do co con transsitor bi hong ban thay la may chay thoi nhung nho phai thay dung so vi loai transsitor nay khac transsitor binh thuong > chuc ban thanh cong

Comment

đo chân dao động nó như thế nào vậy ,hoanglinh663
                        |

Comment

sao ic re vay? o Hai Duong minh mua mat 280 000d
                          Nhung benh nay minh gap roi, thay ic 9381 cung ko dc the moi dau chu!

Comment

Mình cũng đang gặp rắc rối với con LG- RT20FB70V bệnh của nó là có tiếng bình thường nhưng hình chỉ mờ mờ và nhòe 3 màu RGB ,khi tắt máy thì có 1 chấm sáng giữa màn hình rồi tia sáng đó kéo xuống dưới . mình đã thay IC tổng nhưng ko đc (mất toi 130K ) mình chưa gặp bệnh này bao giờ mong mọi người giúp đỡ .Nếu ai biết sơ đồ của nó ở đâu chỉ mình với , mình ko tìm được .

Comment

Hix mình nhầm RT21FB70V chứ ko phải RT20 . mình rất cần sơ đồ của nó,

Comment

Về tác giả

Collapse

thuthanh Tìm hiểu thêm về thuthanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X