Thông báo

Collapse
No announcement yet.

monitor hãy cùng nghiên cứu và sửa chữa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình là thành viên mới toanh và cũng là người mới vào nghề được khoảng 2 tháng. Mong các Huynh Đệ nhiệt tình giúp đỡ để mình có thêm nhiều kiến thức về sửa chữa Monitor. Mặc dù mới vào nghề nhưng mình rất mê điện tử,dẫu biết rằng 2/3 cuộc đời rồi mới nhảy vào lĩnh vực này nhưng nó là niềm say mê nghề mà nó sẽ theo mình suốt quãng đời còn lại. Minh hiện nay đang sinh sống tại Hà Nội. kính mong các Bác, các Anh, các Chị hết lòng giúp đỡ.
    Sau đây Đệ xin ý kiến về căn bệnh mà mình đã đắm với nó hơn nửa tháng rồi vẫn không xong.
    Đệ có con mo jooyontech 17" siêu phẳng nó bị quá sáng và có tia quét ngược. đo G1 thấy quá yếu khoảng dưới -10v. Nó còn bị co 2 bên khoảng 1/3 màn hình. Mong các bác chỉ giáo.

Comment

• Không ai vào chuyên đề này nữa ah

Rút đao chém nước nước càng chảy mạnh
      Nâng chén tiêu sầu càng sầu thêm
      Hỡi thế gian ai có biết
      vì cái mo này em thức suốt đêm thâu... hu hu hu hu

Comment

• các bác làm ơn chỉ dùm ,con mornitor dell của em ko biết bị gì mà đang sài tự nhiên từ từ tối hù ,phải rút dây điện ra chờ một chút rồi cắm lại thì nó mói sáng lại,sáng được 1 lúc nó lại tối tiếp .em muốn điên vói nó lun.

Comment

• Nguyên văn bởi lybinh Xem bài viết
          các bác làm ơn chỉ dùm ,con mornitor dell của em ko biết bị gì mà đang sài tự nhiên từ từ tối hù ,phải rút dây điện ra chờ một chút rồi cắm lại thì nó mói sáng lại,sáng được 1 lúc nó lại tối tiếp .em muốn điên vói nó lun.
          có rất nhiều nguyên nhân:điện áp nung tim,G2......cái nầy thì mình tự tìm và loại trừ từng nguyên nhân

Comment

• Nguyên văn bởi lybinh Xem bài viết
            các bác làm ơn chỉ dùm ,con mornitor dell của em ko biết bị gì mà đang sài tự nhiên từ từ tối hù ,phải rút dây điện ra chờ một chút rồi cắm lại thì nó mói sáng lại,sáng được 1 lúc nó lại tối tiếp .em muốn điên vói nó lun.
            Có thể là do cái boar đuôi đấy nếu có con IC khuyếch đại nhiêu chân thử xem có chân nào bong mối hàn không? hay bác có thể hàn lại chân hết đi có thể được đấy em bị hai hay ba con như vậy rồi
            Điện tử Nga Nhung
            Số 43 ngõ 259 Yên Hòa, Phường Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
            ĐT 0988441961 hoặc 0979387040

Comment

• Chào các bạn!
              Mình gặp TIVI hiệu PANASONIC MODEL TC-21Z88V BỊ PAN:
              -Nguồn có volt 140 V tới C sò nhưng nó nhịp lên xuống ko ổn định:mình đã kiễm tra:
              */gắn đèn tròn 100w/220V có cháy sáng rồi giãm theo nhịp lên -xuống Volt:chứng tỏ mạch ko thiếu Amper.
              */Máy sử dụng con dao dộng+....có tên TDA9381(LÊN MANG DOWN VỀ TDA 938x tra thấy đúng).nhìn bên trongthấy có nhiều chức năng wá như:
              CPU,Romram,Memory...Như vậy: con nầy làm việc gần muốn hết các chứa năng .
              */Flayback chỉ có 2 thứ cấp+ABL
              1 cấp cho tim đèn và 1 cấp cho 180Volt đã dò rồi ko có liên wan tới mạch cúp nguồn+regu nguồn.
              Còn ABL thì có đừơng tới con IC TDA8311 nhưng đã dò kỷ rồi ko thấy có gì nghi vấn.
              */Optron,SE140 và các linh kiện nhỏ đã kiễm tra rất kỷ nhưng ko thấy linh kiện hư?
              */Mình cô lập toàn bộ chỉ cho nguồn 140Volt cấp cho sò ngang nó vẫn vậy.Volt lên xuống từ khoảng 70 V lên 140V.nhịp hoài chút xúi chỉ còn 70 V đứng yên (chứng tỏ xử lýcúp nguồn)
              Nhận xét riêng mình:trong con IC TDA 93811 có con Rom/Ram /Memory.Vậy nếu thay con khác cùng tên có chạy đc ko?.Nếu mua mới sợ nó ko có dữ liệu là chết ko thay dc.
              hơn nửa mỗi máy nó chép dữ liệu khác nhau.
              Cám ơn các bạn nhiều!!
              Attached Files
              Last edited by lahoanh; 09-05-2008, 20:27.

Comment

• em ở hậu giang mới vào nghề mong các bật sư phụ chĩ giáo :em có 1máy micron 17 model 7v1x kg có ánh sáng em kiểm tra không thấy hư mong cac bật sư phụ chỉ cho

Comment

• em xin hỏi thêm: em đang sữa 1 máy vista 17'' vừa mở lên có g2 khoảng 1s là mất ngay vậy nhờ các sư phụ chỉ giúp

Comment

• Nguyên văn bởi thanhchau Xem bài viết
                    em xin hỏi thêm: em đang sữa 1 máy vista 17'' vừa mở lên có g2 khoảng 1s là mất ngay vậy nhờ các sư phụ chỉ giúp
                    thử cao áp đi

Comment

• em hỏi thêm monitor 17'' mở lên có g2 làm mất em kiểm tra tụ cao áp không chạm không khô và những phần liên quang không thấy hư vậy nhờ các sư phụ giúp đở

Comment

• em hỏi thêm monitor 17'' mở lên có g2 làm mất em kiểm tra tụ cao áp không chạm không khô và những phần liên quang không thấy hư vậy nhờ các sư phụ giúp đở

Comment

• Mình có cái monitor 17" Sámung 753s bi bệnh như sau, ai biết làm ơn chỉ dúp mình với nhé
                          Bật máy màn hình vẫn hiển thị báo ( chưa cắm dây VGA vào CPU, có bảng chạy chạy trên màn hình ý), nói chung vẫn chạy, nhưng khi cắm dây VGA vào CPU thì màn hình đen thui (không lên hình), như là chưa bật CPU. tưc mình rút ra màn hình lại hiện báo chưa cắm dây VGA, Case cua mình vẫn chạy tốt với màn hình khác)
                          Minh hiểu như sau, các bộ phận quan trọng như cao áp, nguồn,.. vẫn tốt thì mới hiện chế độ báo chưa cắm dây
                          Chú ý: mình đã kiểm tra các độ phân giải với monitor khác rồi cắm tương ứng sang nhưng nó vẫn ko chạy (loai trường hợp độ phân giải cao)
                          Các cao nhân nào biết chi dum em với..em GÀ mà

Comment

• phunghang;110185]Mình có cái monitor 17" Sámung 753s bi bệnh như sau, ai biết làm ơn chỉ dúp mình với nhé
                            Bật máy màn hình vẫn hiển thị báo ( chưa cắm dây VGA vào CPU, có bảng chạy chạy trên màn hình ý), nói chung vẫn chạy, nhưng khi cắm dây VGA vào CPU thì màn hình đen thui (không lên hình), như là chưa bật CPU. tưc mình rút ra màn hình lại hiện báo chưa cắm dây VGA, Case cua mình vẫn chạy tốt với màn hình khác)
                            Minh hiểu như sau, các bộ phận quan trọng như cao áp, nguồn,.. vẫn tốt thì mới hiện chế độ báo chưa cắm dây
                            Chú ý: mình đã kiểm tra các độ phân giải với monitor khác rồi cắm tương ứng sang nhưng nó vẫn ko chạy (loai trường hợp độ phân giải cao)
                            Các cao nhân nào biết chi dum em với..em GÀ mà[/QUOTE]

kiểm tra lại đường truyền tín hiệu vào đi bạn dò từ đầu cable trong monitor cô lập từ từ

Comment

• Thêm Một Pan đau đầu Nữa Bà Con ơi

Monitor samung 793S máy lần đầu tiên sửa chữa chết 3 con fet thoát yok ngang + với sò méo gối cháy thành than luôn. thay vào chạy ko cắm tín hiệu -> nguồn lên xuống liên tục. cắm TH vào chế độ 800X600 ->chạy ok vài giờ liền .... 1024X768 -> nguồn ko ổn giống như ko cắm TH nhưng rít và những con fet mới thay vào nóng ran... đây là nguyên nhân chết fet.... (ic dao động ngang dọc STV9118) tín hiệu đồng bộ vào thẳng xử lý , rồi từ xử lý mới qua STV9118..... tóm lại chỉ chạy được một độ phân giải 800X600 còn những chế độ khác thì ko được hoặc nướng 3 con fet một lúc.... bác nào biết bệnh này giúp em với.... thank

Comment

• Xin chào các bạn.
                                Mình có con samsung 753dfx luc trước bị hư con công suất dọc chỉ có 1 đường ngang mau đen ở giữa mình đã sửa rối nhưng bây giờ lại bị mất một màu chỉ có một màu xanh vàng,mình đã thay đuôi đèn hình rồi nó đã hết nhưng lâu lâu lại bi nữa và còn bị đường xọc ngang chạy loan xạ gõ gõ thì lại hết. Bạn nào chỉ giúp mình với bây giờ mình phải xem lại cái gì nữa.À còn một cái rất là quan trọng nửa là nó bị nhòe chữ nhưng rất ít chỉ khi nhìn kĩ mấy thấy nhưng nhìn một chút thì nhức mắt lắm và khi nhìn gần thật gần thì thấy xung quanh chữ nó có bóng {lem} với màu khác Ví dụ :chữ trắng thì bóng màu xanh hoặc vàng gì đó .Mình có hỏi người quen thì họ bảo là Flyback bị yếu vậy có phải ko cái bạn.Mong các bạn có thể chỉ giúp mình để trị em này. thanks các bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

dammesuachua Tìm hiểu thêm về dammesuachua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X