Thông báo

Collapse
No announcement yet.

monitor hãy cùng nghiên cứu và sửa chữa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dammesuachua Xem bài viết
    nếu bạn chắc chắn rằng mình đã kiểm tra kỹ nguồn cấp và sung không co gì bất thường . thì bạn nên thay thử 1 cái flyback khác xem sao .nếu không có flyback loại tương đương thì bạn nên kiểm tra lại nó vì có khả năng flyback bị chạm .
    chúc thành công
    Nếu monitors 17" thường thì 1 con chạy cao áp riêng,1 con sò chạy cho lái dòng riêng,sò dòng chết chưa chắc liên quan đến cao áp chạm

Comment

thanks các pác e cũng nghĩ là chít flyback vì con nài 17" nhưng 1 con sò chạy cho cả dòng và cao áp. e lắp sò mới zô nó kòn nổ tạch tạch rồi mới đi. nếu hỏng flyback thì mấy a ở chợ trời chác sửa dc. nhỉ

Comment

àh mà chết sò dòng song thì đèn báo nguồn mất luôn lúc này đo nguồn ra đồng hồ nhảy điệu cha cha cha lun tháo sò chít ra là hết, nguồn lại chạy bình thường

Comment

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
          Nếu monitors 17" thường thì 1 con chạy cao áp riêng,1 con sò chạy cho lái dòng riêng,sò dòng chết chưa chắc liên quan đến cao áp chạm
          bạn nói có lý vì flyback và lái dòng có chạy chung hay không còn phụ thuộc vào thiết kế mạch điện của từng loại máy

Comment

có cái này cần hỏi anh em đây
            mình có cái 17'' DELL trinitron có bệnh như sau
            bật lên led nguồn báo màu xanh và nó cứ tắt đi bật lại như vậy chu kỳ khoảng 2s lúc này có tiếng rít rít đều đặn và led xanh cứ sáng rồi tắt theo tiếng rít và tạch tạch của role
            mong anh em chỉ dáo
            cảm ơn

Comment

năm mới đến rồi .
              chúc tất cả anh em năm mới mạnh khoẻ .vui vẻ , tươi trẻ và mọi việc luôn suôn sẻ

Comment

bật lên led nguồn báo màu xanh và nó cứ tắt đi bật lại như vậy chu kỳ khoảng 2s lúc này có tiếng rít rít đều đặn và led xanh cứ sáng rồi tắt theo tiếng rít và tạch tạch của role
                mong anh em chỉ dáo
                cảm ơn
                .bạn ah.máy của bạn bị mất xung dòng nên khi co' tải và ko có xung dòng thì sẽ xuất hiện tiếng rít nguốn nhẹ.bạn kiểm tra xem phần lấy xung dòng ở phần nguồn.nó bao gồm một con tụ mắc nối tiếp với con điện trở kèm theo một con diot nữa.mạch gồm ba phần tử đó tạo nên mạch lấy xung dòng.chúc bạn thành công!!!!

Comment

mong anh em chỉ dáo
                  cảm ơn
                  theo mình thì sửa monitor quan trọng đầu tiên kiểm tra nguồn cấp,nguồn cấp đầy đủ mới kiểm tra tiếp, riêng 17'' DELL trinitron thường chạy 2 con fet thuận cho cao áp và một con sò chạy cho cuộn lái,nếu 2 con fet thuận mà chết kem theo con hạ áp là con J thường là J449 vv,còn sò mà chạy cho cuộn lái chết bạn lấy bóng đèn gắn vào và kiểm tra xem con j đi cùng con sò có chết ko?nếu c sò có điện b có dao động mới gằn sò ,chúc thành công.
                  Quang Thư
                  0988342379

Comment

cảm ơn anh em đã giúp đỡ

Comment

Bac trile ơi bác có bán máy thử flayback không? giá bao nhiêu? Bác làm ơn chỉ cho Em cách độ cục flyback( lấy flyback của máy khác, độ qua máy đang bị hư). Em mới vào nghề,nên gặp pan hư flyback là Em sợ lắm, trong các chân của flyback, Em thấy có 2,3 chân ở phía ngoài thẳng hàng, không biết chân này có nhiệm vụ gì? Em thấy Bác viết bài rất hay,nên nhờ Bác giúp, để Em không còn sợ cục flyback nữa. Chân thành cám ơn Bác, chúc Bác luôn vui, khỏe.

Comment

To : huyledtvt .
                        Máy thử flyback tự ráp dùng cũng được , sơ đồ thì đã có , các linh kiện rất dễ tìm chỉ tốn khoảng 30K thôi , nếu có nhiều xác máy cũng có thể tìm tận dụng những linh kiện còn tốt . Tôi không có ráp để bán . Còn vấn đề độ flyback cần các yếu tố sau đây :
                        1- Trước hết phải nắm được sơ đồ chân của flyback muốn độ .
                        2- Tìm bộ flyback nào càng gần giống với nó càng tốt .
                        3- Các chân có thể đấu chéo cho phù hợp với bo mạch .
                        Trên chỉ là nguyên tắc cơ bản phải theo nhưng để độ được flyback chắc chắn phải có sơ đồ chứ không thể làm mò được .

Comment

em lại hỏi thêm cái màn hình DELL của em
                          vấn đề ở đây là cứ cắm điện vào là nó tắt đi bật lại liên tục rất nhanh .nên khong đo nóng được. điện vào cứ có sung dao động là nó ngắt nguồn rồi lại tự bật và tự nó tắt rất nhanh và đều đặn
                          mong anh em giúp đỡ
                          cảm ơn

Comment

anh em nào thích sửa monitor thì vào đây đi anh em ơi

Comment

em lại hỏi thêm cái màn hình DELL của em
                              vấn đề ở đây là cứ cắm điện vào là nó tắt đi bật lại liên tục rất nhanh .nên khong đo nóng được. điện vào cứ có sung dao động là nó ngắt nguồn rồi lại tự bật và tự nó tắt rất nhanh và đều đặn
                              mong anh em giúp đỡ
                              cảm ơn
                              Xem lại nguồn ra coi có thằng nào bị chập ko,tháo sò dòng và sò cao áp ra xem lại thời gian đóng ngắt có có chậm hơn ko rồi suy luận tiếp

Comment

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
                                Xem lại nguồn ra coi có thằng nào bị chập ko,tháo sò dòng và sò cao áp ra xem lại thời gian đóng ngắt có có chậm hơn ko rồi suy luận tiếp
                                Nếu đóng ngắt chậm hơn thì tiếp tục kiểm tra phần nào vậy ?

Comment

Về tác giả

Collapse

dammesuachua Tìm hiểu thêm về dammesuachua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X