Thông báo

Collapse
No announcement yet.

monitor hãy cùng nghiên cứu và sửa chữa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Gởi bạn manhtuan1980 !
    Dell củng ko thật sự khó sửa đâu,lúc trước mình củng nghỉ như bạn vậy và có lẻ ai sửa monitors lúc đầu củng nghỉ như vậy,thậm chí có bạn sửa cái tên của hiệu Dell cho trại ra.....Nhưng khi bạn đã sửa dc vài cái rồi thì lại thích sửa nó hơn tất cả các hiệu khác vì:
    +Tất cả các đời của nó mạch tương đối giống nhau
    +Không bị hư vặt
    còn máy bạn bị nhu thế nào

Comment

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
      Chào pac trile!
      Đọc mấy bài của pac mình rất thích pac rồi đấy,ở chổ:
      +Nhiệt tình
      +Nghiên cứu về tivi và monitors
      Trong quá trình hành nghề mình củng thích nhất là 2 món nầy,sau đây mình có vài ý kiến về phần plyback mà pác nói để chúng ta cùng thảo luận:
      +Nói tiếp bóng đèn vào chân B+ với chân B+ vào của plyback để kiểm tra theo mình như vậy củng được nhưng tốt hơn thay vì bóng đèn thì mình gắn vào 1 đồng hồ ampe thì có thể dể hơn,vì mình nhìn đồng hồ ampe sẻ dể hơn nhìn vào độ sáng của bóng đèn
      +Kiểm tra plyback tốt nhất là tháo rời nó ra khỏi mạch dùng bộ thử để thử (cái nầy người ta đả dùng từ lâu,chắc có lẽ ngày xưa kỷ thuật ko bằng bây giờ và mình củng dùng nó đã hơn mười năm rồi)vì để trong mạch khi có rò rỉ ở plyback thì mạch bảo vệ hoạt động(nhất là monitors còn tivi thì dể hơn nhiều)làm ta ko biết đánh pan vào vùng nào để sửa
      +Dùng bộ thử ngoài sẽ trị các pan về xì plyback,nếu để trong mạch mà sửa thì mổi lần xì thì có thể đánh chết các ic hoặc sò
      Kỹ thuật ngày càng phát triển có những cái mình chưa biết còn rất nhiều,chẳng hạn như máy thử plyback của pác đến hôm nay mình mới dc biết,ko biết pác có thí nghiệm nó chưa,mình rất hứng thú cái máy của pác rồi,mong pác chia sẻ kinh nghiệm sd cái máy thử plybach của pác cho anh em trong dd nầy học hỏi
      Hoan nghênh tinh thần tranh luận của bạn chúng ta bắt đầu nhé .
      + Gắn bóng đèn mụch đích của mình là để hạn chế dòng phòng ngừa trường hợp flyback bị chạm , nếu gắn vào đó một ampere kế thì chẳng khác gì bạn nối thẳng B+ với B+ vào của flyback chưa kể nếu flyback bị chạm thì nguy cơ dòng lớn có thể gây hại cho đồng hồ . Để xác định dòng chỉ cần đo sụt áp trên bóng đèn bạn sẽ tính ra dòng ngay thôi mà , còn nếu lười tính thì mắc ampere kế nối tiếp với bóng đèn và đọc số đo được có phải an toàn hơn không
      + Dùng máy thử flyback mà cách chế tạo tôi đã post lên không cần phải tháo flyback ra khỏi board và trong khi dùng máy này thì đâu có cần phải cấp điện cho monitor hay TV mà mạch bảo vệ hoạt động.
      + Xì flyback thì bạn sẽ thấy ngay bắng mắt rồi , xì nhẹ thì lửa tím kèm theo mùi ozon và thường chỉ xì ở ** đèn hình tai cũng có thể nghe thấy . Còn đánh lửa mạnh thì tách tách như pháo tép nổ lo mà tắt máy ngay để xử lý ai dám cho chạy lâu mà chết sò . Cái máy thử flyback ấy nhiều người đã thử nghiệm
      nếu bạn ráp đúng là nó hoạt động còn cách thử của tôi là bóng đèn và chưa bao giờ nhầm ( do kinh nghiệm ghi lại trên các máy tốt và xấu ) Với máy thử sau khi ráp xong bạn sẽ phải thử trên các máy tốt và xấu ghi lại các kết quả để sau này đối chiếu rút kinh nghiệm , nguyên lý hoạt động của nó hoàn toàn đúng đắn . Nó đã là thành phẩm được bán rộng rãi ở nước ngoài ta không có điều kiện mua thì ráp cũng được linh kiện của nó rẻ tiền và rất thông dụng chỗ nào mua mà cũng có .
      Nào còn phản biện gì thì cứ nêu lên có thế mới biết đúng sai ở chỗ nào mới tiến bộ được chứ .

Comment

Mình cũng đang có một cái monitor sotec đang nằm trên dĩa mà quay tớ quá trời quá đất .
        Nó đang không lên nguồn,kiểm tra ic dao động thì hoạt động tốt,điện áp so sánh với điện áp ra đều có và đều là dao động cả,Fet nguồn cũng hoạt động tốt .Khi tháo tất cả các chân của biến áp ở phần thứ cấp ra thì đo cũng chẳng có volge nào cả mà trong khi đó nguồn cho thứ cấp hoạt động bình thường.
        không biết còn nguyên nhân nào khác nữa không chứ tát cả các ic sò ngang sò dọc tớ đã thay thế mới hết luôn rồi mà cũng không chạy được,ngay cả con ic dao động cũng thay luôn mà chẳng có xi nhê gì hết trơn.
        Mong các bạn cho ý kiến.

Comment

Nguyên văn bởi manhtuan1980
          hoi 14 17 doi may dau roi ten may ko co lam sao tra duoc luoc do
          ko co luoc do lam sao sua cay mo a
          Làm ơn viết Tiếng Việt có dấu bạn nhé.

Comment

Nguyên văn bởi laktechtn Xem bài viết
            Mình cũng đang có một cái monitor sotec đang nằm trên dĩa mà quay tớ quá trời quá đất .
            Nó đang không lên nguồn,kiểm tra ic dao động thì hoạt động tốt,điện áp so sánh với điện áp ra đều có và đều là dao động cả,Fet nguồn cũng hoạt động tốt .Khi tháo tất cả các chân của biến áp ở phần thứ cấp ra thì đo cũng chẳng có volge nào cả mà trong khi đó nguồn cho thứ cấp hoạt động bình thường.
            không biết còn nguyên nhân nào khác nữa không chứ tát cả các ic sò ngang sò dọc tớ đã thay thế mới hết luôn rồi mà cũng không chạy được,ngay cả con ic dao động cũng thay luôn mà chẳng có xi nhê gì hết trơn.
            Mong các bạn cho ý kiến.
            Thay nhiều quá coi chừng sửa nguồn xong lại đẻ ra bệnh khác
            Nguồn có phải sử dụng con ic dd 3842 ko? nếu đúng nhả con fet ra đo chân số 6 coi có điện áp dd từ 2-3vdc ko,nếu có kiểm tra fet,fet tốt coi điện trở chân S khoảng 0,22 ôm nói mas có đứt ko.Nguồn độc lập hay có sử dụng opto-couple?không nên nhả thứ cấp ra để đo,ta chỉ đo coi có đừơng nào chạm mas ko,nói rỏ nguồn sử dụng như thế nào mới dể chỉ hơn

Comment

Chào pác trile
              +Cách gắn bóng đèn và phải thêm đồng hồ ampe mình đồng ý điểm nầy nha
              +Còn plyback bị xì nhẹ thì thấy,còn mở lên nó làm 1 cái chát,bạn có dám mở máy lại nửa ko,ko dám mở lên thì biết nó xì ở đâu để mà trám,nếu có thấy trám xong 1 lần rồi củng có thể còn bị xì nhẹ,chắc ăn lấy ra sử lý xong gắn vào cho an toàn
              +còn cái máy thử pác củng chưa sài phải ko,mình đang quan tâm tới nó đấy,mình chưa rỏ lắm cách hoạt động của nó pác có thể giải thích thêm được ko?

Comment

Chào pác trile
                +Cách gắn bóng đèn và phải thêm đồng hồ ampe mình đồng ý điểm nầy nha
                +Còn plyback bị xì nhẹ thì thấy,còn mở lên nó làm 1 cái chát,bạn có dám mở máy lại nửa ko,ko dám mở lên thì biết nó xì ở đâu để mà trám,nếu có thấy trám xong 1 lần rồi củng có thể còn bị xì nhẹ,chắc ăn lấy ra sử lý xong gắn vào cho an toàn
                +còn cái máy thử pác củng chưa sài phải ko,mình đang quan tâm tới nó đấy,mình chưa rỏ lắm cách hoạt động của nó pác có thể giải thích thêm được ko?
                Mình đã qua nhiều năm sửa TV từ thời kỳ TV trắng đen còn dùng bóng đèn điện tử Mỹ có Nhật có Ba lan có , cả Tiệp Khắc và Liên Xô cũ nữa . Cho đến thời kỳ TV nội địa Nhật bệnh về flyback gặp quá nhiều nhất là TV nội địa Nhật chạy 100VAC Nếu đánh lửa mà kêu to như bạn nói thì sò nó đã tiêu ngay ở nhà người ta rồi còn đâu nữa cho bạn mở máy thử , mà đã đánh lửa như thế thì chắc chắn Flyback thủng từ vỏ ra ngoài chú ý nhìn sẽ thấy ngay cái lỗ , Quá trình đánh lửa mạnh như thế phải xảy ra từ từ đầu tiên là chỉ bị xì người dùng không biết vì thấy TV vẫn xem được đến khi chỗ xì ấy hình thành cái lỗ nhỏ như kim châm thì bắt đầu lâu lâu tách một cái lúc này đồng thời với hình trên màn ảnh bị chớp một cái sau đó vẫn xem được cho nên người dùng vẫn chưa chú ý cho lắm dần dần do bị tia lửa đốt cái lỗ to ra dần do nhựa bị chảy lúc này thì đánh lửa như sấm sét nhìn những đường bị cháy chẳng khác nào rễ cây lúc này thì sò hor chết kéo theo sò nguồn vì ở TV nội địa còn dùng nguồn tuyến tính . Bước qua thời kỳ đa hệ hầu hết dùng nguồn switching autovolt . Nếu flyback đánh lửa mạnh nhiều máy sẽ tắt B+ để bảo vệ nhưng quá trình xì cho đến khi đánh lửa mạnh thì vẫn như trên . Mình đã gặp nhiều máy đánh lửa từ chỗ dây cao áp nối với flyback ra ferit nhựa cháy bốc khói khét lẹt mà sò Hor vẫn không chết tia lửa nhìn rõ ràng và còn dấu vết nó để lại nữa , có trường hợp đánh lửa từ ** cao áp đèn hình ra lớp graphit bọc ngoài thủng luôn cả cái núm cao su mà sò vẫn không chết bởi vì đánh lửa khác với chạm thẳng từ chỗ đánh lửa đến mass hay các điểm có điện áp thấp hơn không phải là nối tắt mà là do lớp không khí tại chỗ ấy bị ion hóa trở nên dẫn điện ( dạng Plasma) kế đến lớp nhựa bị cháy biến thành carbon lúc này thì điện trở đã hình thành mặc dầu có trị số lớn hàng chục megaohm nhưng đối với cao áp 25==> 28 KV thì ăn nhằm gì . Nếu bạn sửa cao áp mà không tuyệt đối làm sạch cái này là không ăn thua . Còn chạm thẳng một số vòng bên trong flyback thì lại khác sò nóng rất nhanh vì tiêu hao năng lượng lớn mà mắt đâu có nhìn thấy bên trong flyback được mà chờ cho nhiệt độ từ chỗ chạm nóng lên đến mức sờ tay cảm nhận thấy thì sò chết do quá dòng rồi ấy là đối với máy không có bảo vệ . cảm ơn nhà sản xuất đã thiết kế thêm chức năng bảo vệ cho các máy đời mới sau này . Đến đây ta mới thấy cái lợi hại của máy thử flyback nó dùng để thử flyback , yoke , drive tranformer nói chung những linh kiện có cảm kháng , không thể nào đo một cuộn dây vài chục , vài trăm thậm chí vài ngàn vòng mà biết được nó có chạm vòng ở trong nếu dùng đồng hồ thường , máy thử flyback làm việc trên cơ sở đếm số xung mà nó nhận được từ cuộn cảm . Để dễ hiểu hơn bạn hãy xem lại mạch dao động trong lý thuyết căn bản điện tử , khi học về TV chắc bạn cũng biết hiện tượng ringing của cuộn Yoke nó là một dạng dao động tắt dần . Cụ thể bạn xem Fig 1 trong bài chế tạo máy thử flyback nhìn số xung của một cuộn cảm tốt bao giờ cũng nhiều hơn số xung của một cuộn cảm có vòng bị chạm bên trong chạm càng nhiều thì dao động càng nhanh tắt và số xung càng ít . Dao động tắt nhanh vì năng lượng đã tiêu hao trong các vòng dây bị chạm , Đấy là cơ sở để người ta thiết kế ra một mach cung cấp năng lượng cho cuộn cảm một mạch khuếch đại và một mạch đếm hình thành máy thử flyback . Chi tiết về nguyên lý làm việc của các linh kiện thì tài liệu đã có nói viết ra đây là thừa . Tôi đã quá quen với cách thử của mình từ khi cái máy chưa ra đời chứ nếu không tôi chắc chắn ráp nó để làm việc bởi vì tôi hiểu rõ cách thức sử dụng linh kiện và ứng dụng lý thuyết của nó rất là hợp lý . Nếu bạn thích cứ ráp đi rồi tôi sẽ chỉ cách lấy mẫu trước khi sử dụng . Đến đây thì chắc bạn hiểu tại sao xì hay đánh lửa chẳng sợ bằng chạm bên trong vài vòng của Flyback . Xì hay đánh lửa khéo tay và cẩn thận cùng với kinh nghiệm có thể sửa được đến 80% nhưng chạm cuộn cao áp bên trong flyback thì ha ha bó phép .

Comment

Nguyên văn bởi trile Xem bài viết
                  Mình đã qua nhiều năm sửa TV từ thời kỳ TV trắng đen còn dùng bóng đèn điện tử Mỹ có Nhật có Ba lan có , cả Tiệp Khắc và Liên Xô cũ nữa . Cho đến thời kỳ TV nội địa Nhật bệnh về flyback gặp quá nhiều nhất là TV nội địa Nhật chạy 100VAC Nếu đánh lửa mà kêu to như bạn nói thì sò nó đã tiêu ngay ở nhà người ta rồi còn đâu nữa cho bạn mở máy thử , mà đã đánh lửa như thế thì chắc chắn Flyback thủng từ vỏ ra ngoài chú ý nhìn sẽ thấy ngay cái lỗ , Quá trình đánh lửa mạnh như thế phải xảy ra từ từ đầu tiên là chỉ bị xì người dùng không biết vì thấy TV vẫn xem được đến khi chỗ xì ấy hình thành cái lỗ nhỏ như kim châm thì bắt đầu lâu lâu tách một cái lúc này đồng thời với hình trên màn ảnh bị chớp một cái sau đó vẫn xem được cho nên người dùng vẫn chưa chú ý cho lắm dần dần do bị tia lửa đốt cái lỗ to ra dần do nhựa bị chảy lúc này thì đánh lửa như sấm sét nhìn những đường bị cháy chẳng khác nào rễ cây lúc này thì sò hor chết kéo theo sò nguồn vì ở TV nội địa còn dùng nguồn tuyến tính . Bước qua thời kỳ đa hệ hầu hết dùng nguồn switching autovolt . Nếu flyback đánh lửa mạnh nhiều máy sẽ tắt B+ để bảo vệ nhưng quá trình xì cho đến khi đánh lửa mạnh thì vẫn như trên . Mình đã gặp nhiều máy đánh lửa từ chỗ dây cao áp nối với flyback ra ferit nhựa cháy bốc khói khét lẹt mà sò Hor vẫn không chết tia lửa nhìn rõ ràng và còn dấu vết nó để lại nữa , có trường hợp đánh lửa từ ** cao áp đèn hình ra lớp graphit bọc ngoài thủng luôn cả cái núm cao su mà sò vẫn không chết bởi vì đánh lửa khác với chạm thẳng từ chỗ đánh lửa đến mass hay các điểm có điện áp thấp hơn không phải là nối tắt mà là do lớp không khí tại chỗ ấy bị ion hóa trở nên dẫn điện ( dạng Plasma) kế đến lớp nhựa bị cháy biến thành carbon lúc này thì điện trở đã hình thành mặc dầu có trị số lớn hàng chục megaohm nhưng đối với cao áp 25==> 28 KV thì ăn nhằm gì . Nếu bạn sửa cao áp mà không tuyệt đối làm sạch cái này là không ăn thua . Còn chạm thẳng một số vòng bên trong flyback thì lại khác sò nóng rất nhanh vì tiêu hao năng lượng lớn mà mắt đâu có nhìn thấy bên trong flyback được mà chờ cho nhiệt độ từ chỗ chạm nóng lên đến mức sờ tay cảm nhận thấy thì sò chết do quá dòng rồi ấy là đối với máy không có bảo vệ . cảm ơn nhà sản xuất đã thiết kế thêm chức năng bảo vệ cho các máy đời mới sau này . Đến đây ta mới thấy cái lợi hại của máy thử flyback nó dùng để thử flyback , yoke , drive tranformer nói chung những linh kiện có cảm kháng , không thể nào đo một cuộn dây vài chục , vài trăm thậm chí vài ngàn vòng mà biết được nó có chạm vòng ở trong nếu dùng đồng hồ thường , máy thử flyback làm việc trên cơ sở đếm số xung mà nó nhận được từ cuộn cảm . Để dễ hiểu hơn bạn hãy xem lại mạch dao động trong lý thuyết căn bản điện tử , khi học về TV chắc bạn cũng biết hiện tượng ringing của cuộn Yoke nó là một dạng dao động tắt dần . Cụ thể bạn xem Fig 1 trong bài chế tạo máy thử flyback nhìn số xung của một cuộn cảm tốt bao giờ cũng nhiều hơn số xung của một cuộn cảm có vòng bị chạm bên trong chạm càng nhiều thì dao động càng nhanh tắt và số xung càng ít . Dao động tắt nhanh vì năng lượng đã tiêu hao trong các vòng dây bị chạm , Đấy là cơ sở để người ta thiết kế ra một mach cung cấp năng lượng cho cuộn cảm một mạch khuếch đại và một mạch đếm hình thành máy thử flyback . Chi tiết về nguyên lý làm việc của các linh kiện thì tài liệu đã có nói viết ra đây là thừa . Tôi đã quá quen với cách thử của mình từ khi cái máy chưa ra đời chứ nếu không tôi chắc chắn ráp nó để làm việc bởi vì tôi hiểu rõ cách thức sử dụng linh kiện và ứng dụng lý thuyết của nó rất là hợp lý . Nếu bạn thích cứ ráp đi rồi tôi sẽ chỉ cách lấy mẫu trước khi sử dụng . Đến đây thì chắc bạn hiểu tại sao xì hay đánh lửa chẳng sợ bằng chạm bên trong vài vòng của Flyback . Xì hay đánh lửa khéo tay và cẩn thận cùng với kinh nghiệm có thể sửa được đến 80% nhưng chạm cuộn cao áp bên trong flyback thì ha ha bó phép .
                  Tôi đang mong chờ pác ráp trước để tôi thấy nó hoạt động như thế nào rồi mới theo pác,dù sao pác củng rành nó hơn tôi,tôi đang khoái nó ở chổ Plyback để trong mạch mà biết hư hay ko.Chắc tôi phải ráp có gì pác hướng dẩ nha!
                  Còn nói về kinh nghiệm d/v tivi thì mình khỏi cần dùng bộ thử ngoài hay thêm thắt bất cứ thứ gì vào mạch thì mình củng đoán nó được là hư hay ko còn monitors thì phải tháo nó ra mà thôi(chắc có lẽ mình sẽ nghiên cứu về vấn đề nầy nếu pác nắm được thì hảy nói lên cho anh em dc biết)
                  Còn vấn đề xì cục,các cục của đời máy nội địa Nhật là dể bị xì nhất,mà trị được hết gần 100% đấy chứ,nhưng mà phải lấy ra ngoài làm thôi,tôi ko có gan như pác mà để trong mạch trị,mà nó ko có chết sò ko nghe pác, có cái nó luột luôn con khiển hoặc dao động.Máy khách đem lại tình trạng có nguồn mà cao áp ko chạy kiể tra thấy hư dao động thay ic vào mở lên nó làm 1 cái chát ic lên đường(tình trạng nầy gặp hoài đấy chớ) pác gan pác để trong mạch xử đi,còn em hả cho em xin đi....

Comment

Tôi đang mong chờ pác ráp trước để tôi thấy nó hoạt động như thế nào rồi mới theo pác,dù sao pác củng rành nó hơn tôi,tôi đang khoái nó ở chổ Plyback để trong mạch mà biết hư hay ko.Chắc tôi phải ráp có gì pác hướng dẩ nha!
                    Còn nói về kinh nghiệm d/v tivi thì mình khỏi cần dùng bộ thử ngoài hay thêm thắt bất cứ thứ gì vào mạch thì mình củng đoán nó được là hư hay ko còn monitors thì phải tháo nó ra mà thôi(chắc có lẽ mình sẽ nghiên cứu về vấn đề nầy nếu pác nắm được thì hảy nói lên cho anh em dc biết)
                    Còn vấn đề xì cục,các cục của đời máy nội địa Nhật là dể bị xì nhất,mà trị được hết gần 100% đấy chứ,nhưng mà phải lấy ra ngoài làm thôi,tôi ko có gan như pác mà để trong mạch trị,mà nó ko có chết sò ko nghe pác, có cái nó luột luôn con khiển hoặc dao động.Máy khách đem lại tình trạng có nguồn mà cao áp ko chạy kiể tra thấy hư dao động thay ic vào mở lên nó làm 1 cái chát ic lên đường(tình trạng nầy gặp hoài đấy chớ) pác gan pác để trong mạch xử đi,còn em hả cho em xin đi....
                    Ở đây mình chỉ nói test thôi chứ dĩ nhiên trám hay thay tụ bên trong flyback đương nhiên phải làm ngoài board rồi . Flyback nội địa Nhật mà đánh lửa chạm cuộn cao thế cũng bó phép độ cục khác an toàn hơn . Còn việc sửa chữa những gì có liên quan đến mạch quét ngang bao giờ mình cũng cẩn thận kiểm tra làm vệ sinh flyback rất kỹ cho nên không bị các trường hợp như bạn nói kể cả cuộn Yoke cũng kiểm tra rất kỹ trước khi thay sò hay IC dao động đâu dám dỡn với cao áp . Cứ ráp cái máy ấy đi , đừng mất công làm mạch in chỉ cần mua board mạch in đa năng là thừa để ráp nó rồi , ráp xong mình sẽ chỉ cách thử và lấy mẫu . Có 8 cái LED 3 đỏ 2 Vàng và 3 xanh trạng thái của nó báo hiệu như sau :
                    Không sáng đèn nào hết ===> flyback chạm nặng chết sò ngay tức khắc.
                    Sáng trong phạm vi 3 Led đỏ ===> flyback chạm một số vòng .
                    Sáng trong phạm vi 2 Led vàng ===> flyback còn nghi vấn .
                    Sáng trong phạm vi 3 Led xanh ===> Flyback tốt .
                    Thiết bị đo nào cũng phải lấy chuẩn khi nào bạn ráp xong tôi sẽ chỉ cách làm việc này .

Comment

cảm ơn sự nhiệt tình của mọi người
                      hôm trước em đã hỏi cái 14''. hôm nay em xin được hỏi tiếp cái 17''

cái này bị lỗi như sau :
                      mất hết khung sáng led nguồn không báo gì kiển tra sơ bộ mosfet nguồn không thấy chết nhờ anh em chỉ giáo cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi dammesuachua Xem bài viết
                        cảm ơn sự nhiệt tình của mọi người
                        hôm trước em đã hỏi cái 14''. hôm nay em xin được hỏi tiếp cái 17''

cái này bị lỗi như sau :
                        mất hết khung sáng led nguồn không báo gì kiển tra sơ bộ mosfet nguồn không thấy chết nhờ anh em chỉ giáo cảm ơn
                        Fet ko chết thì kiểm tra dao động,phần nguồn trong mấy bài trước tôi có nói rồi đấy,kiểm tra thêm đi rồi hỏi tiếp

Comment

Có cách nào để xác định lái tia chết vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi nowdaygood Xem bài viết
                            Có cách nào để xác định lái tia chết vậy ?
                            Do sử dụng lâu ngày hơi nước sẻ tụ lại các miếng cao su cố định cuộn lái,làm cho dây đồng của cuộn lái ngang bị oxy hoá lâu ngày sẻ làm cháy cuộn lái ngang .Khi cuộn lái ngang bị chập sò ngang rất nóng và có thể chết, trên màn hình hình ảnh sẽ hiện lên hình thang đồng thời sẽ ngửi thấy mùi khét và bốc khói(khi sò ngang chưa chết)

Comment

LED nguồn không sáng, FET nguồn không chết. Bạn kiểm tra sò ngang đi, rồi tính tiếp.

Comment

Chúc Tất Cả Anh Em Trong Forum Có 1 đêm Giáng Sinh An Lành Và Hạnh Phúc

Comment

Về tác giả

Collapse

dammesuachua Tìm hiểu thêm về dammesuachua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X