Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chế tạo máy khò

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chế tạo máy khò

Mình muốn chế máy khò đầu khò khoảng 4cm, dùng ruột máy khò thường và quạt phía trên thổi xuống nhưng độ nóng ra không đều, bác nào có ý tưởng gì hay xin chỉ giáo dùm. Xin cám ơn tất cả các bác

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
    Mình muốn chế máy khò đầu khò khoảng 4cm, dùng ruột máy khò thường và quạt phía trên thổi xuống nhưng độ nóng ra không đều, bác nào có ý tưởng gì hay xin chỉ giáo dùm. Xin cám ơn tất cả các bác
    không ra được vì áp suất khí quá nhỏ ... bạn nên dùng cái sục cá có khi tốt hơn
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
      không ra được vì áp suất khí quá nhỏ ... bạn nên dùng cái sục cá có khi tốt hơn
      không phải không ra nhiệt, mà nhiệt ra không đều. Cái sục cá là cái gì vậy bác?

Comment

Nguyên văn bởi dientul Xem bài viết
        không phải không ra nhiệt, mà nhiệt ra không đều. Cái sục cá là cái gì vậy bác?
        cái tạo oxi cho cá đó,kiếm loại chỉ thổi khí thôi,loại bơm nước lên ko hay.
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
          cái tạo oxi cho cá đó,kiếm loại chỉ thổi khí thôi,loại bơm nước lên ko hay.
          Máy tạo oxi thì ống hơi nhỏ còn của mình tới vuông 4cm sợ nhiệt thổi ra củng không đều. Có bác nào có ý kiến gì thêm giúp dùm.

Comment

sao không mua cái sấy màng công nghiệp nhỉ ( như cái sấy tóc ấy ) ... thổi rất nóng ... !

hoặc mua máy sấy hỏng về độ lại ?
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Ra không đều là phải rồi. Cái đầu ra quá lớn, ống dẫn lại quá nhỏ. Nếu áp suất ra đã đủ rồi thì đệm thêm 1 số thứ bên trong để lưu lượng gió phân tán đều mà thôi. Nếu thấy gió thổi yếu mới tìm cách tăng áp suất thổi hơi lên.
              Nguyên lý là vậy, thực tế thì ....tui hổng biết. heheee
              EDA Engineer - Design on Demand
              Email:
              Web:

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                sao không mua cái sấy màng công nghiệp nhỉ ( như cái sấy tóc ấy ) ... thổi rất nóng ... !

hoặc mua máy sấy hỏng về độ lại ?
                Hehe... thì mình củng độ lại từ máy sấy tóc, phần trên củng lấy nguyên bộ quạt gió của nó đấy.

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
                  Ra không đều là phải rồi. Cái đầu ra quá lớn, ống dẫn lại quá nhỏ. Nếu áp suất ra đã đủ rồi thì đệm thêm 1 số thứ bên trong để lưu lượng gió phân tán đều mà thôi. Nếu thấy gió thổi yếu mới tìm cách tăng áp suất thổi hơi lên.
                  Nguyên lý là vậy, thực tế thì ....tui hổng biết. heheee
                  Mình củng đang nghiên cứu làm cách nào để gió phân tán đều,và gắn dây mayso thế nào cho nhiệt độ đều, bạn có ý kiến gì xin chỉ dùm

Comment

Làm giống cái máy khò hiện tại thử xem. Gắn thêm cái bầu ở ngõ ra, cái bầu này to hơn đầu ra, dùng để ổn định lưu lượng gió, giống như cách vận hành của máy khò hiện tại. Hay tìm cách làm sao luồng gió không đi trực tiếp ra ngoài. Như vậy sẽ bị tổn thất áp lực và nhiệt 1 tí, nhưng có thể giải quyết được tình trạng trên. Suy đoán lý thuyết thôi nhé.
                    EDA Engineer - Design on Demand
                    Email:
                    Web:

Comment

Dùng máy khò cũng đc nhưng giá cũng mắc, có khi còn hơn mua máy khò TQ

Comment

đúng đó cái bầu đó để cho hơi ra đều một phần dk ju lai khi qua đó tạo ap suất
                        .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

mua khò hỏng về sửa lại hoặc mua cái tay khò mới khoảng 35K thôi về chế lại.

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                            mua khò hỏng về sửa lại hoặc mua cái tay khò mới khoảng 35K thôi về chế lại.
                            xin phép cắt ngang lời các bác.

Em đang tìm một mạch điện có thể ổn định đc nhiệu độ của tay khò.

mạch cũ của mình bị thợ trước thay đổi. bây giờ thì nhiệt độ ra không ổn định. cứ lên rồi lại xuống. (thắc mắc là tại sao không dùng PWM trong trường hợp này để nó ổn định)

máy của mình là loại có cảm biến nhiệt ở đầu khò và hiển thị nhiệt độ. mạch sử dụng , LM324, IC555 MOC2031 và Triac BT136

Bác nào biết mạch điện nào cho ra nhiệt độ ổn định một chút thì choem xin.

có nghĩa là khi nhiệt độ gần đạt tới ngưỡng thì 555 phải giảm độ rộng xung xuống (giảm góc mở của triac), khi đạt tới nhiệt độ ngưỡng thì 555 vẫn duy trì độ rộng xung hợp lý để nhiệt độ đầu ra luôn ổn định.
                            Cái này thì em không biết kết hợp LM324 và 555 như thế nào để đạt đc như yêu cầu.

(hôm trước em có mở ra sửa cái khò này vô tình làm hỏng điện trở sun ở tay khò loại có 5 dây, 2 dây cho điện trở, 2 dây cho cảm biến, một dây mass. bác nào biết chỗ bán chỉ em với)
                            Email:
                            đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
                            Kakao talk: sinotruk

Comment

Nguyên văn bởi hatbui Xem bài viết
                              xin phép cắt ngang lời các bác.

Em đang tìm một mạch điện có thể ổn định đc nhiệu độ của tay khò.

mạch cũ của mình bị thợ trước thay đổi. bây giờ thì nhiệt độ ra không ổn định. cứ lên rồi lại xuống. (thắc mắc là tại sao không dùng PWM trong trường hợp này để nó ổn định)

máy của mình là loại có cảm biến nhiệt ở đầu khò và hiển thị nhiệt độ. mạch sử dụng , LM324, IC555 MOC2031 và Triac BT136

Bác nào biết mạch điện nào cho ra nhiệt độ ổn định một chút thì choem xin.

có nghĩa là khi nhiệt độ gần đạt tới ngưỡng thì 555 phải giảm độ rộng xung xuống (giảm góc mở của triac), khi đạt tới nhiệt độ ngưỡng thì 555 vẫn duy trì độ rộng xung hợp lý để nhiệt độ đầu ra luôn ổn định.
                              Cái này thì em không biết kết hợp LM324 và 555 như thế nào để đạt đc như yêu cầu.

(hôm trước em có mở ra sửa cái khò này vô tình làm hỏng điện trở sun ở tay khò loại có 5 dây, 2 dây cho điện trở, 2 dây cho cảm biến, một dây mass. bác nào biết chỗ bán chỉ em với)
                              may khò có nhiều nhãn hiệu khác nhau nên tay khò cũng khác nhau. mình hỏi ở Nhật Tảo TPHCM tay khò qick850a loại 5 dây giá ~65K.
                              Còn việc ổn định nhiệt thì dùng điện trở nhiệt hoặc cảm biến nhiệt để nhận biết nhiệt độ hồi tiếp về.

Comment

Về tác giả

Collapse

dientul Tìm hiểu thêm về dientul

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X