Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Giúp em với ] Mạch tăng áp cho pin 1,5v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Giúp em với ] Mạch tăng áp cho pin 1,5v

Sau một thời gian tìm hiểu trên mạng về mạch tăng áp . em định làm một cái sạc điện thoại từ pin AA
    Em có lắp một mạch sơ đồ nguyên lý như sau
    Click image for larger version

Name:	58774922091367178181.png
Views:	1
Size:	42.9 KB
ID:	1416111
    Sau khi hoàn thành mang ra test thử thì đo đc áp là 12,7V
    Click image for larger version

Name:	68540483601279839654.jpg
Views:	1
Size:	286.8 KB
ID:	1416112
    Nhưng mà khi có tải nó sụt áp một cách ghê ghớm , Xuống còn 2,5 => 2,7v (thử với 1 led 1 W)

Em muốn hỏi có cách nào để ổn định lại điện áp không ạ
    Em sử dụng 1 diode zenner 5,1V mắc // với tụ 47uF or là lắp ic 7805 có khả thi không ạ

năng lượng làm áp tăng lấy ra từ cuộn dây, cuộn có công suất lớn thì dòng ra lớn áp sẽ ko bị sụt. Nhưng đó là với 1 nguồn có dòng đủ lớn. Còn cục AA mà tăng áp chỉ để sáng con led 5mm chơi thôi chứ bạn sạc pin DT thì có mà đốt vài chục cục AA nó mới đầy

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      năng lượng làm áp tăng lấy ra từ cuộn dây, cuộn có công suất lớn thì dòng ra lớn áp sẽ ko bị sụt. Nhưng đó là với 1 nguồn có dòng đủ lớn. Còn cục AA mà tăng áp chỉ để sáng con led 5mm chơi thôi chứ bạn sạc pin DT thì có mà đốt vài chục cục AA nó mới đầy
      NHiều lúc khẩn cấp chỉ cần đủ điện để gọi một cuộc điện thoại thôi mà

Với lại mình muốn sử dụng mạch này để ứng dụng nhiều thứ như là để thắp bóng siêu sáng or là dùng cho đầu lazer 5v chẳng hạn ....

Vậy là không sử dụng cuộn cảm kiểu này đc hả bạn . Mình muốn mạch nhỏ gọn mà

Comment

Vừa thử với cuộn cảm lớn hơn . Vẫn không khả quan lắm Vẫn sụt áp như thể . Mà không hiểu sao dòng cũng bé , Chỉ tầm 6,5mA với 1 led . Thử với 4 led thì chưa đc 1mA

Comment

bạn thử dùng con cảm 1A hay 3A thử xem

Comment

bạn thay thử con R100k bằng con Vr xem có chỉnh dc áp ra ko con diode 4148 bạn thay bằng con 5819 (1A) hoặc 5822 (3A) xem còn sụt áp ko

Comment

Vấn đề ở đây là công suất cung cấp và dòng xả đỉnh tức thời của cục AA nó nhỏ. Khi bạn lắp tải lớn-->công suất tiêu thụ lớn-->đòi hỏi dòng cung cấp lớn, mà cục AA công suất nhỏ-->sụt áp để bảo toàn năng lượng. Bạn muốn không bị sụt áp thì dùng pin li-po đi(tức là tăng công suất cung cấp ý).

Comment

Mình dùng diode 1N4007 đc không nhỉ

Comment

Sao bạn vẫn không hiểu nhỉ, dòng trong mạch lớn hay nhỏ là do nguồn cung cấp, còn cuộn cảm, di-ot là những linh kiện cho dòng chảy qua. Bạn tưởng tượng như hệ thống nước ấy, bể chứa còn ít nước thì ống to mấy nó cũng chảy nhỏ giọt mà thôi...

Comment

Năng lượng ko tự sinh ra mà cũng ko tự mất đi,nó chỉ chuyển hóa từ dạng năng lượng này sang dạng năng lượng khác.Vì vậy muốn tăng áp thì mất dòng,tăng dòng thì mất áp,ta có công thức:P=U.I=const.Vì vậy mình khuyên bạn nên tìm mạch khác sử dụng nhiều pin hơn để làm mạch sạc dự phòng.
                    Bùi Thành Hậu

Gmail:
                    Fb:

Comment

Nguyên văn bởi Đức_CDT Xem bài viết
                      Sao bạn vẫn không hiểu nhỉ, dòng trong mạch lớn hay nhỏ là do nguồn cung cấp, còn cuộn cảm, di-ot là những linh kiện cho dòng chảy qua. Bạn tưởng tượng như hệ thống nước ấy, bể chứa còn ít nước thì ống to mấy nó cũng chảy nhỏ giọt mà thôi...
                      Mình không học điện tử lên mình không biết cái hiểu của bạn là gì.
                      Tớ chỉ biết là pin Zn-C có dung lượng khoảng 500mAh . Đó là quá đủ cho 10 phút gọi điện thoại rồi

Comment

Thank you kimman3 . Mình chuyển sang trở 10k rồi mắc thêm con 7805 là chạy ngon rồi

Comment

bác cho mình hỏi:cuộn cảm 100uH là bác mua hoặc lấy ở đâu hay tự quấn vậy?
                          Bùi Thành Hậu

Gmail:
                          Fb:

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
                            bác cho mình hỏi:cuộn cảm 100uH là bác mua hoặc lấy ở đâu hay tự quấn vậy?
                            Cái hình to tướng kìa chú

Comment

Nguyên văn bởi tai_computer Xem bài viết
                              Cái hình to tướng kìa chú
                              bác đang nói cái hình to tướng nào vậy?Trong hình đó có thấy cái cuộn cảm đâu?
                              Bùi Thành Hậu

Gmail:
                              Fb:

Comment

Về tác giả

Collapse

finaltrojan Tìm hiểu thêm về finaltrojan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X