Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách làm nóng tấm nhôm khoảng 300c

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách làm nóng tấm nhôm khoảng 300c

Dạ em xin chào các bác, Em muốn làm nóng một tấm nhôm như trong hình lên nhiệt độ khoảng 300c, mà chưa nghĩ ra cách nào. em muốn làm dạng như máy hàn nung, làm nóng tấm nhôm này để làm lưỡi hàn, các bác có cách nào góp ý em vs ạ. em xin cảm ơn.
    Attached Files

Dễ nhất
    Ra hàng linh kiện điện tử, hoặc hàng sửa chữa đồ điện, mua tấm nhiệt hâm nóng nồi cơm điện, bắt vít chắc vào tấm nhôm này. Lưu y không phải mâm nhiệt chính nồi cơm điện, mà là tấm nhiệt phụ dùng ở chế độ giữ ấm. Đôi khi thợ gọi là sò nhiệt. Giá đâu đó 10 - 12 ngàn đồng. Thậm chí dùng chính tấm nhiệt này để hàn trực tiếp luôn không cần bắt vào tấm nhôm nào nữa.

Mất công hơn chút
    Ra chợ trời mua cái mỏ hàn Nga cũ loại 100W hoặc lớn hơn, bắt vít chặt vào tấm nhôm bằng đai inox bán ở hàng kim khí.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

sắp 1 cái bếp hồng ngoại hoặc dùng bóng halogen để nướng tấm nhôm ấy cho an toàn...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        sắp 1 cái bếp hồng ngoại hoặc dùng bóng halogen để nướng tấm nhôm ấy cho an toàn...
        ... với giá gần triệu bạc ? công nhận là với cùng một yêu cầu công việc, nhà giàu và nhà thiết kế làm điện tử với cách thức khác nhau xa thật.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          Dễ nhất
          Ra hàng linh kiện điện tử, hoặc hàng sửa chữa đồ điện, mua tấm nhiệt hâm nóng nồi cơm điện, bắt vít chắc vào tấm nhôm này. Lưu y không phải mâm nhiệt chính nồi cơm điện, mà là tấm nhiệt phụ dùng ở chế độ giữ ấm. Đôi khi thợ gọi là sò nhiệt. Giá đâu đó 10 - 12 ngàn đồng. Thậm chí dùng chính tấm nhiệt này để hàn trực tiếp luôn không cần bắt vào tấm nhôm nào nữa.

Mất công hơn chút
          Ra chợ trời mua cái mỏ hàn Nga cũ loại 100W hoặc lớn hơn, bắt vít chặt vào tấm nhôm bằng đai inox bán ở hàng kim khí.

Bác cho em hỏi cái tấm hâm nóng bác bảo đó thì nó lên được khoảng bao nhiêu độ ạ (Cái số 7 ạ )

Comment

Em DIY mà bác, chứ mua bếp hoặc bóng halogen thì em mua sừ cái máy hàn rồi

Comment

oan cho tớ quá. tớ quanh năm cày cấy sao mà giàu được chứ. ko đói là may rùi. vấn đề hàng đầu là an toàn tiếp đến là hiệu quả. chủ thớt ko nên dùng tấm nhiệt giữ ấm của nồi cơm vì công suất nhỏ độ an toàn thì ko ai bít ngâm nó ở nhiệt độ cao hay trong quá trình sử dụng va chạm có bị rò rỉ điện ko. thôi thì ko chơi halogen thì làm cái biến áp lò vi sóng cũ quấn lại thứ cấp vài vòng dây rùi lấy 1 vài mét dây đồng quấn tròn thành cái mâm nhiệt để nướng tấm nhôm là ok...

Comment

oan cho tớ quá. tớ quanh năm cày cấy sao mà giàu được chứ. ko đói là may rùi. vấn đề hàng đầu là an toàn tiếp đến là hiệu quả. chủ thớt ko nên dùng tấm nhiệt giữ ấm của nồi cơm vì công suất nhỏ độ an toàn thì ko ai bít ngâm nó ở nhiệt độ cao hay trong quá trình sử dụng va chạm có bị rò rỉ điện ko. thôi thì ko chơi halogen thì làm cái biến áp lò vi sóng cũ quấn lại thứ cấp vài vòng dây rùi lấy 1 vài mét dây đồng quấn tròn thành cái mâm nhiệt để nướng tấm nhôm là ok...

Em muốn nó 1 là như mỏ hàn nung Hoặc là như đầu mỏ hàn xung ấy bác, thay vì cái đầu hàn nó bé thì nó sẽ dẹt như này, và không cần phải vác cả cục biến thế đi. chỉ cần cầm tay hàn.

Comment

Comment

ẹc. thế thì tên luồng nên là chế cái mỏ hàn đầu dẹt như hình... chứ. đầu nó bằng nhôm hàn thiếc sao mà dính đc. vụ này muốn ok có lẽ phải quấn cái mỏ hàn xung trên 200w rùi gắn cái miếng ấy vào. mà ko rõ kích thước cái miếng thớt định làm đầu hàn có to hông nhỉ. nó mà bằng cái dao tem thì cũng phải dày cỡ 1cm công suất mỏ hàn sẽ rất khủng ấy...

Comment

ẹc. thế thì tên luồng nên là chế cái mỏ hàn đầu dẹt như hình... chứ. đầu nó bằng nhôm hàn thiếc sao mà dính đc. vụ này muốn ok có lẽ phải quấn cái mỏ hàn xung trên 200w rùi gắn cái miếng ấy vào. mà ko rõ kích thước cái miếng thớt định làm đầu hàn có to hông nhỉ. nó mà bằng cái dao tem thì cũng phải dày cỡ 1cm công suất mỏ hàn sẽ rất khủng ấy...
                      Dạ vâng, vậy nên em muốn làm theo kiểu hàn nung kiểu dây mayso, chứ dùng hàn xung em hơi lo.

Comment

kích thước cái tấm bạn định làm mỏ hàn là bao nhiu vậy bạn. và bạn định hàn cái gì nữa. tớ có cảm giác cái thứ này của bạn nó to cỡ bao diêm chứ chả chơi...

Comment

Nguyên văn bởi daotu94 Xem bài viết

Bác cho em hỏi cái tấm hâm nóng bác bảo đó thì nó lên được khoảng bao nhiêu độ ạ (Cái số 7 ạ )
                          Số 7 đó chính là tấm hâm nóng. Trên mạng người ta chế nó thành bể nấu thiếc hàn nhúng.

Comment

Chắc 4 hàng lỗ là các pad hàn chân linh kiện .
                            Cái này chắc để gạt thiếc kem thôi . Nhưng thiết kế mấy lỗ tam giác thì bất tiện .
                            Còn nung nóng lên 300 độ để hàn ?
                            Chắc chủ thớt ít hàn nên không biết .
                            1 Một tấm kim loại nung nóng lên sẽ khó đều nhiệt độ ở tất cả các điểm . Chỗ nóng nhiều , chỗ nóng ít . Tấm kim loại đó sẽ cong vênh tứ tung .
                            2 Diện tích bề mặt rộng . Làm cho tấm kim loại mất nhiệt nhanh . Như cánh tản nhiệt .
                            3 Để tấm kim loại to như vậy nóng liên tục , Cần công suất chắc trên 1Kw . Không dễ chế tạo cái máy nhỏ cầm tay được .

Tôi từng làm mỏ hàn hình vuông , chữ nhật . Dùng dây thép uốn và hàn hơi định hình . Chạy bằng mỏ hàn xung . Nhưng chi tiết nhỏ thôi , Chỉ đủ làm chảy thiếc các IC dán , Hay IC dip16 chân . Mỏ hàn xung 100w chạy được tốt .
                            Còn mỏ hàn rộng đến 20x30cm thì cái tay hàn chắc phải to gấp 10 lần . Hehe

Phải làm cách khác thôi . Dùng máy hàn nhúng với dưỡng hàn thích hợp , hoặc làm bơm cho bể hàn nhúng .
                            Cũng có thể tấm nhôm kia chỉ là cái dưỡng để hàn nhúng . Thiếc chỉ tiếp xúc vào mạch in ở những lỗ định hình .
                            Nhưng làm cái dưỡng như thế cũng không thuận tiện việc tháo lắp .
                            Attached Files
                            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

daotu94 Tìm hiểu thêm về daotu94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X