Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sáng tạo : cảm biến mức chất lỏng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi camlinhnet3 Xem bài viết
    anh cho em hỏi tại sao phải lắp thêm mạch dalington them vào phần cuối nữa ạ....em thấy chỗ khí nó đóng cái rơ le thứ nhất rồi thì mình dấu ra mạch ngoài đc rồi mà sao phải dùng đến cái phần dalington kia thêm nữa làm gì nữa ạ?????
    nếu như chỉ dùng cặp thứ nhất thì lúc mạch nước dao động rơle đóng cắt không êm cũng như cặp đó cũng khó bền

Comment

Chủ thớt và các bạn có biết trò ảo thuật dùng 1 cục nam châm vĩnh cửu đặt sau 1 cái mâm nhôm, mặt trước có 1 cái đinh để đúng vị trí của thanh nam châm cho nó hút. Sau đó di chuyển đi lại cục nam châm thì cái đinh chạy theo. Nhưng trò ảo thuật này của trẻ con hồi "sưa"...

Quay trở lại làm cái cảm biến thì mình làm phao nam châm ở ngoài hút để kéo cái biến trở ở trong ống có đc ko ah,,,??? Sau đó đưa vào ADC đọc tính toán trừ hao loạn xạ ngậu đi...

Comment

Được với điều kiện lực hút nam châm đủ lớn và cái biến trở phải quay hay kéo được nhẹ nhàng êm ái.
        Nếu không được thì dùng điện trở kết hợp với relay từ và nam châm để thay đổi điện trở khi nam châm di chuyển, cái này thì giá trị điện trở nhảy như lên thang vậy. 5-10-15-20-25-30- . . . . 95-100 nhỏ nhất là 5 lớn nhất là 100. Ối một đống điện trở với một đống relay từ. . . . làm thử cũng được chứ?

Chúc vui.

Comment

Các bác bít cách nào làm cái công tắc cho bơm nước ko ạ, cái nhà e nó chả bít sao nó hok hoạt động nữa giờ toàn bơm chay thui, thi thoảng quên là mất nước nhất là lúc đang tắm mát
          có kiểu gì mà đến 1 mực thì bơm, bơm lên gần đầy thì tắt rùi xuống mực đó lại bơm ko hả các bác
          acmabenng@yahoo.com
          -

Comment

noibinhyen > ra tiệm điện gia dụng bảo họ bán cho cái "phao bồn loại chạy diện" , khi cài đặt vào bồn nước có 2 cái phao 1 cái đáp ứng khi mức nc thấp, 1 cái đáp ưng cho mức nc cao, độ cao thấp của mức nước tùy vào mình quyết định.
            chào và chúc tám mát nhé

Comment

Hjx, mình cũng đang làm 1 mô hình về bơm thoát nước. Lò mò mãi mấy cái cảm biến mà đắt quá (mình cần báo 4 vị trí, ngó trên mạng toàn thấy hàng xin mấy trăm k mà toát hết mồ hôi, chả lần đâu ra hàng rẻ). Bạn nào làm thành công như mrgiang99 với lanhương hướng dẫn vừa rồi ko hướng dẫn lại mình với.
              P/S: lanhuong nói rõ hơn cho mình biết về mấy con cản biến mức giá rẻ mà bạn nói ko: giá thành, độ bền, tính năng, tên, chỗ mua...
              Cám ơn sự chia sẻ của mọi người nha.

Comment

Nguyên văn bởi blink Xem bài viết
                Hjx, mình cũng đang làm 1 mô hình về bơm thoát nước. Lò mò mãi mấy cái cảm biến mà đắt quá (mình cần báo 4 vị trí, ngó trên mạng toàn thấy hàng xin mấy trăm k mà toát hết mồ hôi, chả lần đâu ra hàng rẻ). Bạn nào làm thành công như mrgiang99 với lanhương hướng dẫn vừa rồi ko hướng dẫn lại mình với.
                P/S: lanhuong nói rõ hơn cho mình biết về mấy con cản biến mức giá rẻ mà bạn nói ko: giá thành, độ bền, tính năng, tên, chỗ mua...
                Cám ơn sự chia sẻ của mọi người nha.
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...iem-kin-71470/

Comment

Cái này có nhiều lắm rồi. Thực tế ứng dụng rất nhiều ví dụ như bơm nước ngưng ở máy điều hòa âm trần đó

Comment

Nguyên văn bởi phonglq Xem bài viết
                    Các bạn thử vào trang web này xem: MTS Systems Corporation:
                    Các bạn thử vào trang web này xem: MTS Systems Corporation:[/QUOTE]
                    Thank. Đây là trang web mình đang cần.

Comment

E chào các bác, e đang làm đồ án về "hiển thị mức nước bằng phương pháp điện dung" mà không biết hướng làm như thế nào . ai có tài liệu j về đề tài này không share e với ah, e tìm mãi không có, thanks ạ!

Comment

Nếu còn cần thì tới gặp trực tiếp, mình hướng dẫn cho tự làm!

Cái phao có thể thay bằng cục mốp cũng được!
                        (Loại dùng làm thùng xốp đựng nước đá ấy!)

Comment

Nguyên văn bởi Junka.d550 Xem bài viết
                          E chào các bác, e đang làm đồ án về "hiển thị mức nước bằng phương pháp điện dung" mà không biết hướng làm như thế nào . ai có tài liệu j về đề tài này không share e với ah, e tìm mãi không có, thanks ạ!
                          Bạn google cái cảm biến điện dung!

Cái này Omron có nhiều...

Sau đó tra đường đặc tuyến điện dung của sensor này trong catalog để thiết kế mạch phù hợp với ứng dụng cũng như vị trí đặt cảm biến!

Comment

Các bạn giỏi lắm !

Comment

Bác cho em hỏi, con công tắc từ thủy tinh tên nó là gì vậy bác, mua ngoài thị trường có không? thanks

Comment

có thuật toán nào để tăng độ phân giải của dạng cảm biến này ko ạ ?

Comment

Về tác giả

Collapse

mrgiang99 Biến cái không thể thành cái bất thể Tìm hiểu thêm về mrgiang99

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X