Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự ráp máy siêu âm dò tim thai

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi baoanhjsc Xem bài viết
    Bác pvKhai tiếng anh chuyên ngành em dốt lắm bác viết cho em tên của cái đầu thu phát đấy có ảnh nữa thì tốt em thử hỏi bọn Trung Quốc xem.
    Những người hiểu và nghiên cứu về thiết bị y tế như bác ít quá , rất vui nếu được hợp tác cùng bác
    Rất tiếc là bây giờ mình không có cái đầu dò doppler tim thai nào. Bạn xem hình ảnh gởi kèm sau, nó là hình ảnh của máy doppler, phần đầu dò là phần tròn nhỏ có nối với sợi dây điện. Hình như tên tiêng Anh là Doppler Foetal Probe
    Attached Files

Comment

Hôm nay tôi viết tiếp phần cuối:Mạch công suất kd loa.
      Tần số Doppler thu được dù tai chúng ta nghe được nhưng rất ồn, vì máu có vận tốc nhanh nhất ở trung tâm ,vận tốc máu ở sát thành vách chậm hơn và còn bị va đập,ma sát do di chuyển V.V.
      Khi nghiên cứu đo vận tốc máu ngta lọc thông thấp.
      Khi nghiên cứu âm thanh tim ngta lọc thông cao.
      Đôi khi ngta còn sử dụng mạch lọc dãi thông.
      Sau khi lọc,ngta cho vào mạch kd bình thường.Tất cả tài liệu tôi post lên đều hoạt động chính xác,các bạn nối 3 sơ đồ lại thành 1 máy hoàn chỉnh. (cậu sinh viên đã được 9 điểm cho đồ án này).
      Chúc các bạn thành công.
      @HTTTTH: Probe siêu âm có 3 loại:
      1- đầu dò phẳng: trong đó có nhiều chấn tử,không phải ghép song song như bạn nói mà chúng lần lượt được quét bởi 1 mạch multiplex như quang báo .Bạn thường thấy Probe này ở máy đo tim và bướu cổ.
      2-đầu dò đơn:là đầu dò mà tôi trình bày.
      3-đầu dò sector:đầu dò có motor xoay chấn tử quét 1 góc 45 độ (như quạt máy vậy).
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi pvkhai Xem bài viết
        Cám ơn bạn baoanhjsc đã quan tâm, tôi cũng muốn nghiên cứu chế tạo máy doppler tim thai, sản phẩm sau khi thành công sẽ nhỏ như chiếc đèn pin và sẽ cho ra âm thanh và chỉ số nhịp tim. Ý đồ đã có từ lâu, nhưng ngặt một nỗi là đầu thu phát siêu âm không biết mua ở đâu. Nếu bạn có thể tìm được đầu thu phát thì chúng ta cùng nghiên cứu.
        Chúc vui!
        Tôi có thể giúp các bác chế tạo biến tử dùng trong đầu dò tim thai vì hiện nay tôi đang có điều kiện để làm được những cái đó. Bác cần biến tử có kích thước bao nhiêu? có phải là đường kính 10mm, dày 1mm, có xẻ rãnh ở bên để dẫn 2 điện cực về 1 mặt không? Tôi hỏi vậy vì đó là kích thước của một biến tử áp điện cộng hưởng ở 2MHz và tôi đã làm được rồi.
        Còn để hàn dây dẫn vào biến tử gốm này thì bác phải dùng dây đồng nhỏ, thiếc hàn sợi nhỏ loại tốt, mỏ hàn có mũi nhỏ và trơn. Hàn thật nhanh. Tất nhiên còn phụ thuộc vào bản điện cực nữa. Bản này thường là 1 lớp bạc (Ag) mỏng nên rất dễ bị bong khi hàn.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

@ bác pham: Cháu thấy cái probe của máy đo tim thai nhi HP như vậy thì mô tả lại. Cám ơn bác đã chỉ giáo.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
            : Probe siêu âm có 3 loại:
            1- đầu dò phẳng: trong đó có nhiều chấn tử,không phải ghép song song như bạn nói mà chúng lần lượt được quét bởi 1 mạch multiplex như quang báo .Bạn thường thấy Probe này ở máy đo tim và bướu cổ.
            2-đầu dò đơn:là đầu dò mà tôi trình bày.
            3-đầu dò sector:đầu dò có motor xoay chấn tử quét 1 góc 45 độ (như quạt máy vậy).
            Có lẻ Bác Phạm nhầm lẫn, các loại đầu dò trên là của máy siêu âm chẩn đoán mà bà con hay gọi là máy siêu âm, nó sẽ nhìn thấy được hình ảnh của các cơ quan trong cơ thể ( tất nhiên là phải tưởng tượng nhiều, như ta nhìn mây mà tưởng tượng chứ không phải hình ảnh thực) còn máy ta đang bàn là máy doppler tim thai, nó chỉ có một loại đầu dò đó là 1 hoặc nhiều biến tử phát và 1 hoặc nhiều biến thể thu cùng 1 lúc, không có quét gì cả.
            Không biết có đúng không?
            @ Bạn @2H4T: Tôi rất mừng là bác đã chế tạo được biến tử siêu âm, điều mà tôi không nghĩ là Việt Nam đã làm được. Tôi sẽ liên lạc với bác sau. Cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi pvkhai Xem bài viết
              Có lẻ Bác Phạm nhầm lẫn, các loại đầu dò trên là của máy siêu âm chẩn đoán mà bà con hay gọi là máy siêu âm, nó sẽ nhìn thấy được hình ảnh của các cơ quan trong cơ thể ( tất nhiên là phải tưởng tượng nhiều, như ta nhìn mây mà tưởng tượng chứ không phải hình ảnh thực) còn máy ta đang bàn là máy doppler tim thai, nó chỉ có một loại đầu dò đó là 1 hoặc nhiều biến tử phát và 1 hoặc nhiều biến thể thu cùng 1 lúc, không có quét gì cả.
              Không biết có đúng không?
              @ Bạn @2H4T: Tôi rất mừng là bác đã chế tạo được biến tử siêu âm, điều mà tôi không nghĩ là Việt Nam đã làm được. Tôi sẽ liên lạc với bác sau. Cảm ơn!
              Trong máy dò tim thai góc định hướng càng nhỏ càng tốt,vì sóng siêu âm tập trung vào mạch máu.Khi nhiều chấn tử sóng siêu âm ko tập trung vào 1 điểm nhỏ được.Đầu dò vận tốc máu chỉ bằng hạt đậu xanh.
              Tôi nói chung cho các loại đầu dò ko riêng gì đầu dò tim thai.Thân

Comment

Mới chụp được hình ảnh Đầu Doppler trong máy Monitor sản khoa, dùng để theo dõi tim thai và cơn go tử cung trong khi chuyển dạ, các dữ liệu được hiển thị trên LCd và in ra giấy, post lên để bà con xem:
                Đầu dò gồm 7 biến tử ghép song song, đồng thời ghép song song với 1 điện trở và một cuộn dây. Không có sự phân biệt giữa biến tử phát và biến tử thu, có lẽ hai công việc này xãy ra tuần tự ( lúc thu lúc phát)

Comment

Trông nó wen wen. Biến tử có đường kính và độ dày mấy mm vậy bác Khải? Thường độ dày cỡ 1mm.
                  Mỗi biến tử có cái chấm đen đen là chỗ bạc (Ag) đi từ mặt sau ra mặt trước phải không?
                  Điện trở song song là 47 ôm.
                  Các biến tử này vừa phát, vừa thu đó bác ạ...

Comment

Đối với loại phát và thu dùng cùng biến tử, thì sóng siêu âm không phát ra liên tục, mà thành những xung hoặc chùm xung. Khi đó không biết có sử dụng hiệu ứng doppler được hay không? hay chỉ đo thời gian giữa xung phát ra và xung phản xạ.

To bác ViVanPham: dù tần số sóng phản xạ có cao hơn hay thấp hơn sóng phát ra, thì đầu ra của mạch nhân analog vẫn là f = |f0 - f1|. Như vậy, bác làm cách nào để phân biệt?
                    Nhóc thích nghịch điện,
                    Nhóc thích xì păm,
                    Nhóc thích trêu mấy anh.
                    Hi hi.

Comment

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
                      Đối với loại phát và thu dùng cùng biến tử, thì sóng siêu âm không phát ra liên tục, mà thành những xung hoặc chùm xung. Khi đó không biết có sử dụng hiệu ứng doppler được hay không? hay chỉ đo thời gian giữa xung phát ra và xung phản xạ.

To bác ViVanPham: dù tần số sóng phản xạ có cao hơn hay thấp hơn sóng phát ra, thì đầu ra của mạch nhân analog vẫn là f = |f0 - f1|. Như vậy, bác làm cách nào để phân biệt?
                      Với đầu dò CW là đầu dò liên tục trong đó có 2 chấn tử thu và phát riêng biệt.
                      Đầu dò bạn Khai đưa ra ko phải là dạng CW,nó thuộc loại siêu âm chẩn đoán phức tạp hơn nhiều.
                      Vật di chuyển trong đầu dò CW,chỉ có 1 chiều (động mạch đẩy máu đi, tình mạch đưa máu về.Ko hiểu ý cô Nhóc hỏi,nhưng f là tần số nghe được có dạng phức tạp.thân

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                        Trông nó wen wen. Biến tử có đường kính và độ dày mấy mm vậy bác Khải? Thường độ dày cỡ 1mm.
                        Mỗi biến tử có cái chấm đen đen là chỗ bạc (Ag) đi từ mặt sau ra mặt trước phải không?
                        Điện trở song song là 47 ôm.
                        Các biến tử này vừa phát, vừa thu đó bác ạ...
                        Cái Probe này của máy Monitor sản khoa, dùng để đo tần số nhịp tim thai nhi, kẻ thành đồ thị và báo động khi có bất thường về nhịp tim, hoạt động theo nguyên lý doppler và phát thu ngắt quãng. Tất cả các biến tử đều nối song song và song song với 1 điện trở và cuộn dây. Chỗ chấm đen là điểm hàn dây ở mặt sau, còn điểm hàn của mặt trước thì ở mặt trước và được đúc trong keo. Mỗi biến tử có đường kính khoãng 1,7cm và dày khoảng 1 ~1,5mm.
                        Hôm trước Tôi có nhờ bạn chế tạo Probe chỉ cần 2 biến tử một thu và một phát lồng vào nhau để cho phát và thu tách rời nhau, không như cái Probe trong hình.

Comment

Chào bác cháu không biết nhiều về điện tử nhưng đọc bài này cháu thấy thích lắm vậy chắu muốn hỏi bác là nếu mình ứng dụng thiết bị này vào cho mục đích sử dụng khác có cùng nguyên lý vd : dò coi có chất lỏng ch5y trong đường ống hay do coi có chất lỏng trong một vật thể nào không thì được không bác .

Comment

Nguyên văn bởi dangtran_fv Xem bài viết
                            Chào bác cháu không biết nhiều về điện tử nhưng đọc bài này cháu thấy thích lắm vậy chắu muốn hỏi bác là nếu mình ứng dụng thiết bị này vào cho mục đích sử dụng khác có cùng nguyên lý vd : dò coi có chất lỏng ch5y trong đường ống hay do coi có chất lỏng trong một vật thể nào không thì được không bác .
                            Siêu âm có rất nhiều ứng dụng.Người ta còn dùng nó để đo lưu lượng của nước,vận tốc máu,phát hiện cá,ngư lôi v.v.
                            Do đó yêu cầu của em hoàn toàn đáp ứng.

Comment

mạch thu phát siêu âm

Chào các anh chị!
                              Em đang tìm hiểu để làm 1 máy siêu âm tim thai (cho đồ án tốt nghiệp). Hiện tại thì em đã mượn được 1 máy có tên là Nicolet Pocket-dop 2 (đầu dò 3Mhz). Từ mạch thật để vẽ sơ đồ nguyên lý nhưng gặp chút vấn đề về sơ đồ khối chức năng nên thầy giáo có cho làm thêm 1 hướng nữa theo mạch mà chú Vi Van Pham đã cung cấp ở trên.
                              .........................
                              Em đã đo trên mạch thật ở đầu ra tại đầu dò để khảo sát tín hiệu đầu ra về mặt biên độ và chênh áp để thay đổi thông số trên mạch MẠCH THU PHÁT SIÊU ÂM. Lúc đầu do chưa có thông số linh kiện nên em tự cho vào: 100mH, 10k ôm, 0,1uF rồi thay đổi giá trị sao cho xung ra giống với mạch thật. Tiếp đến là thay thế phần tạo dao động thạch anh 2Mhz thành 3Mhz. Thế nhưng lại k có thạch anh 3Mhz.
                              Em đã thử dùng IC555 nhưng hình như nó chỉ tạo được 1Mhz là cùng. Giờ thì em chưa biết phải làm sao nữa T____T

Rất mong các bậc tiền bối chỉ giúp ạ?
                              Nếu chú Vi Van Pham còn sơ đồ MẠCH THU PHÁT SIÊU ÂM (có giá trị) thì cho cháu xin được k ạ?

Cảm ơn mọi người nhiều ạ!

Comment

Cho mình hỏi có thể mua đầu dò siêu âm doopler tần số 2Mhz này ở đâu ạh,cảm ơn mấy anh nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X