Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch chống trộm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chà anh dương nói hay quá, anh có thể cho tụi em biết mạch của nó được không, à mà theo em biết là con TX2B/RX2B là cặp thu phát dùng để điều khiển từ xa mà. em dùng nó làm điều khiển xe đồ chơi đó. anh cho em xin mạch chống trộm dùng 2 con đó đi nha. cảm ơn anh nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Cái này thực ra cũng không khó hơn cái thường là mấy. Để làm được cần họ IC TX2B và RX2B hoặc IC 567. Loại IC này sẽ đưa ra tín hiệu đầu ra là mức logic 01 khi đầu vào là xung có tần số f phụ thuộc từng IC. Ở phần phát thì tia Laser phát ra dưới dạng 1 xung . Tia laser phát ra được phản xạ nhiều lần bằng gương phẳng trước khi tới bộ thu.
      Em đã từng làm với tia laser cho phản xạ nhiều lần, bên thu là em dùng quang trở. Kết quả là sau khi phản xạ nhiều lần, tia laser trở nên rất yếu, và độ nhạy giảm rõ rệt. Em đang thử với hồng ngoại, nhưng có thể thấy là hồng ngoại không được xa, và độ hội tụ không cao như laser, nên không thể cho phản xạ nhiều lần như laser được. Vừa mới vứt tiền ra mua cái PIR không tên tuổi. Không biết dùng thế nào luôn. Đang tìm thông tin về nó mà ko có cái name. Cái mạch nhỏ, 60k, có cái nắp bằng nhựa, hình nửa hình cầu. Bác biết nó tên gì không.?

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
        Em đã từng làm với tia laser cho phản xạ nhiều lần, bên thu là em dùng quang trở. Kết quả là sau khi phản xạ nhiều lần, tia laser trở nên rất yếu, và độ nhạy giảm rõ rệt. Em đang thử với hồng ngoại, nhưng có thể thấy là hồng ngoại không được xa, và độ hội tụ không cao như laser, nên không thể cho phản xạ nhiều lần như laser được. Vừa mới vứt tiền ra mua cái PIR không tên tuổi. Không biết dùng thế nào luôn. Đang tìm thông tin về nó mà ko có cái name. Cái mạch nhỏ, 60k, có cái nắp bằng nhựa, hình nửa hình cầu. Bác biết nó tên gì không.?
        Thực ra khi phản xạ nhiều lần tia laser sẽ yếu đi. Có thể do chất lượng gương không được tốt, độ chính xác của laser không cao.
        Khi chọn gương bạn nên chọn loại gương có độ trong cao, mỏng (để lớp thủy tinh không ảnh hưởng nhiều tới tia laser, mặt phản quang còn tốt.
        Với tia laser đồ chơi thì độ chuẩn cũng không cao. Nếu bạn chiếu xa sẽ thấy nó xòe ra. Nếu may mắn bạn có thể có 1 chiếc rất chuẩn, khi chiếu xa xòe rất ít. Nếu khéo léo bạn có thể điều chỉnh cho tia laser chuẩn hơn.

-------------------------------------------------
        Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
        chà anh dương nói hay quá, anh có thể cho tụi em biết mạch của nó được không, à mà theo em biết là con TX2B/RX2B là cặp thu phát dùng để điều khiển từ xa mà. em dùng nó làm điều khiển xe đồ chơi đó. anh cho em xin mạch chống trộm dùng 2 con đó đi nha. cảm ơn anh nhiều.
        Thực ra nó hoạt động trong mạch chống trộm cũng như vậy.
        Với điều khiển từ xa thì tín hiệu phát đi nhờ sóng điện từ. Còn mạch chống trộm thì phát đi nhờ laser. Như nhau cả thôi.
        Từ TX2B thay vì đưa tín hiệu đến mạch phát sóng thì được đưa tới phần phát laser. Còn ở phần thu thay vì dùng mạch thu sóng ta sẽ dùng quang trở kết hợp với khuếch đại tăng độ nhạy và đưa vào RX2B.

Comment

anh duong cho em cam on nha. anh duong co the mua gium em cap IC TX-2B vá RX-2B duoc khong anh, o cho em khong co ban.
          a` ma` anh cho em xin cai mach chong trom dung 2 con đó luon nha

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            Để có bộ chống trộm phải điều chế tia laser và giải điều chế ở bộ thu. Nếu không điều chế các bác có tin trong nhà mất sạch mà cái mạch đó vẫn không báo động không. Nếu tên trộm biết chút về điện và biết trong nhà có chống trộm laser chắc chắn nó sẽ cuỗm sạch mà ta không hay biết. Bởi vì khi đó nhiệm vụ báo trộm ta giao hết cho cái mạch và cái mạch đó dễ dàng bị lừa bởi một tia laser khác. Vì vậy nếu không điều chế thì chỉ cầ một chiếc đèn laser đồ chơi trong tay tên trộm có thể vô hiệu cái hệ thống " cao cấp" của các bác và cuỗm sạch luôn tất cả.

Để nhận biết trong nhà có hống trộm laser rất dễ vì tia laser thường dùng laser đỏ rất dễ nhìn thấy vào ban đêm và trộm dĩ nhiên thường hoạt động về đêm. Nếu không có laser trong tay thì hắn dễ dàng né các tia laser và hoàn thành "nhiệm vụ". Cho nên laser phải cho phản xạ rất nhiều làn trước khi tới bộ thu để tạo ra cái "mạng nhện" tăng khả năng bảo vệ của laser.
            Hì cái vấn đề ở đây là: bạn nói nếu có một cái đèn Laser thì trộm nó có thể cuỗm sạch đồ trong nhà mà ko gây ra tiếng động?Hơi khó đó,vì thứ nhất: nbếu mún cái hệ thống đó không kêu thì tia laser phải chiếu liên tục vào cái quang trở->nó phải đứng cầm đèn laser soi vào đó->time đâu mà lấy đồ! Thứ hai:khi đã cho phản quang nhiều lần qua những chiếc gương thì khó có thể xác định được điểm đích nào đặt cái quang trở-->mày mò tìm tòi thì báo động đã hú om.
            Theo mình cách giải quyết hay hơn có lẽ là lắp cái mạch sao cho khi bị ngắt tia laser tới quang trở thì hệ thống sẽ kêu tới khi nào nhấn vào công tắc chính (Đặt ở đâu đó trong nhà) như vậy sẽ ko bị tình trạng tia laser bị ngắt trong khoảng dưới 3s sẽ ko kêu đủ để đánh thức chủ nhà...
            Mà nói thiệt thằng trộm nào vào nhà nhìn thấy tia laser ngang dọc đã dựng hết tóc gáy rùi chứ nói chi đến ăn trộm họa may có điệp viên 007 thích vào mấy ngôi nhà kiểu đó! Hi hi
            She's Gone.......
            Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
            Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
              Hì cái vấn đề ở đây là: bạn nói nếu có một cái đèn Laser thì trộm nó có thể cuỗm sạch đồ trong nhà mà ko gây ra tiếng động?Hơi khó đó,vì thứ nhất: nbếu mún cái hệ thống đó không kêu thì tia laser phải chiếu liên tục vào cái quang trở->nó phải đứng cầm đèn laser soi vào đó->time đâu mà lấy đồ! Thứ hai:khi đã cho phản quang nhiều lần qua những chiếc gương thì khó có thể xác định được điểm đích nào đặt cái quang trở-->mày mò tìm tòi thì báo động đã hú om.
              Theo mình cách giải quyết hay hơn có lẽ là lắp cái mạch sao cho khi bị ngắt tia laser tới quang trở thì hệ thống sẽ kêu tới khi nào nhấn vào công tắc chính (Đặt ở đâu đó trong nhà) như vậy sẽ ko bị tình trạng tia laser bị ngắt trong khoảng dưới 3s sẽ ko kêu đủ để đánh thức chủ nhà...
              Mà nói thiệt thằng trộm nào vào nhà nhìn thấy tia laser ngang dọc đã dựng hết tóc gáy rùi chứ nói chi đến ăn trộm họa may có điệp viên 007 thích vào mấy ngôi nhà kiểu đó! Hi hi
              Có tên trộm nào cứ đứng tròng trọc cầm cái đèn laser soi vào con quang trở không nhỉ. Nó đâu ngu tới mức là không biết dùng cái gì đó để kê. Mà khi nó đã bước qua màn laser rồi thì nó còn soi làm cái gì nữa mà không xơ múi nhanh còn kịp.

Phản xạ tạo màn laser chỉ là " tăng khả năng" chống trộm. Không phải là tuyệt đối. Chỉ là để ngăn những tên trộm bình thường không hiểu gì. Còn nếu biết nó vẫn " né " mà chui vào được. Còn việc xác định điểm đầu và điểm cuối của tia laser là quá đơn giản. Bạn bên Vietrastro tôi nghĩ bạn biết điều này.

Comment

nói đi nói lại thì anh nào có cái mạch chống trộm báo động dùng tia laser hoàn hảo chút thì post lên cho cả rum tham khảo. Em đang làm đồ án mạch này mà chẳng biết làm thế nào hết hic! thấy các anh cứ nói gì gì ấy.

Comment

Mạch này chỉ hoạt động hiệu quả khi tên trộm đứng chắn tia lazer, còn khi tên trộm chỉ đi ngang qua thì mạch chỉ hú 1 tiếng rồi thôi. Ở đây đầu ra cần kết hợp với IC 555 để điều khiển mạch báo động: chân 3 của IC sẽ điều khiển 1 transistor kéo mạch báo động hoặc đóng rơle.

Comment

Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                    chị cho em hỏi mua 2 con đó ở đâu ? chơh nhật tảo không thấy có bán 2 con TX2B và RX2B
                    Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

nhưng mạch này không có nút reset như vậy là khi đối tượng đột nhập đi wa tia laze lại chiếu vào qung trở còi lại ngắt phải không ban

Comment

Có mạch tạo trễ để còi sẽ kêu trong bao lâu.

Comment

Mình cũng có dể mình post

Comment

cai hồng ngoại này tầm xa khoảng bao nhiêu mét vây bạn ?mình tính làm mà sợ xa quá nó ko có tác dụng!

Comment

Nguyên văn bởi hongtran138 Xem bài viết
                              cai hồng ngoại này tầm xa khoảng bao nhiêu mét vây bạn ?mình tính làm mà sợ xa quá nó ko có tác dụng!
                              Dùng cái của minhdt ấy, bỏ con quang trở vào 1 cái ống dài dài chút đặt ở góc mà bên ngoài ko thể nhìn vào ống đc là xong. Hồng ngoại mà ko có giải mã thu_phát chỉ dùng 555 thôi thì dễ bị nhiễu lắm.

Comment

Nguyên văn bởi iloveic Xem bài viết
                                nhưng mạch này không có nút reset như vậy là khi đối tượng đột nhập đi wa tia laze lại chiếu vào qung trở còi lại ngắt phải không ban
                                Đã có mạch tạo trễ xung rồi mà cắt ngang sẽ phát loa trong vài giây thích lâu hơn thì chỉnh RV1

Comment

Về tác giả

Collapse

danhpro1 Tìm hiểu thêm về danhpro1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X