Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ổn định nhiệt độ mỏ hàn nung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ổn định nhiệt độ mỏ hàn nung

Cái này chưa xứng đáng được cho vào Điện tử sáng tạo, cơ mà em tìm box cho Đề tài, Dự án, hoặc Mạch ứng dụng thì không có
    Vấn đề này bác nguyendinhvan cũng đã đặt ra từ lâu, và được post trong box Các mạch điện ứng dụng, luồng Mạch điện điều chỉnh nhiệt độ cho mỏ hàn nung. Vấn đề chưa được giải quyết.

Do có một thời gian em dùng mỏ nung để làm với mạch phíp sừng, mỏ hàn nóng quá toàn bị bong đồng , nên em muốn làm một cái mạnh nhỏ để ổn định nhiệt độ của mỏ hàn (tránh ảnh hưởng của áp nguồn).
    Mạch này dựa vào đặc tính nhiệt trở dương của dây quấn mỏ hàn để ổn định nhiệt, theo quan điểm điện trở ổn định -> nhiệt độ dây quấn ổn định -> nhiệt độ đầu mỏ hàn ổn định . Có sai nhưng chấp nhận được .

Máy tính của em đang hỏng, Proteus lỗi nên em không mở lại được file nguyên lý và layout, chả biết có phải là bản cuối không nữa . Bác nào mở được rồi thì xuất ra file ảnh up lên nhé .

Dieu chinh nhiet mo han v20 (Proteus7).zip (Nguyên lý & Layout, Vẽ trên Proteus 7)
    Pickit2_dat mach.pdf (File PDF đặt mạch, có cả cái Pickit2 cải lùi)

Các bác cứ xem trước, có thể là làm trước luôn , hôm nào rảnh em sẽ phân tích dần.
    Lưu ý các bác là cái này em đã lắp mạch, đã thử và thấy có hiện tượng điều chỉnh, nhưng em chưa kiểm tra kĩ xem nó đạt được đến đâu, và cũng chưa dùng. Rất mong bác nào có thời gian làm thử, kiểm tra cẩn thận, hiệu chỉnh... rồi ace chúng ta cùng hoàn thiện. (Hoặc bác nào sang bên em lấy cái mạch hàn rồi về kiểm tra cũng được, em ở bên Thanh Xuân. Em còn 3 mạch chưa hàn linh kiện, có thể cho 2 cái ).

Chúc các bác ngủ ngon!
    Last edited by KnowMore; 19-03-2010, 00:43.

Temp
    đánh dấu
    rất hay
    Lê Nhật Tân
    SDT: 0916.523.911
    YM: tandt8x
    E Mail:

Comment

Hình như mọi người không hứng thú thì phải

Đây là ảnh của nguyên lý và layout

Click image for larger version

Name:	Dieu chinh nhiet mo han v20.GIF
Views:	1
Size:	10.6 KB
ID:	1341626

Click image for larger version

Name:	Dieu chinh nhiet mo han v20_.GIF
Views:	1
Size:	12.0 KB
ID:	1341627

D1 và D5 là diode phát và diode nhận của opto các bác nhá! Em xin lỗi lần trước quên ghi chú.
      Khi nào rảnh em sẽ phân tích từ phần.

Comment

em cũng băn khoăn làm 1 đề tài như bác.nhưng e lại nghĩ theo hướng khác là dùng 1rơle nhiệt(có thể chỉnh được như ở trong bàn là)mà vẫn chưa làm được.

Comment

Nguyên văn bởi xtien_dlht Xem bài viết
          em cũng băn khoăn làm 1 đề tài như bác.nhưng e lại nghĩ theo hướng khác là dùng 1rơle nhiệt(có thể chỉnh được như ở trong bàn là)mà vẫn chưa làm được.
          À, cái của tớ nó không phụ thuộc vào điện áp nguồn (240V thì vẫn chỉ nóng như 220V). Của cậu có được như thế không?

Comment

Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
            À, cái của tớ nó không phụ thuộc vào điện áp nguồn (240V thì vẫn chỉ nóng như 220V). Của cậu có được như thế không?
            bác có đùa không? ""không phụ thuộc vào điện áp nguồn"" điện áp nguồn còn 110V thì có nóng như 220V không?

Comment

Ổn định ở đây hiểu theo nghĩa đầu ra không đổi khi đầu vào thay đổi trong một dải (tương đối hẹp) nào đó, ví dụ 200-240 VAC. KHÔNG phải làm cái mỏ hàn vạn năng chạy đủ kiểu điện áp.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi hoasua_2005 Xem bài viết
                bác có đùa không? ""không phụ thuộc vào điện áp nguồn"" điện áp nguồn còn 110V thì có nóng như 220V không?
                Chính thế tớ mới nói 240V nóng như 220V mà không phải là 200V nóng như 220V

Comment

việc j mà phải suy nghi nhiều dùng mạch điều chỉnh đèn bàn đưa vào để vạn là xong ý mà

Comment

Nguyên văn bởi mai yeu Xem bài viết
                    việc j mà phải suy nghi nhiều dùng mạch điều chỉnh đèn bàn đưa vào để vạn là xong ý mà
                    Tôi chưa được rõ lắm.
                    Bạn có thể nói rõ hơn một chút được không?
                    Cám ơn bạn.
                    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                      Tôi chưa được rõ lắm.
                      Bạn có thể nói rõ hơn một chút được không?
                      Cám ơn bạn.
                      ý của bác ấy là dùng mạch dimer đó. thay đổi góc kích của triac để thay đổi temp . theo mình thì mua 1 cẩm biến nhiêt + 1 con pic rùi đo nhiêt độ về píc điểu khiển góc mở cho triac để thay đôi nhiệt độ của mỏ hàn, thêm vài con led 7 đoạn nữa là ok thành 1 bộ điểu khiên nhiệt rùi tất nhiên phải nó nút vặn set temp.
                      Mình cũng đang định làm cái mà chưa có time

Comment

Về tác giả

Collapse

KnowMore Tìm hiểu thêm về KnowMore

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X