Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch kích từ PIN 1.5 vôn thắp LED siêu sáng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mấy cái bác đưa còn cồng kềnh hơn cái mạch trang đầu nhiều, ko bít chạy cái gì mà chơi con trans to đùng
    CK6C -HUI

Comment

• cái trên cho các bác tham khảo mà sáng tạo cái riên của mình.
      mà có ai bắt làm giống y hệt đâu
      chìu ý bác luôn nhỏ cơ cây tăm

Comment

• ứng dụng mạch này có thể sử dụng vào đèn pin 1 bóng led của TQ không hả anh em , loại bóng này mình thấy có 2 tim ( 4 cọng râu nhỏ trong led ) pin đo khoảng 4v , tải sụt áp còn khoảng 3,5V . Xài được 4h , có xài mạch này vào đc ko và nếu được thì L1 , L2 quấn nhiu vòng và transitor nào xài được...?

Comment

• Vậy nếu em có nguồn 6v_ac nhưng muốn sài bóng luxenon thi bác nào có mạch kích ko
          cảm ơn các bác
          chúc các bác vui vẻ

Comment

• Hichic. Em làm thay đổi mạch ban đầu bằng cách quấn thêm một cuộn dây nữa, thành 3 cuộn, một 20vòng, một cuộn 30 vòng, cuộn 120v lấy điện ra ,thay vì nối vào Colector. Điện lên tận 7 vôn. Mà sao Led lại có lúc sáng lúc không!!!!

Comment

• Chào mọi người!
              Theo mình thì 2 cuộn dây này là độc lập. mình dùng Psim mô phỏng rồi.
              Có ai biết tại sao sách nói rằng cuộn dây trong mạch 1 chiều thì coi như dây dẫn??? Trong mạch này thì dùng đc??? Pro nào giải thích nguyên lý mạch này đc không???

Comment

• Mình bỏ cuộn dây L1 đi, chạy Psim vẫn vậy????

Comment

• Nguyên văn bởi princess_123 Xem bài viết
                  Chào mọi người!
                  Theo mình thì 2 cuộn dây này là độc lập. mình dùng Psim mô phỏng rồi.
                  Có ai biết tại sao sách nói rằng cuộn dây trong mạch 1 chiều thì coi như dây dẫn??? Trong mạch này thì dùng đc??? Pro nào giải thích nguyên lý mạch này đc không???
                  vào đây tự dịch đi chú
                  Joule thief - Wikipedia, the free encyclopedia

Comment

• Mạch này đúng ra là mạch boost coverter sử dụng 1 transistor dao động blocking làm driver.Cuộn cảm L1 được quấn ngược chiều L2. Ban đầu dòng điện qua trở qua L1 kích mở cực B của transistor lúc này gần như là ngắn mạch(Inm)(bởi không có chất siêu dẫn nên không ngắn mạch ngay được, mà phải có một khoảng thời gian) nên dòng qua cuộn L2 tăng từ 0 đến một giá trị nào đó trong một khoảng thời gian(rất ngắn) do biến thiên dòng điện đột ngột, cuộn L2 sinh ra suất điện động cảm ứng và tác dụng lên cuộn L1(quấn ngược chiều) làm xuất hiện dòng cảm ứng trong L1 triệt tiêu dòng kích transistor và quay về trạng thái ban đầu. Khi đó I ngắn mạch của L2 được dồn qua con diot(led). Đại khái là như thế, công thức tính toán rất dài, và các bạn cũng không có máy đo cuộn cảm nên chả post lên làm gì. À mình đã làm mạch này dùng 555 làm driver nâng áp từ 9V lên 100V không tải, nạp vào tụ rồi cho xả to như pháo.

Comment

• tại sao phải dùng pin 1,5v trong khi đó ra chợ trời mua 1 cục pin điện thoại 3.7v giá 5k về có thể làm đèn pin sạc được mà chẳng cần mấy cái mạch kích hao phí này
                      Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
                        tại sao phải dùng pin 1,5v trong khi đó ra chợ trời mua 1 cục pin điện thoại 3.7v giá 5k về có thể làm đèn pin sạc được mà chẳng cần mấy cái mạch kích hao phí này
                        Vậy không có mạch kích nó có thắp được bóng compac không??

Comment

• Nguyên văn bởi Đức_CDT Xem bài viết
                          Vậy không có mạch kích nó có thắp được bóng compac không??
                          bạn đang đùa tôi hay bạn thực sự không biết? anh em đang nói về dùng pin để thắp led siêu sáng, bạn nhảy vào bảo thắp bóng compac, pin 3,7v thắp bóng compac 220v ( ít nhất 180v nó mới sáng) không dùng mạch kik thắp bằng niềm tin ah @@ ( mà củng không có ai điên đến mức dùng pin thắp bóng compac đâu bạn ah, bóng compac thì phải dùng ac q may ra mới chịu nổi)

Comment

• oh sorry vì đã đi lạc đề, nhưng bạn nói mạch này hao phí là không đúng vì mạch này có thể sử dụng pin đã vứt đi(dk tv không dùng được)mình đã thử. Không tin bạn lên mạng search "Joule thief" khoai tây nó làm rất nhiều.

Comment

• có thể dùng mạch để thắp bóng compact từ pin 3,7V,em đã từng làm rồi ạ!nhưng không được lâu đâu bác ơi!công suất hơi nhỏ
                              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                              Keep moving forward...

Comment

• eu pin từ điều khiển tivi em quăng ra thì nó củng đã hỏng rồi điện áp em đo trên cục pin hiện tại cái điều khiển em là 0.9v không biết khi em quăng nó còn nhiu. thắp led siêu sáng không biết được 5 hay 10s ? trong khi đó 1 cell pin điện thoại bán ngoài chợ trời giá 5k có thể thắp dc 1, 2 hay cả chục led siêu sáng hết pin thì sạc lại xài tiếp mặc khác nó sử dụng trực tiếp điện từ pin =>> hao phí là 0, trong khi đó cái "Joule thief" gì đấy nói chung đều dựa trên nguyên lí dao động blocking ( dao động nghẹt) hiệu suất là rất thấp ( hao phí ở đây là hiệu suất ).

Comment

Về tác giả

Collapse

vuthaonguyen Tìm hiểu thêm về vuthaonguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X