Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch kích từ PIN 1.5 vôn thắp LED siêu sáng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    Mình nghĩ là hư cục pin chứ không phải hư mạch kích đâu vì cục sạc điện thoại phải qua mạch sạc rồi mới cắm vào pin. Nếu bạn cắm thẳng pin vào cục sạc thì nó sẽ bị chai thậm chí có thể nổ pin.
    À! chắc do mình mô tả chưa rõ lắm. Tình hình là như vầy: Đèn pin mình có 1 cổng sạc. Mình bị hư cục sạc đi theo đèn nên mình dùng cục sạc của điện thoại nokia rồi cắt lấy jack (jack đực) của cục sạc cũ gắn vào cục nokia để sạc. Hoạt động jack (jack cái) trong đèn pin giống như jack 3.5'' của tai nghe (tức là khi gắn jack đực bên ngoài vào thì nó ngắt nguồn với mạch kích, và bóng đèn sẽ không sáng khi sạc). Nhưng do mình táy máy nghịch phá nên vô tình đã làm mạch kích vừa nhận được nguồn từ pin, vừa nhận được nguồn từ cục sạc. và như thế làm mạch kích bị hỏng (chắc do nguồn bên ngoài mạnh quá).

Comment

• Nguyên văn bởi nvkho8x Xem bài viết
      À! chắc do mình mô tả chưa rõ lắm. Tình hình là như vầy: Đèn pin mình có 1 cổng sạc. Mình bị hư cục sạc đi theo đèn nên mình dùng cục sạc của điện thoại nokia rồi cắt lấy jack (jack đực) của cục sạc cũ gắn vào cục nokia để sạc. Hoạt động jack (jack cái) trong đèn pin giống như jack 3.5'' của tai nghe (tức là khi gắn jack đực bên ngoài vào thì nó ngắt nguồn với mạch kích, và bóng đèn sẽ không sáng khi sạc). Nhưng do mình táy máy nghịch phá nên vô tình đã làm mạch kích vừa nhận được nguồn từ pin, vừa nhận được nguồn từ cục sạc. và như thế làm mạch kích bị hỏng (chắc do nguồn bên ngoài mạnh quá).
      mạch đó mình nghĩ là mạch driver chứ ko phải kích đâu vì 3.7V cho led siêu sáng là đúng áp của nó rồi, có thể cái driver hư rồi kéo theo làm hư lớp bán dẫn bên trong led

Comment

• Nguyên văn bởi nvkho8x Xem bài viết
        Chào các bạn! Mình có một cây đèn pin xài led siêu sáng Q5 (thấy quảng cáo của CREE), pin sạc 3,7v 3000mA. hôm trước do hư cục xạc theo đèn nên mình dùng cục sạc điện thoại chế lại (vì pin điện thoại cũng 3,7v mà). Lúc cắm sạc do hơi ẩu nên mạch kích áp đã bị hỏng, hiện tại đèn pin chỉ hơi sáng (sáng như mắc đèn trực tiếp vào pin) chứ không sáng như lúc mới mua. Bạn nào có mạch kích nào thay thế được mách mình với. Đèn mình mua 400k mà giờ không sáng bằng đèn pin 25k thì ức chế quá. Thank các bạn nhiều.
        Gửi các bạn thông tin đèn pin của mình: Đèn pin ULtra Fire 18650 3000mAh | Mualaloi.com | Đồ dùng gia đình
        mình không nói về mạch nhưng nói về LED: có thể LED của bạn đã bị hỏng, khi bị hỏng thì không thể phục hồi (lí do: đèn quá sáng và hoạt động lâu sinh ra nhiệt độ quá nhiệt độ cho phép mà không làm nguội kịp làm hư chip LED, hầu hết đèn china đều bị). Nếu LED không hỏng, bạn có thể thử cách cắm trực tiếp vào pin, đèn sẽ sáng ở mức tối đa nhưng bạn phải tắt ngay sau đó, nếu bạn để lâu thì quá nhiệt sinh ra cháy LED, nếu LED bạn sáng mờ thì LED đã hỏng rồi. Như vậy có thể driver hỏng, sạc hỏng, LED hỏng, thay mới thôi.
        Last edited by alex phan; 19-09-2012, 18:16.

Comment

• điều quan trọng đối với đèn LED là driver phải cho ra dòng ổn định để LED bền, LED cần có tản nhiệt vừa đủ hoặc mát hơn thì hiệu suất cao hơn ( thường thì LED sáng 100% ở 25 độ C theo lý thuyết nhưng cũng có loại đạt độ sáng 100% ở 85 độ C).
          khi cắm pin trực tiếp vào LED thì LED sẽ sáng mạnh nhưng nếu không giải nhiệt thì LED sẽ tiêu. Cục pin 3.7v thường có cường độ xả điện chuẩn là là 350mAh hoặc la max sẽ là 1/2 cường độ dòng điện của pin tùy theo mạch tích hợp trong cục pin ( nếu pin dỏm thì ko có mạch, mau hết pin, mau hư pin...).
          nếu đèn pin bạn dùng là Cree Xr-E Q5 thì cường độ dòng điện max la 1000mAh theo lý thuyết, thực tế thì nó sẽ hoạt động ở mức 260,250,500,700mAh đối với con này là an toàn ( max. test đối với em này là 350mAh).
          nếu cục pin của bạn là 3000mAh mà cắm trực tiếp vào thì dòng của nó la 1c2 (1500mAh) thì con XR-E này bị tèo ngay lập tức, nếu dòng là 1000mAh thì XR-E sẽ sáng ở 100% mức tối đa được 30s nhưng chắc chắn là giải nhiệt không hết ở mức này nên chip LED của XR-E cũng tèo luôn. tốt nhất là ko nên cắm LED trực tiếp vào LED nếu chưa biết dòng điện hoạt động của LED đó cũng như là dòng điện xả từ cục pin.

Comment

• Nguyên văn bởi alex phan Xem bài viết
            điều quan trọng đối với đèn LED là driver phải cho ra dòng ổn định để LED bền, LED cần có tản nhiệt vừa đủ hoặc mát hơn thì hiệu suất cao hơn ( thường thì LED sáng 100% ở 25 độ C theo lý thuyết nhưng cũng có loại đạt độ sáng 100% ở 85 độ C).
            khi cắm pin trực tiếp vào LED thì LED sẽ sáng mạnh nhưng nếu không giải nhiệt thì LED sẽ tiêu. Cục pin 3.7v thường có cường độ xả điện chuẩn là là 350mAh hoặc la max sẽ là 1/2 cường độ dòng điện của pin tùy theo mạch tích hợp trong cục pin ( nếu pin dỏm thì ko có mạch, mau hết pin, mau hư pin...).
            nếu đèn pin bạn dùng là Cree Xr-E Q5 thì cường độ dòng điện max la 1000mAh theo lý thuyết, thực tế thì nó sẽ hoạt động ở mức 260,250,500,700mAh đối với con này là an toàn ( max. test đối với em này là 350mAh).
            nếu cục pin của bạn là 3000mAh mà cắm trực tiếp vào thì dòng của nó la 1c2 (1500mAh) thì con XR-E này bị tèo ngay lập tức, nếu dòng là 1000mAh thì XR-E sẽ sáng ở 100% mức tối đa được 30s nhưng chắc chắn là giải nhiệt không hết ở mức này nên chip LED của XR-E cũng tèo luôn. tốt nhất là ko nên cắm LED trực tiếp vào LED nếu chưa biết dòng điện hoạt động của LED đó cũng như là dòng điện xả từ cục pin.
            bạn nào ở sài gòn có kinh nghiệm về làm mạch LED, mình có việc cần nhờ nhé?

Comment

• Em thử dùng mạch kích từ 1.5 lên 3 vôn cho pin 3 vôn nhưng đèn không sáng hơn, có vẻ cái này chỉ hiệu quả khi dùng pin 1.5v . Em muốn làm 1 mạch 3v, kích lên cho nhiều led sáng trong đèn pin nhưng chưa biết phải dùng transito loại nào. Quấn dây ra sao. Giúp em với

Comment

• cac pac cho em cai so do mach duoc ko.

Comment

• Em phát hiện cái mạch này có thể mod lại từ mạch trong cái vợt muỗi cũng được, đem bỏ bớt linh kiện, cần thì quấn lại dây nếu không lỡ tay chạm vô cái cuộn ra mấy trăm vôn là tiêu cái tay.

Comment

• noi chung la mach rất hay, khi cup dien thi dung cung tien lắm, quan khoang 8 vòng thì vẫn sáng nhu thuòng.

Comment

• kich led dung 555

co ai làm voi 555 sang 7 den led chua?

Comment

• Lần đầu tiên thử làm mạch là với cái mạch Joule Thief này

Click image for larger version

Name:	268571_554030867943013_130367157_n.jpg
Views:	2
Size:	60.7 KB
ID:	1372221

Comment

• bạn ơi làm ơn cho mình hỏi là mạch của bạn có nạp điện từ máy phát điện gió vào acquy k

Comment

• tôi có một vấn đề xin các ae chỉ giúp.xin cảm ơn trước
                            tôi đang làm một cái máy phát điện mini. tôi dùng 2 mô tơ 9v/cái. để phát điện làm sáng đèn led. nhưng tôi muốn lấy dòng này làm sáng khoảng 10 led khác cùng một lúc. mong ae giúp đỡ. xin thành thật cảm ơn. nếu mua thì mua nó ở đâu. xin cho mạch điện luôn được chứ ạ. tôi thành thật cảm ơn.

Comment

• cái mà tôi nói làm phiền anh em vào blog violet.vn/hoahongden142917 => vào mục Tư liệu =>Công nghệ > Tư liệu tham khảo > vào file fim "mời anh em xem" để xem. tôi muốn làm mô hình giống như vậy nhưng không có cái mạch thu điện lại để phát hết một lúc nhiều bóng led như vậy,

Comment

• ý tuong cua ban la khong tuỏng day

Comment

Về tác giả

Collapse

vuthaonguyen Tìm hiểu thêm về vuthaonguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X