Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi designer Xem bài viết
    Mình làm mạch passing dùng 555 với nút nhấn thôi, còn vụ cảm ứng của bạn đành nhờ anh em giúp bạn vậy.
    Bên biker có hướng dẫn cụ thể cách làm passing nhưng cũng chỉ là nút nhấn, cảm ứng chạm mass sườn xe dễ chập mạch khi đi nước nên người ta không thích!
    Tặng bạn link về cảm ứng nè Touch Switch
    Have fun!
    thanks bác để mình xem coi có mạch nào hay không làm thử típ.haha. ý mình mún là cần đụng vào dây chạm tay là relay nhảy. không nối chung chạm tay với + hay -

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
    mình sửa lại rồi đấy. Mà passing nghĩa là thế nào vậy bạn. Bạn định lắp vào xe để nó hoạt động thế nào vậy
    Mà làm kiểu sờ chạm thế này nhiều khi cũng bất tiện. Mùa hè ko sao nhưng mùa rét đeo găng tay ko lẽ tháo ra sờ rồi lại đeo vào. Trước mình cũng có lắp nhưng vì lí do này nên đành tháo ra
    pasing là đá đèn xe hơi áh bác. y tưởng của mình là khi chạm tay zô chỗ cảm ứng relay nhảy điều khiển cấp nguồn cho đèn pha sáng. mình trong sài gòn nên chắc không đeo găng tay mùa đông đâu. hiihi. xem hình của bác thấy dây + nối với phần ngoài của dây bọc kim hả ? bác giải thik xíu về phần đó được hem ? nhìn giống dùng tay chạm + với điển chạm tay ????

Comment

Để ráp mạch chạm sử dụng với accu ko thể ráp mạch bình thường được,vì mase nguồn hay vcc ko dẫn vào người.Muốn mạch hoạt động được như thế, phải dùng mạch cao tần tạo ra tần số cao khi đó ko cần mase hay vcc nối với người vẫn hoạt động.

Trong các bài viết trước tôi đã nói dùng mạch 555 ko ổn định nhưng các bạn không tin vì không nắm được nguyên lý của mạch.Tôi sẽ vẽ lại cho bạn mạch này từ mạch thực tế của nước ngoài dùng mạch cao tần,cũng đơn giản thôi bạn đừng lo mạch phức tạp.

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
        Để ráp mạch chạm sử dụng với accu ko thể ráp mạch bình thường được,vì mase nguồn hay vcc ko dẫn vào người.Muốn mạch hoạt động được như thế, phải dùng mạch cao tần tạo ra tần số cao khi đó ko cần mase hay vcc nối với người vẫn hoạt động.

Trong các bài viết trước tôi đã nói dùng mạch 555 ko ổn định nhưng các bạn không tin vì không nắm được nguyên lý của mạch.Tôi sẽ vẽ lại cho bạn mạch này từ mạch thực tế của nước ngoài dùng mạch cao tần,cũng đơn giản thôi bạn đừng lo mạch phức tạp.
        kaka. hôm bữa giờ cứ hi vọng rùi thất vọng. cứ zui zui lại bùn bùn.nhưng thế cũng hay. điện tử mà. đúng không các bạn. trong khi chờ bác eprom up mạch của bác lên mình có xem link bác designer gửi lên thấy có mạch này. các bác coi coi có đáp ứng được nhu cầu của mình hem.

The Touch Switch circuit above is a very complex design to do a simple task. It is also a very poor design as the biasing (turn-on) for the output transistor is via a resistor and the output transistor is turned off by taking the biasing current to the 0v rail. This is a wasteful design if the circuit is to be powered by a battery.

không rành tiếng anh lắm nhưng nhờ google dịch không hiểu câu giữa. với lại mạch này xài nhìu linh kiện quá.hihi

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
          thanks bác để mình xem coi có mạch nào hay không làm thử típ.haha. ý mình mún là cần đụng vào dây chạm tay là relay nhảy. không nối chung chạm tay với + hay -

pasing là đá đèn xe hơi áh bác. y tưởng của mình là khi chạm tay zô chỗ cảm ứng relay nhảy điều khiển cấp nguồn cho đèn pha sáng. mình trong sài gòn nên chắc không đeo găng tay mùa đông đâu. hiihi. xem hình của bác thấy dây + nối với phần ngoài của dây bọc kim hả ? bác giải thik xíu về phần đó được hem ? nhìn giống dùng tay chạm + với điển chạm tay ????
          nối để chống nhiễu(vì từ mạch tới điểm chạm tay cách xa nhau ) thôi chứ ko chạm vào +.
          Vì xe máy khung sườn đc nối với cực- nên dùng trans pnp là chạy tốt, npn khó mà chạy đc

Comment

nối để chống nhiễu(vì từ mạch tới điểm chạm tay cách xa nhau ) thôi chứ ko chạm vào +.
            Vì xe máy khung sườn đc nối với cực- nên dùng trans pnp là chạy tốt, npn khó mà chạy đc
            mà dây bọc kim là dây gì bác ? Tại thấy lõi là dây chạm tay. Vỏ ngoài lại nối +

Comment

kaka. hôm bữa giờ cứ hi vọng rùi thất vọng. cứ zui zui lại bùn bùn.nhưng thế cũng hay. điện tử mà. đúng không các bạn. trong khi chờ bác eprom up mạch của bác lên mình có xem link bác designer gửi lên thấy có mạch này. các bác coi coi có đáp ứng được nhu cầu của mình hem.

The Touch Switch circuit above is a very complex design to do a simple task. It is also a very poor design as the biasing (turn-on) for the output transistor is via a resistor and the output transistor is turned off by taking the biasing current to the 0v rail. This is a wasteful design if the circuit is to be powered by a battery.

không rành tiếng anh lắm nhưng nhờ google dịch không hiểu câu giữa. với lại mạch này xài nhìu linh kiện quá.hihi
              Giải thích mạch:
              Khi chưa chạm vào mạch,Q2 được phân cực qua R2 điện thế chân C là 0 volt ---> Q3 không dẫn ---->Q4 được phân cực qua R5,R6,R7----> đèn sáng.
              Khi chạm tay vào mạch,tín nhiệu nhiễu cao tần cơ thể được Q1 khuyếch đại----> chân C Q2 có tín hiệu xung--->C2 và c2 được nạp điện----->Q3 dẫn,chân C Q3 là 0 volt------>Q4 mất nguồn phân cực đèn tắt.

Lý thuyết mạch hoạt động như thế,đèn sáng tự động tắt tùy vào giá trị tụ C2 nhưng mạch sẽ không hoạt động được vì ngay tần đầu,Q1 không thể khuyếch đại tín hiêu nhiễu cơ thể để Q2 hoạt động nạp điện cho C1 và C2 ----> toàn bộ mạch sẽ không hoạt động giống như các mạch bạn đã thí nghiệm.

Chờ tôi vẽ lại mạch điều khiển đèn chạm tay của Mỹ sản xuất cho bạn,mau thôi.

Comment

Sao ko nói sớm là lắp vào xe máy. Lắp vào xe máy thì trans dùng loại pnp đi, npn ko chạy đc đâu.
                Chính xác .
                Bạn pvtien7 chỉ cần ráp mạch 3 con tranistor như trước , nhưng nhớ đổi các con trans. là PNP (C1815 thay bằng A1015 , D468 thay = B562) , đổi đầu con diode lại, cấp nguồn âm(-) phía trên ( đầu relay), dương(+) phía dưới ( chân E trans ) là mạch chạy ngay.
                Lý do : khi bạn chạm tay vào , tương đương bạn nối 1 điện trở R từ điểm chạm tay và sườn máy , mà sườn máy thì nối với cực âm bình, vậy các trans được phân cực và dẫn rất tốt đó bạn.
                Thân
                Last edited by mita-e; 29-11-2011, 09:51.

Comment

Nguyên văn bởi mita-e Xem bài viết
                  Chính xác .
                  Bạn pvtien7 chỉ cần ráp mạch 3 con tranistor như trước , nhưng nhớ đổi các con trans. là PNP (C1815 thay bằng A1015 , D468 thay = B562) , đổi đầu con diode lại, cấp nguồn âm(-) phía trên ( đầu relay), dương(+) phía dưới ( chân E trans ) là mạch chạy ngay.
                  Lý do : khi bạn chạm tay vào , tương đương bạn nối 1 điện trở R từ điểm chạm tay và sườn máy , mà sườn máy thì nối với cực âm bình, vậy các trans được phân cực và dẫn rất tốt đó bạn.
                  Thân
                  Cũng không được đâu bạn,vì người của bạn đâu có chạm vào sườn máy mà lấy điện âm?tay lái xe bọc cao su cách điện rồi.

Comment

nếu như bác eprom nói tay lúc nào cũng phải chạm mass sườn thì hơi bất tiện áh bác mita-e. vì hok lẽ lúc nào cũng fải nối mình vào mass xe.hihi. vẫn có cái tay thắng có thể mass với người nhưng hem lẽ lúc nào cũng phải chạm tay thắng.

vậy chờ bác eprom thui. chứ làm mạch nữa lại hem chạy được nữa. đuối òy.haha. còn cái mạch mình comment số 78 chắc hem được rùi. nó ngược mà. đụng zô là đèn tắt.

Comment

Ko phải chạm vào sườn xe đâu bạn. Mạch mình lắp vào xe chạy ngon lành

Comment

mà dây bọc kim là dây gì bác ? Tại thấy lõi là dây chạm tay. Vỏ ngoài lại nối +
                        là dây đồng trục như là dây anten,dây audio

Comment

là dây đồng trục như là dây anten,dây audio
                          àh có nghĩa là lõi đồng trục là điểm chạm tay. còn phần dây ngoài xoắn xoắn lại nối + zô đó. không cho 2 tụi nó chạm nhau. chỉ cần chạm lõi là ok ??? nếu khoảng cách cỡ 10cm thì cần chống nhiễu hem bác ? xài 1 dây lun được hem ?

Comment

Vẽ lại mạch xong rồi gởi cho bạn đây:

Giải thích mạch:
                            -2 cổng not của ic 40491/1 và 4049/2 tạo thành mạch dao động với tần số 1 Mhz tại điểm B.
                            -Tín hiệu dao động qua diode 4007 nạp vào tụ 10 mf tại điểm C.
                            -Tại đầu out của 4049/4 ra điện thế -
                            -Transistor c828 không dẫn relay không hoạt động.

khi chạm tay vào mạch tại touch pad:
                            -tín hiệu 1mhz bị đoãn mạch.
                            -tại điểm C có áp là o volt.
                            -Tại đầu out của 4049/4 ra điện thế +
                            -Transistor c828 dẫn relay hoạt động.

Mạch này xịn,ráp cho đèn điều khiển chạm tay vào thì đèn sáng đấy.Chúc bạn thành công
                            Last edited by êprom; 29-11-2011, 16:30.

Comment

kaka. chân thành cám ớn bác. lại nhật tảo 1 chuyến rùi. nhưng bác cho hỏi con 4049 giá nhiu zậy. sợ ra bị thuốc 10K/con quá.haha

nếu không mún có led báo hiệu thì bỏ led với r470 được fải hem bác ?

Comment

kaka. chân thành cám ớn bác. lại nhật tảo 1 chuyến rùi. nhưng bác cho hỏi con 4049 giá nhiu zậy. sợ ra bị thuốc 10K/con quá.haha

nếu không mún có led báo hiệu thì bỏ led với r470 được fải hem bác ?
                                Nếu không muốn báo hiệu bỏ led thay r 470ohm thành 4.7k để khỏi hư transistor c828.

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X