Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
    mình chỉ cắm zô acquy tét thui chứ chưa có chạy.chạm tay relay không nhảy nhưng 1 tay chạm + 1 tay chạm mạch thì relay nhảy
    mình dùng 3 con C1815, bạn thử test với nguồn biến áp đi

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      mình dùng 3 con C1815, bạn thử test với nguồn biến áp đi

mạch đó mình test với nguồn biến áp thì có trở 100K chạm không nhảy RL. 1 tay chạm mạch 1 tay chạm + RL nhảy. Nếu không có trở 100K chạm zô è è è. cho tụ zô RL nhảy OK. gắn zô acquy xe máy thì 1 tay chạm mạch 1 tay chạm + RL mới nhảy ???

Comment

chạm như vậy thì relay nhảy. nhưng chỉ chạm 1 ngón vào chỗ chạm tay thì relay chẳng suy chuyển.hix

còn nếu tháo trở 100K ra thì relay kêu è è è quài mà hem dứt khoát !!!
        Như vậy là có thể kết luận được rồi,mạch của bạn hệ số khuyếch đại quá kém dù đã đấu darlington.Khi bạn bỏ trở 100K ra dòng iB transistor lớn lên,nhưng transistor chưa đủ bảo hoà nên relay không đủ điện đóng relay nên kêu re re.Bạn nên bỏ con transistor cuối cùng thay bằng mấy con c828,hay c1815 vì con này hệ số khuyếch đại kém.Mấy relay loại này chỉ có 30mA nên c828,c1815 dư sức hoạt động mà hskd lại lớn.

Comment

hix. giờ phải đi công chuyện òy. để tối zìa làm với 3 con C828 như bác êprom với bác chung1608 nói coi seo. còn zụ nguồn acquy với nguồn biến áp có ảnh hưởng gì không bác ?

Comment

hix. giờ phải đi công chuyện òy. để tối zìa làm với 3 con C828 như bác êprom với bác chung1608 nói coi seo. còn zụ nguồn acquy với nguồn biến áp có ảnh hưởng gì không bác ?
            Bạn không nên ráp mạch chạm tay như thế này vì đòi hỏi hệ số khuyếch đại quá lớn rất dễ bị nhiễu.Bạn làm mạch chạm tay hình răng lược, nữa răng lược lên nguồn +,nữa răng lược vào chân B transitor. Khi chạm tay vào 2 nữa răng lược sẽ phân cực cho transitor đóng relay,như thế an toàn không sợ bị nhiễu.

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
              Bạn không nên ráp mạch chạm tay như thế này vì đòi hỏi hệ số khuyếch đại quá lớn rất dễ bị nhiễu.Bạn làm mạch chạm tay hình răng lược, nữa răng lược lên nguồn +,nữa răng lược vào chân B transitor. Khi chạm tay vào 2 nữa răng lược sẽ phân cực cho transitor đóng relay,như thế an toàn không sợ bị nhiễu.
              ak ak. bác có thề cho mình xin cái mạch 2 nữa răng lược được hok ? mình gà lắm. chỉ bít hàn theo mạch thui. rùi có gì chưa đúng mới hỏi anh em àh !!! theo mình hiểu như bác nói thì nếu làm 2 nửa răng lược thì mấy tiếp điểm chạm tay zậy bác ?

Comment

ak ak. bác có thề cho mình xin cái mạch 2 nữa răng lược được hok ? mình gà lắm. chỉ bít hàn theo mạch thui. rùi có gì chưa đúng mới hỏi anh em àh !!! theo mình hiểu như bác nói thì nếu làm 2 nửa răng lược thì mấy tiếp điểm chạm tay zậy bác ?
                bỏ bớt 1 transistor thì dùng 2 điểm chạm như EEPROM nói

Comment

Cũng chỉ có 1 điểm chạm tay vào 2 cái răng lược cùng 1 lúc thôi.Bạn tháo cái remod tivi ra xem cái răng lược thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                    Cũng chỉ có 1 điểm chạm tay vào 2 cái răng lược cùng 1 lúc thôi.Bạn tháo cái remod tivi ra xem cái răng lược thế nào.
                    hihi chú chống chế hay quá như thế là chạm vào 2 điểm rồi

Comment

tặng bạn cái mạch đơn giản dùng NE555 đảm bảo chạy 100%
                      p/s:chỗ cái touch plate bạn dùng dây đồng hay dây kim loại gì cũng được!

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                        hihi chú chống chế hay quá như thế là chạm vào 2 điểm rồi
                        Có gì phải chống chế 2 điểm cùng 1 lúc thì như 1 điểm thôi.
                        cho anh bạn kia cái mạch rất đơn giản chỉ 1 transistor dư sức chạy.

Comment

Nguyên văn bởi vanquyet_vaa Xem bài viết

tặng bạn cái mạch đơn giản dùng NE555 đảm bảo chạy 100%
                          p/s:chỗ cái touch plate bạn dùng dây đồng hay dây kim loại gì cũng được!
                          Đây là cái mạch monostable, chân 2 cần kích xuống điện thế âm mới hoạt động,chân 2 lấy tay sờ vào chạy được mới lạ.

Comment

đã bảo chạy 100% mà biết thì thưa thốt hok biết dựa cột mà nghe bạn ak!

Comment

Nguyên văn bởi vanquyet_vaa Xem bài viết

đã bảo chạy 100% mà biết thì thưa thốt hok biết dựa cột mà nghe bạn ak!
                              he he chú đừng có nóng,tôi nói là có sách mách có chứng.xem tại đây:
                              555 and 556 Timer Circuits

Comment

ak ak. thanks anh em trên dientuvietnam nhiệt tình giúp mình. nhưng nhu cầu của mình chỉ là mạch chạm tay để kích relay 12v. dùng nguồn acquy 12v hoặc 9v hoặc 6v (mình bít dùng 780X. hihi) 1 điểm chạm thui vì mình định là gắn vào 1 con ốc nào đó trên xe máy để đụng zo6 kích relay. anh em giúp nhé. thanks !!!

cái video của bác vanquyet_vaa đâu có nối mass cho chân 2 đâu bác êprom. v64n chạy được mà. hihi

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X