Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển từ xa 16 thiết bị bằng sóng RF

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển từ xa 16 thiết bị bằng sóng RF

Trong các thiết bị điều khiển xạ trị bằng phóng xạ, cũng như chụp bức xạ Xquang, vấn đề an toàn cho nhân viên y tế là công việc quan trọng hàng đầu. Vì vậy việc điều khiển từ xa là vấn đề rất được các bạn trẻ quan tâm.

Điều khiển từ xa nếu dùng hồng ngoại hoàn toàn kém tác dụng trong lãnh vực này. Các nhân viên phòng x quang rất ngại phải chụp xquang tại giường bệnh nhân vì họ cũng chịu ảnh hưởng bức xạ gián tiếp,do đó họ đã đề nghị dùng sóng RF để điều khiển từ xa.

Từ nhu cầu đó tôi đã thiết kế mạch điều khiển từ xa bằng sóng RF điều khiển 16 thiết bị.Trên diễn đàn của chúng ta có quá nhiều đề tài điều khiển từ xa bằng sóng RF không biết có thừa hay không?Nếu các bạn thấy cần thiết tôi sẽ tặng các bạn toàn bộ mạch thu và phát RF của tôi,các bạn trẻ có thể dùng mạch này để điều khiển robot.

Kiến thức thì chả bao giờ thừa bác VVP ạ. Kiến thức đã được thực tế kiểm chứng còn quí hơn nữa. Nếu bác đã có nhã ý chia xẻ thiết kế, diễn đàn mừng còn không hết, ai dám chê thừa ? thành viên nào chê thừa, chọc ngoáy đảm bảo sẽ được "tiễn khách" ngay.

Về mặt chuyên môn, trên diễn đàn này có một vài thiết kế RF, nhưng chưa cái nào hoàn chỉnh cả. Thực tế vẫn còn rất nhiều vấn đề
    • Loạt bài về cặp thu phát PT2262, PT2272 của cựu Mod QueDuong đã bị tác giả tự xóa hết sau đợt xung đột tại diễn đàn.
    • Đám bài viết về RF nói chung của LanHuong chỉ có tính tham khảo, ứng dụng thực tế thế nào vẫn chưa được kiểm chứng.
    • Đám RF module của Microchip mặc dù tính năng rất tốt, ứng dụng đơn giản (về mặt phần cứng) nhưng thư viện phần mềm hỗ trợ lại phức tạp; giá thành 10$/chiếc cũng không rẻ.

Không ai phủ nhận một module với tính năng tốt giá khó mà rẻ, nhưng để sử dụng cho những công việc chỉ cần thu/phát theo một chiều thì 10$ là quá đắt so với các bo mạch một chức năng (chỉ thu hoặc chỉ phát) hiện đang bán rộng rãi trên thị trường.

Không gian dành cho thiết kế RF ở diễn đàn vẫn còn trống nhiều.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      Trong các thiết bị điều khiển xạ trị bằng phóng xạ, cũng như chụp bức xạ Xquang, vấn đề an toàn cho nhân viên y tế là công việc quan trọng hàng đầu. Vì vậy việc điều khiển từ xa là vấn đề rất được các bạn trẻ quan tâm.

Điều khiển từ xa nếu dùng hồng ngoại hoàn toàn kém tác dụng trong lãnh vực này. Các nhân viên phòng x quang rất ngại phải chụp xquang tại giường bệnh nhân vì họ cũng chịu ảnh hưởng bức xạ gián tiếp,do đó họ đã đề nghị dùng sóng RF để điều khiển từ xa.

Từ nhu cầu đó tôi đã thiết kế mạch điều khiển từ xa bằng sóng RF điều khiển 16 thiết bị.Trên diễn đàn của chúng ta có quá nhiều đề tài điều khiển từ xa bằng sóng RF không biết có thừa hay không?Nếu các bạn thấy cần thiết tôi sẽ tặng các bạn toàn bộ mạch thu và phát RF của tôi,các bạn trẻ có thể dùng mạch này để điều khiển robot.
      tặng em một bộ hén, có đk đc xa ko ạ??? hay là cho em file schematic+pcb
      Last edited by congtri1991; 24-09-2010, 13:44.

Comment

Rất hay là đằng khác, bác nên chia sẻ cách thức hơn là một mạch thực tế, ví dụ như cách mã hóa v..v... chúc bác nhận được nhiều lời cảm ơn từ các thành viên..
        Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
        Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

bác up vài cái hình lên cho anh em xem với, nếu dk khoan 500m thì làm máy bay, khủng bố ...
          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
          092 2838 712 --->>

Comment

Đây là mạch phát và thu RF có tần số vài trăm Mhz,tầm hoạt động <100m.Các em lưu ý cuộn dây cộng hưởng dao động L2 đã vẽ trực tiếp lên board mạch in. Cuộn L1 mua ngoài chợ Nhật tảo,nó như 1 điện trở có sơn màu Nâu ,đen ,đen (10mH).
            Chúc các em thành công.
            Attached Files

Comment

Em cũng một bộ bộ điều khiển RF được 2 cái relay để bật đèn ở Nhật Tảo giá 160K. Xài được 1 năm thì tèo. Giờ có mạch RF điều khiển được 16 devices của bác thì đỡ quá.
              Một lần nữa xin cảm ơn bác đã share.
              “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Đây là mạch phát và thu RF có tần số vài trăm Mhz,tầm hoạt động <100m.Các em lưu ý cuộn dây cộng hưởng dao động L2 đã vẽ trực tiếp lên board mạch in. Cuộn L1 mua ngoài chợ Nhật tảo,nó như 1 điện trở có sơn màu Nâu ,đen ,đen (10mH).
                Chúc các em thành công.
                ủa! cháu cứ tưởng cuộn dây dao động là phải quấn rồi hàn lên board chứ? vậy cuộn dây dao động này bác đã vẽ lên board,cháu cứ hàn linh kiện lên mạch à?????
                Lần đầu tiên cháu mới biết cuộn L được thiết kế như thế đấy,có phải để làm tần số dao động lên cao phải không bác?
                Cám ơn bác về bài học này.

Comment

Em đang làm về nhà thông minh,rất cần modul này của bác.Mong được bác chỉ bảo và giúp đỡ thêm.SDt của em:01656053609

Comment

hi hi, em cũng khoái cái vụ RF này lắm, nhưng khổ nổi là làm chưa bao giờ thành công, mong anh chị em cô gì chú bác ai có lòng hảo tâm thì chỉ giáo nhìu nhìu để tụi học trò nghèo này được thêm tí kiến thức ạ!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi kysyrong0804 Xem bài viết
                      Em đang làm về nhà thông minh,rất cần modul này của bác.Mong được bác chỉ bảo và giúp đỡ thêm.SDt của em:01656053609
                      Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                      hi hi, em cũng khoái cái vụ RF này lắm, nhưng khổ nổi là làm chưa bao giờ thành công, mong anh chị em cô gì chú bác ai có lòng hảo tâm thì chỉ giáo nhìu nhìu để tụi học trò nghèo này được thêm tí kiến thức ạ!!!!!!
                      Các em gặp khó khăn thế nào, nói thế sao giúp em được? Hay em không hiểu nguyên lý của mạch cần tôi giải thích?

Comment

Chúc các em thành công.
                        [FONT="Arial"]
                        [/FONT]

bác cho em hỏi con điều khiển của bác co thể sử dụng hai phím chức năng cùng một lúc được không nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi nikkothanh Xem bài viết

[FONT="Arial"]
                          [/FONT]

bác cho em hỏi con điều khiển của bác co thể sử dụng hai phím chức năng cùng một lúc được không nhỉ?
                          Không thể được,đây chỉ là phần giao tiếp điều khiển.Muốn sử dụng 2 chức năng cùng 1 lúc,em bấm tuần tự từng chức năng sau đó lấy 4 bit ra cho vào vdk để điều khiển.

Comment

vấn đề của nikkothanh hay đó bác vi van pham co thể thiết kế giúp em một bộ được ko để em lắp vào con con cẩu trục của em đỡ phải dây dợ lằng nhằng sdt cua em 0972880009

Comment

Nguyên văn bởi ducthu2310 Xem bài viết
                              vấn đề của nikkothanh hay đó bác vi van pham co thể thiết kế giúp em một bộ được ko để em lắp vào con con cẩu trục của em đỡ phải dây dợ lằng nhằng sdt cua em 0972880009
                              Để 2 thiết bị cùng họat động 1 lúc thì thiếu gì cách?thiết bị thứ 1 họat động qua 1 mạch chốt,khi thiết bị thứ 2 họat động nhờ có mạch chốt thiết bị thứ 1 vẫn họat động.Đâu có gì quá khó khăn.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X