Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp dây đi có đúng không và Nồi cơm điện từ IH bị hư do cắm nhầm điện có hình.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
    Nếu muốn chứng minh em đúng ,tôi sai hãy làm dòng không tải biến thế tăng mà không thay đổi số vòng và điện thế .
    Bác muốn dòng không tải tăng lên thì giảm tần số xuống còn 5Hz chẳng hạn. Hoặc tăng tần số lên cho cái lõi biến thế nó nóng lên gây tổn hao thì dòng tăng.
    Còn cố định ở 220V/50Hz thì bác mắc nối tiếp với 1 cái tụ, khi đó ta có mạch R-L-C mắc nối tiếp (R là điện trở thuần của cuộn dây biến áp). Chọn giá trị tụ thích hợp để điều kiện cộng hưởng xảy ra (Zl = Zc), khi đó tổng trở chính là R. Với biến áp đổi nguồn có điện trở cuộn dây cỡ một vài Ohm thôi thì cái cầu chì nhà bác nó nổ tung ra !
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Biến áp dây đi có đúng không và Nồi cơm điện từ IH bị hư do cắm nhầm điện có hình.

Nguyên văn bởi nhapvanlong Xem bài viết
      Như vậy,buổi sáng bác nấu cơm bình thường, chứng minh cái biến thế tốt.
      Buổi chiều bác nấu cơm, cắm vào nguồn 110 volt lúc đó VDR mới nổ,nối tắt nguồn 110 volt do đó mới nổ văng dây điện ra ,chứ không phải là biến thế đứt ( trước đó bác nấu cơm tốt mà) rồi mới nổ VDR, cháy biến thế.
      Bác HTTTTH nói không đúng trong trường hợp này.

Nếu đứt biến thế đoạn 100 volt đến 110 volt thì không thể có 110 volt .Chỉ đứt dây 100 volt hàn ra ổ ghim điện mà thôi.Bác nói chính xác đấy.
      Bác nhapvanlong này,sáng đó mình nấu cơm,nồi cơm IH nước chưa sôi,đã sảy ra sự cố,đứt mối nối bên trong máy biến áp,làm mất điện cổng 100v,em mới rút jách 100v,cắm sang cổng 110v,vừa cắm vào thì nghe bốp,nồi cơm IH xì khói,rồi em mới lẹ làng trút nồi gạo sang nồi hầm áp suất để nấu tiếp,vậy em mới biết nấu cơm nồi hầm áp suất,cơm dở tệ,túm lại nồi cơm IH sáng đó không hoàn thành nhiệm vụ ạ.Còn sau sự cố em tháo cái biến áp ra,mới biết nó bị đứt dây,bác nhapvanlong xem hình cụ thể bên trên ạ.
      Họ và Tên thật là Phan Văn Phúc.
      Địa chỉ : 312/43,P4,Q4,HCM,gần cầu Kênh Tẻ.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
        Bác muốn dòng không tải tăng lên thì giảm tần số xuống còn 5Hz chẳng hạn. Hoặc tăng tần số lên cho cái lõi biến thế nó nóng lên gây tổn hao thì dòng tăng.
        Còn cố định ở 220V/50Hz thì bác mắc nối tiếp với 1 cái tụ, khi đó ta có mạch R-L-C mắc nối tiếp (R là điện trở thuần của cuộn dây biến áp). Chọn giá trị tụ thích hợp để điều kiện cộng hưởng xảy ra (Zl = Zc), khi đó tổng trở chính là R. Với biến áp đổi nguồn có điện trở cuộn dây cỡ một vài Ohm thôi thì cái cầu chì nhà bác nó nổ tung ra
        Mấy cái biến tần đưa tần số lên cao để tốc độ motor tăng, chắc cháy hết rồi?Người ta truyền tín hiệu lên đường dây tải 220 volt thì cháy hết biến thế rồi? Với biến áp 50h, đưa tần số cao vào dòng không tải sẽ thấp hơn dòng tần số 50h.Đừng nói bậy.
        Xem lại bài của tôi viết lúc trước nè.

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
        Tổng trở của 1 biến thế lệ thuộc vào số vòng biến thế,tần số,mật độ từ của lỏi sắt.
        Một biến thế dùng nguồn 220 volt sẽ có tổng trở cố định và em không thể làm dòng của biến thế tăng lên được.Nói cách khác đó là 1 điện trở.
        Trong các suvolteur hay ổn áp dòng tăng vì tải ghép // với cuộn dây.
        Làm biến thế tăng dòng không tải phải nằm ngoài cách tôi đã nêu.
        Last edited by vi van pham; 31-07-2013, 14:20. Lý do: sửa văn cho nhẹ nhàng.

Comment

Nguyên văn bởi phuc312 Xem bài viết
          Bác nhapvanlong này,sáng đó mình nấu cơm,nồi cơm IH nước chưa sôi,đã sảy ra sự cố,đứt mối nối bên trong máy biến áp,làm mất điện cổng 100v,em mới rút jách 100v,cắm sang cổng 110v,vừa cắm vào thì nghe bốp,nồi cơm IH xì khói,rồi em mới lẹ làng trút nồi gạo sang nồi hầm áp suất để nấu tiếp,vậy em mới biết nấu cơm nồi hầm áp suất,cơm dở tệ,túm lại nồi cơm IH sáng đó không hoàn thành nhiệm vụ ạ.Còn sau sự cố em tháo cái biến áp ra,mới biết nó bị đứt dây,bác nhapvanlong xem hình cụ thể bên trên ạ.
          Bác đã làm thí nghiệm tháo dây 100 volt ra tạo hiện trường giả và đo đã có kết quả là 110 volt ,đâu có tăng điện thế.

Comment

Thì đã rõ,cái nồi cơm IH cũa mình không chịu nổi áp 110v,nên mới xì khói,các bác xài nồi IH 1L8 national nên lưu ý nhé,còn bác nào muốn thử thì
            Họ và Tên thật là Phan Văn Phúc.
            Địa chỉ : 312/43,P4,Q4,HCM,gần cầu Kênh Tẻ.

Comment

Thì đã rõ,cái nồi cơm IH cũa mình không chịu nổi áp 110v,nên mới xì khói,các bác xài nồi IH 1L8 national nên lưu ý nhé,còn bác nào muốn thử thì
              có lẽ cái nồi của bác nó bị hư vì đứt dây đường 100v ,đứt đường 100v đến 110v hoặc từ 0 đến 100, nên 2 đầu của lỗ cắm 110 v có áp của 220v, (bác Yidage đã dẫn chứng)vì thế ZNR mới hư , chứ nồi 100v cắm 110 thì theo tôi biết sẽ không hư ZNR được, nó phải trên 125v thì mới hư ZNR .

Comment

...Bác HTTTTH nói không đúng trong trường hợp này...
                Tôi và ông đưa ra 2 giả thiết. Nếu giả thiết của ông đúng thì giả thiết của tôi sai chỗ nào.
                Ông có thể đúng trong trường hợp này là vì ông hên, linh kiện nó chết trùng với lúc chuyển ổ cắm.
                Nhưng tôi vẫn không "tâm phục khẩu phục" đâu nhé. Tôi sẽ đúng trong nhiều trường hợp còn lại, là khi biến áp gặp sự cố ở đầu ra như tôi vẽ tại #39. Trong những trường hợp đó, ông có công nhận rằng lối ra 110V sẽ có điện áp 220V chứ? Khi nồi đã bị ngắt điện, trở nội của nồi đang cao, mắc nối tiếp với 1/2 cuộn dây của biến áp 15A thì gần như toàn bộ điện áp 220V sẽ đặt lên nồi và cái VDR phải thực hiện nhiệm vụ của nó.

Mải tranh luận với ông, tôi quên mất mục đích của tôi là cảnh giác chuyện nối dây ra của biến áp. Như hình tôi mô tả (#50), có 2 trường hợp dễ dẫn đến khả năng biến đầu ra 100V hoặc 110V của biến áp thành đầu ra 220V. Bản thân tôi đã bị trả học phí khi trích đầu ra cuộn biến áp trong ổn áp Nga dùng để cấp điện cho TV nội địa, nên tôi biết.
                Hết ý kiến. Bắt đầu giai đoạn đui và câm. He. He. He.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Bác đã làm thí nghiệm tháo dây 100 volt ra tạo hiện trường giả và đo đã có kết quả là 110 volt ,đâu có tăng điện thế.
                  cái nồi IH nhà tui cắm vào 114V mà có sao đâu nhỉ
                  điện quê yếu tôi toàn để nấc 110V cắm qua đêm, đến nửa đêm dậy ngó có hôm lên đến 115v là bình thường

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                    có lẽ cái nồi của bác nó bị hư vì đứt dây đường 100v ,đứt đường 100v đến 110v hoặc từ 0 đến 100, nên 2 đầu của lỗ cắm 110 v có áp của 220v, (bác Yidage đã dẫn chứng)vì thế ZNR mới hư , chứ nồi 100v cắm 110 thì theo tôi biết sẽ không hư ZNR được, nó phải trên 125v thì mới hư ZNR .
                    các VDR dùng trong viễn thông và y tế chính xác lắm bác ạ,sai số khoảng vài volt thôi.Còn loại phổ thông sai số hàng chục volt là điều thường.Có lần tôi cần bảo vệ xung áp quá ngưỡng 150 volt,mới có 100 volt con VDR của China chết queo.

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                    Tôi và ông đưa ra 2 giả thiết. Nếu giả thiết của ông đúng thì giả thiết của tôi sai chỗ nào.
                    Ông có thể đúng trong trường hợp này là vì ông hên, linh kiện nó chết trùng với lúc chuyển ổ cắm.
                    Nhưng tôi vẫn không "tâm phục khẩu phục" đâu nhé. Tôi sẽ đúng trong nhiều trường hợp còn lại, là khi biến áp gặp sự cố ở đầu ra như tôi vẽ tại #39. Trong những trường hợp đó, ông có công nhận rằng lối ra 110V sẽ có điện áp 220V chứ? Khi nồi đã bị ngắt điện, trở nội của nồi đang cao, mắc nối tiếp với 1/2 cuộn dây của biến áp 15A thì gần như toàn bộ điện áp 220V sẽ đặt lên nồi và cái VDR phải thực hiện nhiệm vụ của nó.

Mải tranh luận với ông, tôi quên mất mục đích của tôi là cảnh giác chuyện nối dây ra của biến áp. Như hình tôi mô tả (#50), có 2 trường hợp dễ dẫn đến khả năng biến đầu ra 100V hoặc 110V của biến áp thành đầu ra 220V. Bản thân tôi đã bị trả học phí khi trích đầu ra cuộn biến áp trong ổn áp Nga dùng để cấp điện cho TV nội địa, nên tôi biết.
                    Hết ý kiến. Bắt đầu giai đoạn đui và câm. He. He. He.
                    he.he.he.Í quên
                    He. He. He. Tôi đâu có nói ông sai,tôi chỉ phân tích trong trường hơp này ông chưa đúng.

Comment

Chỉ có 2 dòng cho 5 amper cho điện 220v và 10 amper cho điện 110v.Còn bác muốn xem chổ đứt thì em Reply lại #2.

Bác đoán chính xác,em chỉ dùng cho nồi IH nấu cơm thôi ạ.

Ngày đó,nồi IH bị sự cố mình liền bỏ gạo đang nấu vào nồi áp suất,nồi hầm áp suất đó nấu cơm dở lắm các bác ạ.

Bác lại trêu em rồi,em mang tới chổ mấy bác khác để sửa họ nói giá 250-300 nghìn đấy.đây nói có sách,mách có chứng bác này lấy giá sửa là 300,mà không bảo hành đấy.Số Điện thoại bác ấy sửa đây này: 0909842309.Tuấn.
                      Mình hành nghề sửa nồi cơm IH đã lâu rồi không có chuyện sửa nồi cơm IH mà giá đến 250-300K bởi vì ở dưới mình giá một nồi cơm IH 1lít chỉ khoảng tối đa 400-500K mà thôi. Với giá sửa như vậy thì mua nồi cơm khác sướng hơn còn đồ dư thừa để dành vào chuyện khác.

Comment

Vụ của bác chẳng qua là hên xui. Mà nếu thử thì hên xui ở mức 10/1, thậm chí 100/1 chứ không phải 50/50 đâu bác ạ.
                        Bác phuc312 bây giờ giống như "Chim phải tên sợ cành cây cong" rồi...
                        Cái VDR (ZNR) bị hỏng khi nguồn tăng mới có 10% (nếu có),... thì là do cái VDR đó nó tận số thôi, bác ạ. Nhiều người dùng hàng nội địa Nhật ở mức nguồn 110V lắm. Ngay cơ quan tôi, mấy cái máy photocopy RICOH nội địa đều xài điện 110V qua ổn áp, mấy năm nay rồi chẳng thấy khói lửa gì. Tất nhiên, dùng đúng 100V vẫn hơn ./.
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Đính chính lại,câu chuyện này không phải là ông thợ già mà là nhà bác học Th.Edison,cũng như vấn đề cơ bản của chủ thớt đã được bác Quocthaibmt giải quyết từ đầu.
                          Vấn đề chính tranh cãi ở đây là vì biến thế đứt nên VDR nổ hay VDR nổ mới xì khói biến thế?Nếu rảnh vào tám chơi.
                          Chắc chắn là biến thế đứt nên mới làm VDR nổ bởi vì điện áp sẽ lên đến 220VAC. Lúc đó cầu chì bảo vệ trong mạch in bị đứt nên biến thế sẽ không kịp xì khói. Pan này mình gặp hàng ngày bởi vì mình chuyên sửa chữa các đồ Seconhand từ chợ trời biên giới cho các tay mua hàng về TP HCM bán.

Comment

Trong trường hợp này, biến thế không đứt!

Xem hình, thì thấy rõ đường dây nối từ biến áp đến lỗ cắm 100V chỉ có một sợi. Điều này chứng tỏ nó được nối lối ra theo cách 1 (cách an toàn) mà Mod HTTTTH đã nói ở #50. Việc nổ VDR do biến áp có thể loại bỏ gần như 100%.
                            VDR bị chập nổ là do nguyên nhân khác, nhưng dù nguyên nhân nào ta lý giải thì cũng có phần cảm tính.
                            Có thể nó... "tận số" như Mod HTTTTH nói #71
                            Cũng có thể nó không chịu được áp quá 10% như ông Nháp dẫn chứng ở một vài loại VDR chính xác.
                            Cũng không loại trừ khả năng ông chủ của nó cứ đinh ninh mình chỉ cắm lỗ 110V, nhưng khi thao tác lại nhầm qua lỗ cắm 220V mà chính bản thân cũng không biết, khi xảy ra sự cố lại vội vã rút ra nên cũng không kịp quan sát...

Comment

Thấy bác VVP và Hoangtam741 hơi căng thẳng, vấn đề thì cũng xong rồi, mỗi người có một ý nhưng cũng làm cho vấn đề rõ hơn thôi, đúng sai cũng không quá quan trọng, nếu thấy cần thì lúc nào tự nghiên cứu lại sẽ rõ thôi, không nên gây không khí căng thẳng với nhau làm gì.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                                Chắc chắn là biến thế đứt nên mới làm VDR nổ bởi vì điện áp sẽ lên đến 220VAC. Lúc đó cầu chì bảo vệ trong mạch in bị đứt nên biến thế sẽ không kịp xì khói. Pan này mình gặp hàng ngày bởi vì mình chuyên sửa chữa các đồ Seconhand từ chợ trời biên giới cho các tay mua hàng về TP HCM bán.
                                Biến thế xì khói khét ông ơi.Đứt sợi dây điện cấp cho Domino 100 volt.
                                Chủ thớt làm hiện trường giả tháo dây 100 volt ra đo tại Domino 110 thì chỉ có 110 volt (nếu đứt biến thế thì phải là 220volt).
                                Không cho ông làm công an điều tra cháy nổ là đúng rồi,không chịu xem từ đầu,nhảy vào là phán bừa.

Comment

Về tác giả

Collapse

phuc312 Tìm hiểu thêm về phuc312

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X