Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp dây đi có đúng không và Nồi cơm điện từ IH bị hư do cắm nhầm điện có hình.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nhapvanlong Xem bài viết
    Biến thế xì khói khét ông ơi.Đứt sợi dây điện cấp cho Domino 100 volt.
    Chủ thớt làm hiện trường giả tháo dây 100 volt ra đo tại Domino 110 thì chỉ có 110 volt (nếu đứt biến thế thì phải là 220volt).
    Không cho ông làm công an điều tra cháy nổ là đúng rồi,không chịu xem từ đầu,nhảy vào là phán bừa.
    biến thế nhà ai xì khói khét thế bác ? chứ còn bác chủ thớt này chỉ bị nổ bụp , xì khói ngay nồi cơm thôi ạ !!!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      biến thế nhà ai xì khói khét thế bác ? chứ còn bác chủ thớt này chỉ bị nổ bụp , xì khói ngay nồi cơm thôi ạ !!!
      Thì biến thế của bác chủ thớt chứ ai nữa.
      Mới đầu dây điện hàn trên domino không tốt,chủ thớt mới chuyển sang domino mới,tại đây âm thanh khói lửa tạo ra từ 2 bộ phận là vdr và tại domino 100volt làm dây điện từ bắn ra khỏi hiện trường 10cm.

Comment

Luồng của anh Phúc rất sôi nhưng tình hình hơi ban căng 1 chút.
        Kính thưa các bác: chẳng là thế này: Cái biến áp của em do bị lỏng đầu mối hàn 100v ra domino nên khi cắm nồi cơm vào nó bị tẹt 1 phát, làm em hoa cả mắt mũi, trong đầu chợt nảy ra ý tưởng:" à còn ổ 110 nữa" thế là đầu nghĩ tay làm, em tính chuyển sang ổ 110, để kịp nấu cơm cho bà vợ hai ăn, "trong lúc tang gia bối rối, có gì sơ xuất xin được lượng thứ" sơ ý thế nào mà là em cắm luôn vào ổ 220v, lại thấy bụp 1 phát, khói từ đít nồi cơm bay ra, em hoảng quá rút vội zắc cắm ra mà không sao hiểu được, đành lên diễn đàn nhờ các bác tư vấn....., bây giờ tĩnh tâm em mới nhớ là không phải em cắm vào ổ 110 mà là 220v...... ph..u..ù....

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          Nếu muốn chứng minh em đúng ,tôi sai hãy làm dòng không tải biến thế tăng mà không thay đổi số vòng và điện thế .
          1- Giảm tần số xuống chắc chắn dòng không tải tăng lên, càng giảm tần số gần về 0Hz thì dòng càng tăng. Cách này theo bác là đúng hay sai ?
          2- Mắc nối tiếp biến thế với tụ điện để thành mạch R-L-C mắc nối tiếp, chọn trị số C phù hợp để xảy ra cộng hưởng (Zl = Zc). Khi đó tổng trở = R (trở thuần của cuộn dây biến thế), dòng đạt giá trị lớn nhất I = U/R, góc lệch pha = 0. Cái này hỏi học sinh lớp 12 nó cũng biết là đúng, còn bác thì sao ?
          3- Rút bớt lõi Fe của biến áp đi là dòng không tải tăng lên ngay. Theo bác cách này đúng hay sai ?
          Bài toán còn nhiều sơ hở, vậy mà cũng đem ra đố thiên hạ. Nếu bác mà ra đề thi đại học kiểu này thì thi xong người ta không thả bác về đâu !
          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Thì biến thế của bác chủ thớt chứ ai nữa.
            Mới đầu dây điện hàn trên domino không tốt,chủ thớt mới chuyển sang domino mới,tại đây âm thanh khói lửa tạo ra từ 2 bộ phận là vdr và tại domino 100volt làm dây điện từ bắn ra khỏi hiện trường 10cm.
            Ui chà ! bác này và bác pvc28 dựng hiện trường hay quá nhỉ !tôi thì lại nghĩ khác sự suy luận của 2 bác , dù sao thì vụ án "lồi kơm" không nấu được đã khép lại nhưng dư âm còn vọng lâu quá !!!

Comment

Biến thế tôi thí dụ là 0,1 A khi không tải,chớ không phải đã đo chính xác.Trên thực tế có thể cao hơn hay thấp hơn nhiều lần.Lấy cái người ta thí dụ,rồi đi làm thí nghiệm sau đó ra sức cãi ,đầu óc để ở đâu?
              Trong luồng đang bàn về cái biến áp của bác phuc312 và nồi cơm IH, bác lấy cái thí dụ về biến thế ở đâu đâu đem vào đây làm chi. Vậy đầu óc bác để ở đâu ? Khác nào trong bữa cơm ngon lại đem chuyện phân (thối) ra để bàn !

Tiện đây xin kể lại câu chuyện vui cho các bác đỡ căng thẳng:
              Nhà nọ có ông khách quý ở lại ăn cơm, thời khó khăn nên chỉ có hai món chính là trứng rán và sườn xào chua ngọt. Trước khi bưng mâm cơm ra, bố gọi con vào dặn kĩ:
              - Cái đĩa màu vàng (trứng rán) và đĩa màu nâu (sườn chua ngọt) là trẻ con không ăn được đâu. Giống như em của con chỉ ăn được bột chứ chưa ăn được cơm như con.
              Trong bữa cơm hai ông ăn trứng rán ngon lành, thằng con thì rất tò mò nên hỏi bố:
              -Bố ơi ! món gì ngon mà bố và bác ăn nhanh thế ?
              -Cứt đấy con ạ, bác ăn đi kẻo cháu nó lại đòi ! (Gắp nốt miếng trứng cho khách).
              Gần hết bữa ăn, chỉ còn một miếng sườn chua ngọt, thấy hai ông có vẻ nhường nhau ... Vợ tiện tay gắp nốt cho khách quý:
              Bác ăn nốt đi kẻo phí, nhà em lại không nuôi chó !
              (Chuyện cười không ngụ ý gì )

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                1- Giảm tần số xuống chắc chắn dòng không tải tăng lên, càng giảm tần số gần về 0Hz thì dòng càng tăng. Cách này theo bác là đúng hay sai ?
                2- Mắc nối tiếp biến thế với tụ điện để thành mạch R-L-C mắc nối tiếp, chọn trị số C phù hợp để xảy ra cộng hưởng (Zl = Zc). Khi đó tổng trở = R (trở thuần của cuộn dây biến thế), dòng đạt giá trị lớn nhất I = U/R, góc lệch pha = 0. Cái này hỏi học sinh lớp 12 nó cũng biết là đúng, còn bác thì sao ?
                3- Rút bớt lõi Fe của biến áp đi là dòng không tải tăng lên ngay. Theo bác cách này đúng hay sai ?
                Bài toán còn nhiều sơ hở, vậy mà cũng đem ra đố thiên hạ. Nếu bác mà ra đề thi đại học kiểu này thì thi xong người ta không thả bác về đâu !
                Hồi sáng pót bài tôi chửi em ngu,vài giờ sau đó tôi xóa vì thấy chửi như vậy kỳ quá.
                Bây giờ tôi chửi lại :"em ngu vừa thôi để dành cho người khác ngu với"
                Tôi đã nói dòng không tải biến thế lệ thuộc vào số vòng,tần số,mật độ từ rồi .Em nói tần số cao làm tăng dòng,tôi đã nhẹ nhàng sửa lại cho là tần số cao làm giảm dòng,cứ đem cái tần số ra nói hoài.Rút bớt phe sắt ra là thay đổi mật độ từ.
                Em không nói vấn đề này ra chẳng ai biết em ngu đâu.
                Đến giờ giả đui,giả điếc, giả câm để khỏi giảng dạy cho người ngu lâu.
                Last edited by vi van pham; 31-07-2013, 17:36.

Comment

Ta có thể xem biến thế là 1 điện trở 2,2k có công suất là 2200x0,1x0,1=22w
                  Khi ráp nối tiếp điện trở 2,2k này với nồi cơm điện theo bác sẽ xảy ra cái gì?có làm hư nồi cơm điện từ không?
                  Bác có biết hệ số công suất (Cos phi) của biến áp khi không tải là bao nhiêu không ? (Hỏi lần thứ 2).
                  Một cái biến thế có dòng không tải là 0,1A thì công suất thụ khi đó không thể là 22W được vì Cos phi rất thấp. Ngược lại nếu đúng là 22W thì dòng của nó lớn hơn 0,1A nhiều lần. Đây là điểm khác biệt để không thể xem biến thế là 1 điện trở được, dù cùng tiêu thụ công suất là 22W.

Comment

Đến giờ giả đui,giả điếc, giả câm để khỏi giảng dạy cho người ngu lâu.
                    Một ông già bảo thủ, cố tình né tránh không dám thừa nhận cái sai của mình !
                    Mượn câu của cổ nhân thay cho lời kết :
                    "Cười người chớ vội cười lâu
                    Cười người hôm trước, hôm sau người cười".

Comment

Bác có biết hệ số công suất (Cos phi) của biến áp khi không tải là bao nhiêu không ? (Hỏi lần thứ 2).
                      Một cái biến thế có dòng không tải là 0,1A thì công suất thụ khi đó không thể là 22W được vì Cos phi rất thấp. Ngược lại nếu đúng là 22W thì dòng của nó lớn hơn 0,1A nhiều lần. Đây là điểm khác biệt để không thể xem biến thế là 1 điện trở được, dù cùng tiêu thụ công suất là 22W.
                      Để quấn biến thế tín hiệu truyền từ transistor A sang transistor B,người ta tính tổng trở Vào và tổng trở Ra của Transistor bằng điện trở Sau đó dùng giá trị này để tính số vòng sơ cấp và số vòng thứ cấp của biến thế.
                      Không biết thì hỏi cho lễ phép.

Một ông già bảo thủ, cố tình né tránh không dám thừa nhận cái sai của mình !
                      Mượn câu của cổ nhân thay cho lời kết :
                      "Cười người chớ vội cười lâu
                      Cười người hôm trước, hôm sau người cười".
                      Kiến thức chỉ có bấy nhiêu đừng múa mép,người ta cười kìa.

Comment

Xin các đại ca điềm tĩnh lại......Hình như là có chỗ hiểu nhầm nhau đấy..

Comment

Cái ông hoangtam741 này tự học điện tử nên bắt bẻ những cái thí dụ của người khác.
                          Nếu ông tính công suất bằng công thức P = u x I x cos phi thì công suất sẽ < 22w làm sao = 22w được.
                          Có thế mà cũng rang cãi.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                            Trong trường hợp này, biến thế không đứt!

Xem hình, thì thấy rõ đường dây nối từ biến áp đến lỗ cắm 100V chỉ có một sợi. Điều này chứng tỏ nó được nối lối ra theo cách 1 (cách an toàn) mà Mod HTTTTH đã nói ở #50. Việc nổ VDR do biến áp có thể loại bỏ gần như 100%.
                            VDR bị chập nổ là do nguyên nhân khác, nhưng dù nguyên nhân nào ta lý giải thì cũng có phần cảm tính.
                            Có thể nó... "tận số" như Mod HTTTTH nói #71
                            Cũng có thể nó không chịu được áp quá 10% như ông Nháp dẫn chứng ở một vài loại VDR chính xác.
                            Cũng không loại trừ khả năng ông chủ của nó cứ đinh ninh mình chỉ cắm lỗ 110V, nhưng khi thao tác lại nhầm qua lỗ cắm 220V mà chính bản thân cũng không biết, khi xảy ra sự cố lại vội vã rút ra nên cũng không kịp quan sát...
                            Bác Tuanhonglac,đường dây nối từ biến áp đến lỗ cắm 100V,mà bác thấy có 1 đó,thực tế là 2 dây đấy,nhưng em tự nối thêm cộng dây đồng cho dài ra cho dễ thao tác,hàn vào chân ổ cắm biến áp đấy mà.
                            Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                            Luồng của anh Phúc rất sôi nhưng tình hình hơi ban căng 1 chút.
                            Kính thưa các bác: chẳng là thế này: Cái biến áp của em do bị lỏng đầu mối hàn 100v ra domino nên khi cắm nồi cơm vào nó bị tẹt 1 phát, làm em hoa cả mắt mũi, trong đầu chợt nảy ra ý tưởng:" à còn ổ 110 nữa" thế là đầu nghĩ tay làm, em tính chuyển sang ổ 110, để kịp nấu cơm cho bà vợ hai ăn, "trong lúc tang gia bối rối, có gì sơ xuất xin được lượng thứ" sơ ý thế nào mà là em cắm luôn vào ổ 220v, lại thấy bụp 1 phát, khói từ đít nồi cơm bay ra, em hoảng quá rút vội zắc cắm ra mà không sao hiểu được, đành lên diễn đàn nhờ các bác tư vấn....., bây giờ tĩnh tâm em mới nhớ là không phải em cắm vào ổ 110 mà là 220v...... ph..u..ù....
                            Bác pvc28,Em xài hàng nội địa,thừa biết áp 220v,là kẻ thù không đội trời chung nhé.Em dán băng keo điện mấy lớp lận,có cố tình mà cắm vào cũng không được,trừ khi nào gở lớp băng keo mà em đã dán,em dán từ lúc mới mua biến áp về lận,chứ không phải từ lúc mất trâu mới lo làm chuồng ạ.
                            Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                            Mình hành nghề sửa nồi cơm IH đã lâu rồi không có chuyện sửa nồi cơm IH mà giá đến 250-300K bởi vì ở dưới mình giá một nồi cơm IH 1lít chỉ khoảng tối đa 400-500K mà thôi. Với giá sửa như vậy thì mua nồi cơm khác sướng hơn còn đồ dư thừa để dành vào chuyện khác.
                            Sao chổ bác quanghien54 bán rẻ thế nhỉ,em ở saigon,nồi cơm Ih 1 lít,giá 800-1tr5,nồi 1lit8,giá 1tr6-2tr5.Trừ mấy nồi bị tróc men chống dính thì giá bèo,chỉ còn gần 1/2 giá như trên.Bác tham khảo giá nhé.
                            Bán nồi cơm điện từ Japan Tiger Zujirushi Sanyo Mitsubishi Toshiba National Hitachi
                            Còn em xài cái nồi giống hệt cái này,nhưng của em là 1lit8 ạ.
                            http://i233.photobucket.com/albums/e...s/DSC03065.jpg
                            Cái ông hoangtam741 này tự học điện tử nên bắt bẻ những cái thí dụ của người khác.
                            Nếu ông tính công suất bằng công thức P = u x I x cos phi thì công suất sẽ < 22w làm sao = 22w được.
                            Có thế mà cũng rang cãi.
                            Bác ấy đưa công thức trên để các bác tham khảo,cũng tốt thôi mà.
                            Họ và Tên thật là Phan Văn Phúc.
                            Địa chỉ : 312/43,P4,Q4,HCM,gần cầu Kênh Tẻ.

Comment

Nguyên văn bởi phuc312 Xem bài viết
                              Bác Tuanhonglac,đường dây nối từ biến áp đến lỗ cắm 100V,mà bác thấy có 1 đó,thực tế là 2 dây đấy,nhưng em tự nối thêm cộng dây đồng cho dài ra cho dễ thao tác,hàn vào chân ổ cắm biến áp đấy mà.

Bác pvc28,Em xài hàng nội địa,thừa biết áp 220v,là kẻ thù không đội trời chung nhé.Em dán băng keo điện mấy lớp lận,có cố tình mà cắm vào cũng không được,trừ khi nào gở lớp băng keo mà em đã dán,em dán từ lúc mới mua biến áp về lận,chứ không phải từ lúc mất trâu mới lo làm chuồng ạ.

Sao chổ bác quanghien54 bán rẻ thế nhỉ,em ở saigon,nồi cơm Ih 1 lít,giá 800-1tr5,nồi 1lit8,giá 1tr6-2tr5.Trừ mấy nồi bị tróc men chống dính thì giá bèo,chỉ còn gần 1/2 giá như trên.Bác tham khảo giá nhé.
                              Bán nồi cơm điện từ Japan Tiger Zujirushi Sanyo Mitsubishi Toshiba National Hitachi
                              Còn em xài cái nồi giống hệt cái này,nhưng của em là 1lit8 ạ.
                              http://i233.photobucket.com/albums/e...s/DSC03065.jpg
                              Bác ấy đưa công thức trên để các bác tham khảo,cũng tốt thôi mà.
                              Ôi Bác..., em nói chuyện vui để hạ nhiệt xuống chút thôi mà...

Comment

Có thế mà cũng rang cãi.
                                Đọc cho kĩ xem bác VVP tính theo công thức nào : "Xét 1 biến thế có dòng không tải là 0,1Ampe,điện thế 220volt vậy tổng trở của biến thế là 220:0,1=2200=2k2 ohm.
                                Ta có thể xem biến thế là 1 điện trở 2,2k có công suất là 2200x0,1x0,1=22w
                                Khi ráp nối tiếp điện trở 2,2k này với nồi cơm điện theo bác sẽ xảy ra cái gì?có làm hư nồi cơm điện từ không?"

Cái sai của VVP là mạch có tính thuần cảm nhưng tính công suất không thấy Cos phi đâu, đó là sai. Lại còn nhận định là Cos phi 0,8 đến 1 là cái sai thứ hai (biến áp không tải). Chắc ông là bạn (hoặc trò của VVP).

Comment

Về tác giả

Collapse

phuc312 Tìm hiểu thêm về phuc312

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X