Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ anh em trên diễn đàn giúp đỡ cục nam châm trong loa ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ anh em trên diễn đàn giúp đỡ cục nam châm trong loa ?

Em mới nhận cặp loa kèn của khách mang đến đã bị cháy.Em tháo ra để thay côn nhưng khi tháo ra thì bị bị lêch tâm không thể nào mà cho côn vào được.nguyên nhân bị lệch là do khách làm rơi.bây giờ có cách nào để cho cục nam châm mất từ thì mới chỉnh được cho đúng tâm,rồi mới thay được côn.còn bây giờ thì nó cứ lệch sang 1 bên, em làm mấy kiểu mà không được.em cắt vỏ non bia lót vào và dùng mỏ khò để khò cho nóng cục nam châm cho mất từ nhưng không được.Anh em trên diễn đàn có mẹo nào chỉ cho với.Em xin cảm ơn.

Nguyên văn bởi nguyenhuuha Xem bài viết
    Em mới nhận cặp loa kèn của khách mang đến đã bị cháy.Em tháo ra để thay côn nhưng khi tháo ra thì bị bị lêch tâm không thể nào mà cho côn vào được.nguyên nhân bị lệch là do khách làm rơi.bây giờ có cách nào để cho cục nam châm mất từ thì mới chỉnh được cho đúng tâm,rồi mới thay được côn.còn bây giờ thì nó cứ lệch sang 1 bên, em làm mấy kiểu mà không được.em cắt vỏ non bia lót vào và dùng mỏ khò để khò cho nóng cục nam châm cho mất từ nhưng không được.Anh em trên diễn đàn có mẹo nào chỉ cho với.Em xin cảm ơn.
    sao lại có ý tưởng làm cho nam châm mất từ như thế , người ta mong muốn cho từ trường mạnh thêm , thế mà bạn lại muốn nó yếu đi , hoặc muốn nó mất cả từ thì có mà đền te tua luôn ..!!! giờ thì phải tháo toàn bộ củ loa ra từng phần một , nam châm để riêng , nhớ làm dấu mặt trên , mặt dưới , 2 tấm sắt ở 2 mặt cần làm sạch keo cũ , sau đó chuẩn bị ít tờ phim dùng để quấn động cơ loại dầy , cắt thành băng dài có độ cao khoảng 5cm , dài hết chiều dài của tờ phim , sau đó cuộn lại quanh lõi sắt non của củ loa , khi quấn quanh lõi thì ướm thử với tấm sắt mặt kia có vừa lỗ của ống dây chưa , nếu 1 băng phim chưa đủ thì lấy thêm băng nữa quấn chồng lên cho đến khi vừa , loa kèn thì thường khe từ rất hẹp , chỉ 3 lớp phim là đủ , khi nào chèn đủ ,thì dán lại bằng băng dính để ống phim nguyên dạng, rồi thì lại rút ra , chuẩn bị keo A/B để dán nam châm , pha keo với tỷ lệ hơi già để mau khô , dán mặt dưới với nam châm trước , canh viền nam châm bằng với tấm sắt cho vừa tâm , không cần tuyệt đối , để một giờ keo khô rồi chuẩn bị dán mắt sắt trên , chuẩn bị keo pha sẵn , cho ống phim vào lõi sắt ở tâm loa , sau đó thoa keo lên mặt nam châm , chỉ bôi vừa mỏng phía ngoài , trang bôi sát bên trong , sau đó thả tấm sắt trên xuống , dùng 3 cây tăm đặt 3 phía trên mặt nam châm để tấm sắt không bị kéo sát vào nam châm , sau đó xê dịch tấm sắt để canh ống phim cho khít với khe từ ,, nếu hở , lóng thì chêm thêm phim cho khít , được rồi thì rút que tăm ra , tấm sắt sẽ dính vào nam châm , lúc này xoay tấm sắt coi có đều chưa , khi tấm sắt nắm đúng khe thì nó rất nhẹ , xoay rất dễ , để một giờ sau , keo khô thì rút ống phim ra , lúc này coi như xong phần củ loa .

Comment

Em cảm ơn anh nhiều.để em làm thử xem sao.

Comment

Một lần nữa em cảm ơn anh.Em đã làm xong rồi anh chỉ vòng 5 phút.chiều nay em cùng làm như vậy nhưng em dùng một tờ fim lụa cho nên nó không có lực.nhờ anh chỉ bảo em dung tờ fim sữa(fim trắng 3 rem) và quấn 2 lớp sau đó em bỏ miếng kẽm vào và dung keo con voi để dán thế là cứng.chiều em tháo ra em cung thấy họ dùng keo con voi để dán mà anh.để mai em đi mua côn cho vào là xong.

Comment

Một lần nữa em cảm ơn anh.Em đã làm xong rồi anh chỉ vòng 5 phút.chiều nay em cùng làm như vậy nhưng em dùng một tờ fim lụa cho nên nó không có lực.nhờ anh chỉ bảo em dung tờ fim sữa(fim trắng 3 rem) và quấn 2 lớp sau đó em bỏ miếng kẽm vào và dung keo con voi để dán thế là cứng.chiều em tháo ra em cung thấy họ dùng keo con voi để dán mà anh.để mai em đi mua côn cho vào là xong.
          dùng keo 502 mà dán nam châm thì mau hư lắm , dùng chưa lâu mà rơi hoặc va chạm mạnh là rớt nam châm liền , còn keo AB thì rất chắc nếu pha đúng tỷ lệ , nhiều khi cậy ra chỉ vỡ nam châm chứ keo vẫn dính .

Comment

Em cảm ơn anh nhiều.khi em tháo ra thì em thấy họ cũng dùng keo 502 dán mà anh.cho nên em cũng làm theo người ta,mà em cũng chắc chắn lắm anh ạ.

Comment

Em cảm ơn anh nhiều.khi em tháo ra thì em thấy họ cũng dùng keo 502 dán mà anh.cho nên em cũng làm theo người ta,mà em cũng chắc chắn lắm anh ạ.
              nếu cứ làm theo "người ta " thì sau này vẫn có việc làm dài dài , mới dán thì thấy chắc , sau vài tháng là nam châm nó không ăn keo nữa thì lại cọ côn , kẹt lõi rồi lại quấn và dán keo nữa !!!

Comment

tôi thì thường thả vào rồi cắt vài miếng card hoặc phim lót canh xung quanh trục từ nói chung là canh cho nó vào col nhưng ko bị cọ là được rồi lấy ít keo 502 nhỏ vào cho cố định xong xuôi , tôi pha keo AB dán thêm thế là vừa nhanh lại vừa chắc

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenhuuha Tìm hiểu thêm về nguyenhuuha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X