Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về cable sạc mirco USB sạc rất chậm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về cable sạc mirco USB sạc rất chậm

Chào các bác, em phát hiện ra 1 dây cable micro usb có vấn đề khi dùng để sạc điện thoại rất lâu nhưng thay cáp khác thì lại sạc nhanh.
    Hôm rồi lọ mọ em làm dây khác, tận dụng đầu USB (cổng A) em mua cái cổng này về nối đúng chiều nhưng sạc vào vẫn rất chậm.
    Mà trước đây cái dây này sạc nhanh chỉ là hỏng cái đầu cắm vào điện thoại thôi. Search google thấy có 1 sơ đồ đấu thêm 1 trở vào chân ID, có phải do em chỉ đấu 2 cực +- mà bỏ qua chân này nên sạc mới chậm như vậy ? Các bác khai sáng giúp

cái này không phải đâu bạn ơi,mình cũng thử nhiều rồi sạc nhanh thì do cáp tốt (dây dẫn to) còn dây usb đểu là dây quá nhỏ mà dòng sạc máy lớn có thể tới 2A còn máy thường như galaxy s4 cũng là 0.75a rồi lên dây lởm không đủ dòng để sạc thôi bác ạ

Comment

Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
      cái này không phải đâu bạn ơi,mình cũng thử nhiều rồi sạc nhanh thì do cáp tốt (dây dẫn to) còn dây usb đểu là dây quá nhỏ mà dòng sạc máy lớn có thể tới 2A còn máy thường như galaxy s4 cũng là 0.75a rồi lên dây lởm không đủ dòng để sạc thôi bác ạ
      Vâng, có điều lạ cũng cáp đó trước đây sạc rất nhanh nhưng do hư cái đầu microUSB nên em thay bằng cái đầu trên thì sạc cực chán, chậm rõ luôn (trước tầm 2h-2h15 đầy giờ 3h30 mới đầy cũng máy đó, củ sạc đó)

Comment

thử nối chân chân 1, 5 là vcc + gnd nhé. chân 4 hình như ko nối.tức là bỏ chân gnd hình thứ 2

Comment

Nguyên văn bởi minhhiep_109 Xem bài viết
          thử nối chân chân 1, 5 là vcc + gnd nhé. chân 4 hình như ko nối.tức là bỏ chân gnd hình thứ 2
          Em post lại hình cho dễ hình dung ạ, chân 1 là VCC, chân 5 là GND. Hiện e chỉ nối 2 chân này thôi vì cũng chỉ lấy 1 dây +- từ nguồn sạc ra.

Comment

Do tiếp xúc thôi, đương nhiên dây to sẽ sạc tốt hơn vì có điện trở thấp, dẫn điện tốt hơn. Cái chân 4 là chân kích hoạt USB OTG thì phải ... coi chừng nối nó xuống GND và sạc điện vào không khéo chập banh máy luôn.
            Một số điện thoại ( như con SKY của mình ) thì phải 5,2V 2A trở lên nó mới sạc được nhanh và vào điện ... còn sạc 5V thì ... dòng 2A, 5A, 10A để cả ngày đêm cũng chẳng đầy.
            ( đã test thử chung 1 cáp USB luôn ).
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

đúng là điện thoại thông minh thật, an gian nó có 0.2V thôi mà nó biết, không chịu làm việc hết mình nữa!!!!

Comment

Bạn chủ thử nối chập chân 2 và 3 (D+, D-) lại với nhau xem được không nhé!
                Tớ đã học được cái này trong cục sạc hãng, áp dụng thành công với một số máy Asus, HTC .

Comment

Comment

2 sợi D+ và D- luôn được nối chập với nhau hoặc nối qua điện trở xuống GND, dù ở xạc điện thoại hàng chợ. Làm như vậy để máy điện thoại đỡ hiểu nhầm cục xạc là máy tính rồi cố gắng truyền tin nọ kia (điện thoại luôn phải thức để đợi lệnh => ảnh hưởng tốc độ xạc).
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Có thể như bác bqviet phân tích, mấy cái mắc-phôn thì 2 chân D+ và D-( chân 2 và 3) cứ phải nối lại bằng điện trở 330ôm-1k thì nó sạc nhanh chứ để hở thì sạc chậm lắm, mình thí nghiệm mấy cái rồi.

Comment

Nhiều sạc đểu cáp của nó được có 2 dây à, trên đâu MicroUSB nó cũng không hàn cho mình nữa ,
                        Hình như máy Samsung phải nối qua 2 cầu phân áp hay sao ấy!?

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                          Có thể như bác bqviet phân tích, mấy cái mắc-phôn thì 2 chân D+ và D-( chân 2 và 3) cứ phải nối lại bằng điện trở 330ôm-1k thì nó sạc nhanh chứ để hở thì sạc chậm lắm, mình thí nghiệm mấy cái rồi.
                          Nối tắt luôn có đc ko bác ? Có thể là nguyên nhân này vì chỉ cái cable bị hư đầu micro USB em thay bằng cái kia vào mà sạc chậm rõ luôn, khi thay chỉ nghĩ là nối cho đầu ra +- đúng chiều là được.

Comment

Nguyên văn bởi gacon_vn Xem bài viết
                            Nối tắt luôn có đc ko bác ? Có thể là nguyên nhân này vì chỉ cái cable bị hư đầu micro USB em thay bằng cái kia vào mà sạc chậm rõ luôn, khi thay chỉ nghĩ là nối cho đầu ra +- đúng chiều là được.

Mình vẫn nối như vậy dùng k sao đâu, bạn tháo cục sạc bạn ra mà xem, nó cũng nối tắt , hoặc qua cầu phân áp gì đó.

Comment

Vâng, em đã nối chân 2 và 3 lại với nhau và kết quả rất tuyệt, tốc độ sạc nhanh như cũ (dây zin). Cám ơn các bác đã hỗ trợ

Comment

Về tác giả

Collapse

gacon_vn Tìm hiểu thêm về gacon_vn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X