Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi về thông số trên sạc và pin điện thoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho mình hỏi về thông số trên sạc và pin điện thoại

Thường thì trên cốc sạc em thấy dùng đơn vị là A (1A hoặc 2A)
    Trên cục pin điện thoại hoặc pin dự phòng đơn vị dùng là mAh (2500mAh , 3300mAh , 10.000mAh)
    Mình nghe nói smartphone hay sạc dự phòng tối đa nguồn sạc vào chỉ ở mức 5V.

Sạc 1A dùng trong trường hợp nào và sạc 2A dùng trong trường hợp nào ? em nghe nói sạc 2A sạc vào rất nhanh nhưng rất mau hỏng pin , nguyên nhân tại sao vậy các bạn ?

Mà cho em hỏi có loại sạc nào 3A hay 4A không mà nếu có sạc có bị hư pin hay nổ pin không các bạn ?

sao kiến thức về A,V,mAh , sao trong đầu em nó lộn xộn quá , nhờ anh em biết chỉ dùm mình hiểu theo cách có trình tự về nguyên lý sạc và pin điện thoại .

Nguyên văn bởi microsoft92 Xem bài viết
    Thường thì trên cốc sạc em thấy dùng đơn vị là A (1A hoặc 2A)
    Trên cục pin điện thoại hoặc pin dự phòng đơn vị dùng là mAh .... .
    Thân chào, xin trả lời theo thứ tự các câu hỏi của bạn:
    -Nghe nói pin táo hay pin sạc dự phòng thì áp sạc tối đa là 5V:
    Uh thì đúng rồi, người ta thiết kết cục pin 4.7-4.8V để sạc = 5V mà.

-Khi nào xài sạc 1A và khi nào xài 2A:
    Nếu là điện thoại hay thiết bị có kèm theo sạc của nó thì không cần phải suy nghĩ nhiều.
    Nếu điện thoại mất hoặc bạn ko biết nó sài sạc gì và cũng mù luôn thông số về nó thì phải gỡ cục pin của nó ra xem thông số.
    Giả sử trên cục pin ghi 2500mAH (=2.5AH cái quy đổi này thì hình như học sinh cấp 1 đã được học rồi) đối với pin của các táo thông dụng . Theo nguyên lý sạc pin thông thường, lỗi thời thì pin 2500mAH nên sạc với cục sạc có dòng = 1/10 dung lượng pin và sạc trong 10 tiếng, điều này có nghĩa là cần có cục sạc 0.25A . Các dòng pin hiện đại sau này như pin của táo kết hợp với công nghệ sạc xung, xạc nhanh, xạc giai đoạn thì pin 2500mAH chỉ cần sạc trong 3 giờ với dòng sạc được nâng lên 1A.
    Vậy cục sạc 2A sẽ dùng cho các Ipad, galaxy note, hoặc các phone cho trâu bò xài loại bự như cuốn sổ có dung lượng pin tầm 6000-8000mAH. (6-8AH).
    Cực kì lưu ý, một số điện thoại pin trâu của Khựa, pin lên đến 10000mAh nhưng công nghệ cục pin cùi bắp có khi cắm sạc 2A vào lát nó nóng phồng pin, có khi nó giận nó nổ cho nâu mắt.
    Kết luận: muốn sạc 1 thiết bị mà ta mù thông tin thì phải biết thông số và đời công nghệ của cục pin.

-Tại sao sạc 2A sạc vào rất nhanh nhưng mau hỏng pin:
    Bạn tưởng tượng cục pin là một người mắc bệnh ăn không biết no, và cho gì cũng ăn, cho bao nhiêu cũng ăn. Bạn ăn ngày 3 bữa mỗi bữa 1 tô cơm là hợp lý, nhưng mình ép bạn ăn ngày 1 bữa với 3 tô cơm 1 lần thì bạn sống được bao lâu, hay mình bắt bạn nhịn đói 1 năm và cho bạn ăn 365 x 3 tô cơm chỉ trong 1 ngày thì bạn còn sống không. Người ta buộc phải tính toán thời gian sạc và dòng cấp của bộ sạc cho cục pin đó ở mức hợp lý nhất rồi, bạn tự ý thay một thông số khác vào thì nó mau hỏng là phải rồi. Không những dòng sạc cao làm giảm tuổi thọ pin mà dòng sạc quá thấp sạc không vô trong thời gian dài cũng làm chai pin luôn.

-Có sạc 3A, 4A ko:
    Có sạc 3A, 4A , 10A, 20A,…100A bán đầy ngoài đường, sạc có hư hay nổ pin hay không là do kiến thức và kinh nghiệm con người thôi. Mình lấy sạc 20A sạc cho Acquy trạm điện 2000A mình khẳng định nổ thì không, hư có lẽ cũng không, mà việc đó cũng ko gọi là sạc luôn mà gọi là rảnh làm chuyện nhảm nhí.

-Loạn về A,V,mAH:
    A: (Ampe) là đơn vị đo cường độ dòng điện, trong cục sạc thông số này có nghĩa là dòng điện tối đa mà cục sạc có thể cung cấp cho pin mà vẫn giữ được độ ổn định lâu dài cho cục sạc, cục sạc có thể cấp dòng vượt ngưỡng này nhưng điện áp sẽ bị sụt và phát nhiệt cao, các cục sạc xịn sẽ có quản lý dòng sạc, ko cho phép cục sạc bị pin rút quá dòng.
    V: (Volt) đơn vị đo điện áp, cục sạc điện thoại người ta thiết kế 5V thì nó ra 5V, sạc acquy 12V thì nó ra 13.5V, sạc acquy 24V thì nó ra 26.5V …….. Nếu không có ý định thí nghiệm kiếm cục sạc 24V sạc cho táo thì cũng ko cần quan tâm lắm đến thông số này.
    mAh : (mili ampe giờ) là đơn vị đo cường độ dòng điện tối đa mà một cục pin, acquy có thể xả hoặc cấp cho thiết bị liên tục trong 1 giờ đồng hồ. VD 2500mAH (2.5AH) có nghĩa là nếu cái phone cần 2.5A liên tục để cày game online thì nếu phone được trang bị pin này cày thủ sẽ cày được trong 1 tiếng đồng hổ thì …. Hết pin, còn nếu phone đòi 1.25A thì cày thủ cày được 2 tiếng. Lưu ý thông số này chỉ đúng với pin tốt và mới keng, dùng 1 thời gian thông số này sẽ giảm từ từ, còn pin Khựa thì thông số và hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa, đem cái thông số dung lượng pin của tụi nó chia cho 4 có khi còn hố.
    Hi vọng mớ lộn xộn này giúp ích chút cho bạn.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

- cứ đúng vôn thì mấy A đều sạc được hết, cục sạc nhìu A thì cũng chỉ sạc được ở mức trung bình của máy thui bởi điện thoại giờ nó khôn lém, đâu phải cứ đổ đống thức ăn to là nó ăn vội cho nổ bụng. muốn sạc nhanh thì cái ĐT phải hỗ trợ và cái củ sạc nó cũng khác nữa, hông phải chỉ nhìu A đâu...
      - ngược lại củ sạc đểu, dây sạc đểu thì chắc chắn sạc chậm, nóng sạc và có thể bùm...

Comment

Chào bạn,
        Tôi thấy anh Hoa Hậu giải thích rõ rồi, nhưng muốn bổ sung thêm một chút về cái gọi là mAh (hoặc Ah).
        Điện áp danh định trên pin (accu) là xx Vôn, ví dụ 3,7V (điện thoại); 12V (accu xe máy); 10,8V (laptop).
        Nhưng người ta lại chỉ ghi số mA.h (= 0,001A.h).
        Bây giờ, bạn đem số Vôn nhân với số A.h (quy đổi 1 A.h = 3600 A.s) bạn sẽ được
        (Số Vôn) x (Số Ah) x 3600 (có đơn vị là V.A.s).
        Mà V.A.s chính là W.s = J (Joules).
        --> Tích số đó chính là năng lượng điện của pin (accu) vậy.

Ví dụ pin điện thoại: 3,7V; 2000 mAh = 2 A.h; quy đổi = 2 x 3600 A.s = 7200 A.s.
        Như vậy năng lượng tích trữ của bộ pin này sẽ là 3,7 V x 7200 A.s = 26640 (J).
        (Mà người ta thường ghi là 7,4 Wh)

Hai nguồn pin (accu) có cùng điện áp, nguồn nào có số mAh (Ah) lớn hơn thì nguồn đó có năng lượng điện tích trữ được nhiều hơn, dùng trên cùng 1 tải được lâu hơn.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Mình cảm ơn tất cả các bạn

- Mình có tham khảo 1 số tin về sạc, nói là sạc 2A sạc vào những thiết bị dùng 1A sẽ không ảnh hưởng , dòng nó chạy nhanh hơn. Mà mình dùng không đúng loại sạc cùng hãng với điện thoại. Ví dụ iPhone mà mình lấy cốc sạc samsung sạc cho iPhone có ảnh hưởng gì không các bạn ?

Comment

Nguyên văn bởi microsoft92 Xem bài viết
            Mình cảm ơn tất cả các bạn

-........... Mà mình dùng không đúng loại sạc cùng hãng với điện thoại. Ví dụ iPhone mà mình lấy cốc sạc samsung sạc cho iPhone có ảnh hưởng gì không các bạn ?
            Không sao đâu bạn.

Comment

- Bạn nên dùng sạc chính hãng (của hãng khác cũng được), có cùng thông số về dòng ra là tốt nhất.
              - Dùng sạc có dòng ra nhỏ hơn thì tuy sạc lâu hơn nhưng pin sẽ "bền" hơn vì quá trình điện hóa xảy ra chậm hơn, pin ít bị phồng do nóng...
              Tôi vẫn thường dùng sạc nhỏ để sạc điện thoại ban đêm, pin chỉ hơi ấm chút chứ không nóng nhiều như dùng sạc zin.
              - Đừng dùng sạc dzỏm là được, đỡ phải mua bình cứu hỏa.

Comment

cứ dùng sạc dòng lớn vẫn thích hơn. nếu đt sạc nhanh đc thì mua cái cục sạc nhanh nữa. bạn ht... chắc ít dùng đt nên mới dùng sạc nhỏ hông sợ sạc lâu

Comment

bác hoahauvn2 trên nói nhiều nhưng lại sai ngay từ đầu.

Điện áp của pin Li-ion hay Li-polymer tối đa lúc no chỉ là 4,2 hoặc 4,3 ( loại mới)
                  Đó là tối đa, còn thông thường người ta chỉ sạc đến 4,15V hoặc 4m2V ( loại mới)
                  chẳng có pin nào thiết kế 4,7V cả.

Hơn nữa nhà sản xuất đã tính toán phù hợp dòng sạc cho pin để đảm bảo tuổi thọ của nó.

Làm gì có chuyện dòng nhỏ thì bền hơn ?

Sạc điện thoại nó khác với sạc pin rời là vì vừa dùng- vừa sạc.

Có ai sạc pin khi tắt máy đâu, mà kể cả tắt máy thì máy vẫn hoạt động mới hiện đc màn hình .

Bởi vậy dùng sạc nhỏ quá sẽ chỉ đủ để nuôi cho máy hoạt động, chứ dòng vào pin rất thấp, dẫn đến hiện tượng có lúc máy check sóng sẽ phải dùng đến dòng điện từ pin ( Vì sạc không đủ )

Không phải cứ sạc 1A là nó cung cấp hoàn toàn 1A vào pin. Thế cái máy lúc sạc không cần điện à ? Lúc đấy thằng nào cung cấp điện cho nó hoạt động, Sạc hay là pin ?

các linh kiện như IC sạc, điện trở, hoạt động và tỏa ra nhiệt lượng không cần điện à ?

Comment

Nguyên văn bởi aichotoi Xem bài viết
                    bác hoahauvn2 trên nói nhiều nhưng lại sai ngay từ đầu.
                    Điện áp của pin Li-ion hay Li-polymer tối đa lúc no chỉ là 4,2 hoặc 4,3 ( loại mới)
                    Đó là tối đa, còn thông thường người ta chỉ sạc đến 4,15V hoặc 4m2V ( loại mới)
                    chẳng có pin nào thiết kế 4,7V cả.
                    Ặc ặc, lạy Thánh.
                    Thánh cũng lại sai ngay từ đầu rồi.
                    4m2V là cái gì ? Do gõ bị dính phím từ "," sang "m" chứ gì ?
                    Bác hoahauvn2 cũng bảo gõ dính phím từ "3" sang "4" thì huề nhé.

Có ai sạc pin khi tắt máy đâu, mà kể cả tắt máy thì máy vẫn hoạt động mới hiện đc màn hình .
                    Bởi vậy dùng sạc nhỏ quá sẽ chỉ đủ để nuôi cho máy hoạt động, chứ dòng vào pin rất thấp, dẫn đến hiện tượng có lúc máy check sóng sẽ phải dùng đến dòng điện từ pin ( Vì sạc không đủ )
                    Tôi nói là sạc ban đêm, khi đó mình đi ngủ rồi, còn gọi nghe nhắn nhít gì nữa ? Máy hoạt động ở chế độ tối thiểu nên sạc vào vô tư chứ bảo là "dùng sạc nhỏ quá sẽ chỉ đủ để nuôi cho máy hoạt động" nghe chừng chỉ đúng với dòng sạc vài mA.
                    Tôi nói là dùng sạc nhỏ, nhưng vẫn là cái sạc điện thoại,... ví dụ để sạc cho pin 3000mAh thì dùng sạc 700mA - 1A, tức là ở chế độ sạc chậm hơn. Với sạc đó thì vừa dùng vừa sạc, pin vẫn được nạp điện như thường.

Không phải cứ sạc 1A là nó cung cấp hoàn toàn 1A vào pin. Thế cái máy lúc sạc không cần điện à ? Lúc đấy thằng nào cung cấp điện cho nó hoạt động, Sạc hay là pin ?
                    Câu này hay nè. Thế theo Thánh, thằng nào cấp điện cho máy hoạt động vậy ?
                    các linh kiện như IC sạc, điện trở, hoạt động và tỏa ra nhiệt lượng không cần điện à ?
                    Chẳng lẽ trên diễn đàn này người ta ngu đến mức Thánh phải "dạy" lại những điều đó ?

Comment

"Không phải cứ sạc 1A là nó cung cấp hoàn toàn 1A vào pin. Thế cái máy lúc sạc không cần điện à ? Lúc đấy thằng nào cung cấp điện cho nó hoạt động, Sạc hay là pin ?"

Câu hỏi này...khó quá!
                      Theo tôi biết thì cũng có lúc thằng pin cấp điện nhưng đa phần là thằng sạc cấp điện cho máy hoạt động. Với công nghệ hiện tại, cụ thể là ở các smartphone thì thằng sạc chịu trách nhiện này, chả thế mà trong các siêu thị điện thoại người ta cứ mở máy và cắm sạc 24/24 cho khách hàng thoải mái dùng thử. Cụ thể là với thằng nào sạc xung, dòng nạp max của nó sẽ không đổi thì chính lúc xung =0 là lúc thằng pin phải xả cho máy, hoặc những khi máy chạy dòng lớn hơn dòng nạp thì pin phải xả.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                        Ặc ặc, lạy Thánh.
                        Thánh cũng lại sai ngay từ đầu rồi.
                        4m2V là cái gì ? Do gõ bị dính phím từ "," sang "m" chứ gì ?
                        Bác hoahauvn2 cũng bảo gõ dính phím từ "3" sang "4" thì huề nhé.

Tôi nói là sạc ban đêm, khi đó mình đi ngủ rồi, còn gọi nghe nhắn nhít gì nữa ? Máy hoạt động ở chế độ tối thiểu nên sạc vào vô tư chứ bảo là "dùng sạc nhỏ quá sẽ chỉ đủ để nuôi cho máy hoạt động" nghe chừng chỉ đúng với dòng sạc vài mA.
                        Tôi nói là dùng sạc nhỏ, nhưng vẫn là cái sạc điện thoại,... ví dụ để sạc cho pin 3000mAh thì dùng sạc 700mA - 1A, tức là ở chế độ sạc chậm hơn. Với sạc đó thì vừa dùng vừa sạc, pin vẫn được nạp điện như thường.

Chẳng lẽ trên diễn đàn này người ta ngu đến mức Thánh phải "dạy" lại những điều đó ?
                        Bác là mod mà có vẻ quá khích nhỉ

bác thích bền thì bác cứ sạc dòng nhỏ, có ai cấm đâu.
                        Còn em gà nên em cứ kiếm cái sạc nào đúng như của nhà sản xuất em dùng.

Hiện em đang xài con máy sạc của nó còn 2.5A .

Làm gì có chuyện kiếm cái sạc bằng 1/10 cục pin. Bác ấy nói ra những điều đó chẳng có nghĩa lý gì cả.

Các bác không cần ai dạy, và em cũng chẳng dạy ai.
                        Các bác có thể biết rất nhiều, nhưng không biết tất cả đâu nên khiêm tốn chút sẽ tốt hơn bác ạ.
                        EM đang buồn vì cái xã hội quá nặng chuyện con ông cháu cha,
                        giờ mới vào đây đã thấy cái tư tưởng sống lâu lên lão làng .

Kiểu thành viên lâu năm thì nói gì cũng đúng phải ko bác.

Vậy thì em phải hẹn chục năm nữa em sẽ bàn tiếp vấn đề này.

-------------------------------------------------------
                        Còn chuyện nữa, nói với bác thủ topic đó là nên kiếm cái sạc dòng = hoặc cao hơn sạc zin nhé.

Không phải cứ ghim sạc 2A vào thì máy nó sẽ sạc 2A như bác hoahauvn2 nói đâu.

Ví dụ máy Iphone 4 sạc 1A thì bác có cắm sạc 500A nó cũng chỉ lấy 1A mà thôi.

Việc lấy dòng sạc bao nhiêu là do IC sạc chứ không phải do cái sạc.

Comment

Anh này hung hăng nhỉ ? Nên xem lại bài của mình trước khi trách người khác "quá khích"
                          1. Xem lại câu này của hoahauvn2 :
                          Theo nguyên lý sạc pin thông thường, lỗi thời thì pin 2500mAH nên sạc với cục sạc có dòng = 1/10 dung lượng pin và sạc trong 10 tiếng, điều này có nghĩa là cần có cục sạc 0.25A . Các dòng pin hiện đại sau này như pin của táo kết hợp với công nghệ sạc xung, xạc nhanh, xạc giai đoạn thì pin 2500mAH chỉ cần sạc trong 3 giờ với dòng sạc được nâng lên 1A.
                          2. Việc lấy dòng sạc bao nhiêu là do IC sạc chứ không phải do cái sạc: Đúng, nhưng đó là giới hạn trên. Sạc 700mA không thể cấp dòng sạc 1A cho máy có IC sạc được thiết kế với dòng 1A --> Nó sẽ phải sạc chậm hơn.
                          Pin Li-ion bị nóng sẽ giảm tuổi thọ ... --> giữ cho nó không bị nóng quá thì kéo dài tuổi thọ cho nó !

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            Anh này hung hăng nhỉ ? Nên xem lại bài của mình trước khi trách người khác "quá khích"
                            1. Xem lại câu này của hoahauvn2 :

2. Việc lấy dòng sạc bao nhiêu là do IC sạc chứ không phải do cái sạc: Đúng, nhưng đó là giới hạn trên. Sạc 700mA không thể cấp dòng sạc 1A cho máy có IC sạc được thiết kế với dòng 1A --> Nó sẽ phải sạc chậm hơn.
                            Pin Li-ion bị nóng sẽ giảm tuổi thọ ... --> giữ cho nó không bị nóng quá thì kéo dài tuổi thọ cho nó !

Xin lỗi bác về ngôn ngữ em sử dụng khiến bác hiểu em là hung hăng.
                            Thực tế thì em ko có ý đồ gì hung hăng đâu, lúc đầu em nhìn bác kia viết là 4,7, 4,8V thì giật mình nên mới nói như trên.
                            Còn phần dưới tuy dài nhưng em thấy cũng lan man và hơi chung chung.

Lý thuyết là 1 chuyện, thực tế người ta hỏi vấn đề gì thì nên bám sát vào vấn đề đó để chia sẻ và bàn luận.
                            Việc bác hoahauvn nói nhiều cái em còn chưa phân tích kĩ.

Không thể nói sạc 2A sẽ nhanh hơn sạc 1A được, vì còn phụ thuộc vào tải , như bác vừa nói ở trên.
                            Với sạc thấp hơn dòng định mức của tải - sẽ bị chậm và sụt áp.
                            Còn dòng cao hơn định mức thì chắc chắn dòng điện sẽ chỉ = dòng định mức mà thôi.
                            Ví dụ máy 0,7A thì sạc 2A và sạc 1A sẽ cho thời gian sạc= nhau.

Ở đây bác chủ topic chưa nói rõ dùng cho thiết bị gì, sạc theo máy bao nhiêu...

Và bác HoahauVN cũng nói sạc công nghệ mới cho thời gian sạc nhanh 3H là sai .
                            Bây giờ đa số các loại sạc đều cho phép sạc thiết bị trong vòng khoảng 1h 30 phút.

việc bác ấy nói rất dài , giải thích cả Volt , ampe là gì tại sao bác lại cho là bình thường, mà em mới nói 1 tí bác lại bảo em dạy đời ? hung hăng ?

V, A là gì chắc ko ai biết hả bác ?

Đây có phải là sự công bằng trong giao tiếp không ạ ?

Comment

mấy bạn này vui ghê. bạn ht... chẳng công bằng xíu nào cả cứ bênh vực bạn hoa hậu mãi tớ đọc cũng còn thấy ấm ức ghen tị đây này nói gì đến bạn ấy. thực ra thời gian sạc đt đúng là tầm hơn tiếng đến 3 tiếng đối với sạc kèm theo máy. thời gian này là để cho cục pin bền thui do đó bạn ai cho tôi bảo ghép 2 pin mà tgian sạc giảm 1 nửa là hok đúng

Comment

Về tác giả

Collapse

microsoft92 Tìm hiểu thêm về microsoft92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X