Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em cần được chỉ bảo về LAYOUT

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em cần được chỉ bảo về LAYOUT

Em chào các bác!

Em đang học VĐK nên vẽ mấy mạch để thực hành.Vấn đề làm em thấy khó hiểu là sao khi dùng máy in PDF ảo để xuất file PDF từ LAYOUT thì khoảng cách giữa 2 chân kinh kiện luôn bị nhỏ hơn.Ví dụ như khoảng cách giữa 2 chân dăm đực em đo là 2.5 mm nhưng khi xuất PDF chỉ còn 2 mm dẫn đến cả hàng dăm 8 chân bị lệch đi.Em đã thử nhiều loại máy in ảo như doPDF7 hay PDF 24 đều cho ra hiên tượng như vậy .

Khi xuất file PDF ,em vào Option/post process settings/chọn lớp BOT/preview
    sau đó vào File/Print Plot/chọn keep drill holes open và Force black &white,scale ratio em để 1:1 rồi Ok chọn máy in.Không biết em có sai gì không nữa?Bác nào biết chỉ bảo cho em với.

Cho em hỏi thêm là khi sắp xếp linh kiện và đi dây bên LAYOUT ,mình có cần đặt lưới không ah?nếu đặt thì mình nên chọn đơn vị loại gì và 5 ô bên phải mình nên để bao nhiêu ah?

Em hỏi hơi dài nhưng mong các bác giúp đỡ.
    Em cảm ơn!

Nguyên văn bởi amd0409 Xem bài viết
    Em chào các bác!

Em đang học VĐK nên vẽ mấy mạch để thực hành.Vấn đề làm em thấy khó hiểu là sao khi dùng máy in PDF ảo để xuất file PDF từ LAYOUT thì khoảng cách giữa 2 chân kinh kiện luôn bị nhỏ hơn.Ví dụ như khoảng cách giữa 2 chân dăm đực em đo là 2.5 mm nhưng khi xuất PDF chỉ còn 2 mm dẫn đến cả hàng dăm 8 chân bị lệch đi.Em đã thử nhiều loại máy in ảo như doPDF7 hay PDF 24 đều cho ra hiên tượng như vậy .

Khi xuất file PDF ,em vào Option/post process settings/chọn lớp BOT/preview
    sau đó vào File/Print Plot/chọn keep drill holes open và Force black &white,scale ratio em để 1:1 rồi Ok chọn máy in.Không biết em có sai gì không nữa?Bác nào biết chỉ bảo cho em với.

Cho em hỏi thêm là khi sắp xếp linh kiện và đi dây bên LAYOUT ,mình có cần đặt lưới không ah?nếu đặt thì mình nên chọn đơn vị loại gì và 5 ô bên phải mình nên để bao nhiêu ah?

Em hỏi hơi dài nhưng mong các bác giúp đỡ.
    Em cảm ơn!
    Bạn vẽ bằng Orcad đúng không? Mình cũng sử dụng Orcad, nhưng đơn vị mình sử dụng là mil (1mil = 1 độ chia nhỏ nhất cùa thước đo đơn vị INCH) vì các IC được sản xuất theo tiêu chuẩn không phải của VN. Có 2 phần mềm hiển thị file PDF, có 1 phần mềm in ra bị nhỏ. Nếu bạn in ở nhà thì bạn chỉ cần view lớp bottom rồi in luôn không cần chuyển sang PDF làm gì.
    Mong giúp bạn được phần nào!

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
      Bạn vẽ bằng Orcad đúng không? Mình cũng sử dụng Orcad, nhưng đơn vị mình sử dụng là mil (1mil = 1 độ chia nhỏ nhất cùa thước đo đơn vị INCH) vì các IC được sản xuất theo tiêu chuẩn không phải của VN. Có 2 phần mềm hiển thị file PDF, có 1 phần mềm in ra bị nhỏ. Nếu bạn in ở nhà thì bạn chỉ cần view lớp bottom rồi in luôn không cần chuyển sang PDF làm gì.
      Mong giúp bạn được phần nào!
      Cảm ơn bạn lvhn!
      Nhưng mình vẫn không hiểu cách mà bạn nói.Bạn nói rằng view lớp bottom rồi in luôn .vậy thì file bạn in ra là file gì?bởi theo mình biết thì phải chuyển sang file PDF để mang ra hàng photo in lên giấy màu thủ công,chứ các hàng photo đâu có orcad.
      Bạn có thể nói rõ hơn đựơc không?
      Cảm ơn bạn nhé!

Comment

lvhn nói là bạn dùng máy in ở nhà thì in trực tiếp ra ấy. Còn mình thì dùng máy in ảo trong MS office. In xong rồi cắt ra, dán vào paint. Chỉnh sửa lại, rồi lấy cái đó paste vào word. Trở về orcad đo kích thước rồi qua word vô format lại đúng kích thước đã đo, sao đó copy ra nhiều bản trải đều lên giấy thế là in đc nhiều bản. Chú ý khi cắt trong file in ảo thì cắt cho sát khung bao, format bên word nên format kích thước cỡ 103% là tốt.

Comment

Nguyên văn bởi amd0409 Xem bài viết
          Cảm ơn bạn lvhn!
          Nhưng mình vẫn không hiểu cách mà bạn nói.Bạn nói rằng view lớp bottom rồi in luôn .vậy thì file bạn in ra là file gì?bởi theo mình biết thì phải chuyển sang file PDF để mang ra hàng photo in lên giấy màu thủ công,chứ các hàng photo đâu có orcad.
          Bạn có thể nói rõ hơn đựơc không?
          Cảm ơn bạn nhé!
          có lẽ bạn còn chưa rõ chỗ này, này nhé, in ra pdf là cho những bạn mà máy ko có cài orcad nên nó không thể đọc được fìle.max được, do đó ta nhờ người khác chuyển ra pdf để tải về máy in ra. còn máy bạn đã cài orcad rồi thì đương nhiên nó đọc được file max do đó đâu cần chuyển sang pdf, mặc định chương trình orcad được kết nối với máy in nên bạn chỉ việc in thôi.

Comment

Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
            có lẽ bạn còn chưa rõ chỗ này, này nhé, in ra pdf là cho những bạn mà máy ko có cài orcad nên nó không thể đọc được fìle.max được, do đó ta nhờ người khác chuyển ra pdf để tải về máy in ra. còn máy bạn đã cài orcad rồi thì đương nhiên nó đọc được file max do đó đâu cần chuyển sang pdf, mặc định chương trình orcad được kết nối với máy in nên bạn chỉ việc in thôi.
            Nhưng mình không có máy in ở nhà ,bạn ah!
            Mình chỉ muốn làm sao kích thước không bị nhỏ lại khi in ra thôi.

Comment

mình vẽ bằng orcad, chuyển sang pdf bình thường, không cân chỉnh gì cả chỉ chọn in lớp bottom & hiển tị trắng đen. đem ra tiệm in nói với người ta là in mạch đúng tỉ lệ 100%, đem cây thước hoặc con IC theo đo, nếu bị nhỏ bắt in lại & không phải trả tiền cho bản in sai. mình in ở tiệm đối diện cổng trường cđkt Cao Thắng.

Comment

Về tác giả

Collapse

amd0409 Tìm hiểu thêm về amd0409

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X