Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dh_dtvn Xem bài viết
    Cái này mình đi in ở các hiệu photocopy được ko hay là phải ra mấy tiệm in ảnh in bằng giấy in ảnh được không các bác
    Giấy in ảnh cũng được, nhưng theo mình tốt nhất là dùng giấy decall KoanHao, loại này là nét như sony, là xong, ngâm giấy tự bong ra

email:

Comment

• Có bác nào muốn làm mạch = PP khung lụa Thank's em phát em post bài mà làm
      [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• Gởi các bro video clip tự làm mạch in đây:
        PCB MAKING MADE EASY - YouTube

Comment

• Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
          Có bác nào muốn làm mạch = PP khung lụa Thank's em phát em post bài mà làm
          Đã tks, bác hướng dẫn đi, mình mua khung lụa về làm không đc, mạch ra không nét

Comment

• đầu tư 1 em máy in về dùng dần
            Nỗ lực lớn nhất của tình bạn không phải là chỉ thẳng cho bạn thấy khuyết điểm mà là làm cách nào cho bạn thấy được nó.
            sđt:01692648999
            Ai Yên Bái không nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
              Có bác nào muốn làm mạch = PP khung lụa Thank's em phát em post bài mà làm
              bài của bác đâu ạ?

Comment

• Nghe mấy bác bảo dùng giấy decal. Em hiểu là mua giấy decal A4, lột bỏ phần trên (thường là màu trắng, nhám như giấy A4 thường), lấy phần đế (thường màu vàng là màu vàng). Rồi dùng máy in laser in mạch lên cái bề mặt chơn/bóng. Áp bề mặt chơn/bóng lên phíp đồng để ủi thì mực in sẽ dính xuống phíp đồng. Sau đó, đem ngâm nước cho giấy rã ra ... Em hiểu vậy có đúng không ta?
                Last edited by spam12345; 30-08-2013, 11:53.

Comment

• Nguyên văn bởi spam12345 Xem bài viết
                  Nghe mấy bác bảo dùng giấy decal. Em hiểu là mua giấy decal A4, lột bỏ phần trên (thường là màu trắng, nhám như giấy A4 thường), lấy phần đế (thường màu vàng là màu vàng). Rồi dùng máy in laser in mạch lên cái bề mặt chơn/bóng. Áp bề mặt chơn/bóng lên phíp đồng để ủi thì mực in sẽ dính xuống phíp đồng. Sau đó, đem ngâm nước cho giấy rã ra ... Em hiểu vậy có đúng không ta?
                  đúng Quy trình : Làm mạch in thủ công - [http://banlinhkien.vn/] - YouTube

Comment

• clip đó em có coi rồi, nhưng họ dùng giáy thủ công dễ rã khi ngâm nước. Còn đế giấy decal đâu dễ rã vậy. Không biết lúc bóc ra có bị đi luôn đường mạch không?

Nghe một số bác khác dùng bìa lá, giấy kính (dùng cho máy chiếu) để in mạch cũng ok.

Comment

• Nguyên văn bởi spam12345 Xem bài viết
                      clip đó em có coi rồi, nhưng họ dùng giáy thủ công dễ rã khi ngâm nước. Còn đế giấy decal đâu dễ rã vậy. Không biết lúc bóc ra có bị đi luôn đường mạch không?
                      chỗ tớ máy in họ không cho in bằng giấy lưng đề can với lý do hỏng máy lên chưa thử. nhưng nghe các bác trên diễn đàn nói thì là mạch bằng lưng giấy đề can là ngon nhất. có lẽ đường mạch bám rất chắc. bạn làm thử xem.

Comment

• Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                        Cần có:
                        - Panel: tấm đồng to như tờ A4 mua 15K chợ trời.
                        - Dung dịch ăn mòn: FeCL3 mua ở hàng mành, hoặc HCL, H2O2.
                        - Giấy in: Giấy đề can hoặc giấy hồng hà, phim.. bất cứ loại giấy gì có bề mặt bóng.
                        - Phụ kiện: Kìm, khoan (các mui thường dùng 0.6mm 0.8mm 1mm 3mm), giấy ráp hoặc rẻ rửa bát hoặc cọ xoong

Bước 1: Chuẩn bị bản in
                        Sau khi thiết kế bạn chuẩn bị in, nếu nhà có máy in thì tốt, không có thì phiền đấy ! Nếu bạn cài Adobe Acrobat, MS Office 2003 hay FinePrint thì có một tiện ích máy in ảo, bạn sẽ in ra máy in ảo này rồi đem ra ngoài in vì tập tin được các máy in tạo ra là pdf hoặc file ảnh. Như thế cửa hàng bạn đem in không có protel cũng không sao. Vấn đề ở đây là bạn phải thuyết phục thằng chủ cho bạn in thôi.
                        Đối với Protel thì cần chỉnh vài chỗ trước khi in, protel tự động căn cả bản in ra cả tờ A4,khắc phục như sau: vào file - print preview - nhấp phải chuột chọn page setup (hình như thế) bạn sẽ thấy một ô Scale, bạn chỉnh thành 1.
                        Trong protel đường mạch in phần bottom layer nó để màu ghi trong bản in vì vậy khi in ra nó sẽ có hiện tượng "chấm chấm". Chỉnh như sau: file - print preview - Configuration. Bạn sẽ thấy một ô chọn màu sắc, tìm đến bottom layer sửa cả hai ô thành màu đen. Sau đó thì in ra.
                        Nếu bạn dùng giấy đề can thì in lên mặt bóng (mặt bóng của nó giống như mặt sau của cái nhãn vở dính (phần bỏ đi)). Loại này tui đánh giá cao nhất, nó đi được những đường mạch 10mil. Còn giấy hồng hà cũng được, nhưng bạn nên để đường mạch phải cỡ 15mil trở nên.
                        Đối với những máy in mới HP1100 hay Canon LBP 800 trở nên, bạn phải chọn kiểu giấy nhẹ nhất nếu không mất giấy ráng chịu. Khoảng 5 tờ mất 1

Bước 2: "Là"
                        Trước tiên bạn đánh sạch bề mặt tấm đồng, càng sạch càng tốt, đem rửa sạch rồi lau khô, bạn cắt tấm đồng thành tấm có kích thước bằng với board bạn thiết kế. Còn giấy bạn phải cắt to hơn khung để là xong có chỗ mà bóc.
                        Bàn là không nên để nóng quá, khoảng 1/2 max là vừa. Sau khi đặt bản in lên bo đồng bạn đặt bàn là, là trong khoảng 5-10 phút, chú ý là kĩ phần mép. Để nguội. Nếu là giấy đề can thì có thể bóc, còn giấy hồng hà thì phải đem ngâm nước cho giấy mục ra rồi bóc đi.

Bước 3: Ăn mòn.
                        Bạn lấy một ít sắt pha với nước tốt nhất là nước sôi. Pha đến khi nó bão hòa. cho vào một cái đĩa. Đặt tấm đồng vào đĩa, nghiêng đĩa như người ta đãi vàng nếu bạn pha với nước sôi thì khoảng 1 phút là xong. Còn nước nguội thì khoảng 5 phút. Bạn thấy đồng ở phần không có đường mạch bong hết ra là được. Sau đó dùng cọ xoong đánh sạch.

Bước 4: Khoan
                        Làm "máy khoan" như sau. Bạn lấy một động cơ 12V, lấy một phần thân ruột bút bi , cắm một đầu vào động cơ, một đầu cắm mũi khoan, sau đó đổ 502.
                        Còn mũi khoan mua ở chợ trời, cuối chợ, bạn mua vài cái về dùng dần. Mũi 0.6 đề khoan chân có chân nhỏ như diode zener, mũi 0.8 là trở, 1 là diode chỉnh lưu. 3 là khoan lỗ bắt vít.
                        Bạn bặt mũi khoan vuông góc với board, bấm công tác, cho khoan qua thì tắt, tiếp tục chuyển sang lỗ khác.

Bước 5: Bảo vệ mạch
                        Để tránh cho mạch khỏi bị oxi hóa bạn phải quét lên mạch một lớp bảo vệ. Sau khi hàn xong, bạn phủ lớp bảo vệ. Dung dịch bảo vệ: RP7 (hàng sửa xe máy, chợ trời cũng có), Sơn bóng (Hàng mành), nhựa thông.
                        Với RP7 hoặc sơn bóng bạn phun trực tiếp vào phần có đường mạch.
                        Còn với nhựa thông bạn đem đập nhỏ, đem hòa tan bằng xăng hoặc axeton (hiệu thuốc hoặc hàng mành), được một dung dịch dạng keo, sau đó lấy bút lông quét lên. Khi axeton hoặc xăng bay hơi thì lớp nhựa thông sẽ bảo vệ mạch.

Hi vọng tui viết đủ dễ hiểu cho anh em đọc cũng có thể làm được. Với các bác trong Nam thì em chịu không biết mua đồ ở đâu.
                        HCL không ăn mòn được đồng . Đừng xui dại anh em chứ .

Comment

• HCl+H2O2 là dung dịch ăn mòn tốt đó bạn.
                          Thậm chí là nhanh hơn FeCl3. Pha H2O2 càng nhiều ăn mòn càng nhanh, nhưng cẩn thận nhanh quá đứt
                          đường mạch nha.

Comment

• Mình mua HCl bao nhiêu % vậy? mình mua loại 35% được ko? Mua H2O2 ở đâu? dùng oxy già Ở hảng thuốc tây được ko?
                            Email:
                            Đau đầu vì điện tử

Comment

• Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                              Mình mua HCl bao nhiêu % vậy? mình mua loại 35% được ko? Mua H2O2 ở đâu? dùng oxy già Ở hảng thuốc tây được ko?
                              Bỏ đi, dùng muối ăn mòn cho sạch, vừa nhanh, sạch, đẹp lại không (ít) gây độc hại hay bẩn.....

email:

Comment

• Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                                Bỏ đi, dùng muối ăn mòn cho sạch, vừa nhanh, sạch, đẹp lại không (ít) gây độc hại hay bẩn.....
                                nhanh hơn cả hcl ạ? có tái sử dụng được không anh?

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X