Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin sơ đồ hạ áp 54V > 48V 50A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Asthased Xem bài viết

Tại vì cái tải của mình là mạch nhiệt luyện cao tầng chi tiết nhỏ, công suất tối đa chỉ 2000W thôi (mình cần gia nhiệt bề mặt sắt C45 đường kính dưới 20mm). Mà kẹt cái mình cải tạo lại cái biến áp để sạc acquy xe tải to tổ bố rồi nắn lọc DC được đúng 48V-50A cấp điện vô mạch thì chạy phà phà, nhưng mà cái biến áp nó nóng khủng khiếp lắm (được 2 3 tháng phải đi quấn lại biến áp khác). Bây giờ quấn biến áp thường công suất to hơn thì nó lại quá to và rất tốn tiền dây đồng.

Nay mình mua rẻ được cái nguồn xung viễn thông nhỏ gọn này, nhưng áp nó cao hơn có tí mà cắm vào là chết toi 6 con Mosfet 260N (đã cấp đúng cực - và GND vì nguồn viễn thông đầu ra - 51V). Vì vậy mình mới đau đàu như vậy.
    Em có ra mấy tiệm sửa tivi, amply gần nhà, mà ai thấy cũng né, không dám làm. Em nghĩ là can thiệp hồi tiếp chắc là được.
    -Vì mạch đang chạy tốt với cục nạp biến áp(không biết phần lọc DC thế nào?) cho nên hãy thử dùng vôn kế(loại kim) đo xem khi vừa cấp nguồn, điện áp thay đổi như thế nào; trong quá trình sử dụng, điện áp ở mức nào?
    -Có thể vẽ mạch nhiệt luyện cho mọi người xem, góp ý. Có thể thay đổi mạch nhiệt luyện sẽ dễ hơn thay đổi cục nguồn
    -Trong viễn thông, có một số loại cục nguồn đời mới cho phép chỉnh điện áp ra đơn giản hơn.

Comment

Nguyên văn bởi Asthased Xem bài viết

Tại vì cái tải của mình là mạch nhiệt luyện cao tầng chi tiết nhỏ, công suất tối đa chỉ 2000W thôi (mình cần gia nhiệt bề mặt sắt C45 đường kính dưới 20mm). Mà kẹt cái mình cải tạo lại cái biến áp để sạc acquy xe tải to tổ bố rồi nắn lọc DC được đúng 48V-50A cấp điện vô mạch thì chạy phà phà, nhưng mà cái biến áp nó nóng khủng khiếp lắm (được 2 3 tháng phải đi quấn lại biến áp khác). Bây giờ quấn biến áp thường công suất to hơn thì nó lại quá to và rất tốn tiền dây đồng.

Nay mình mua rẻ được cái nguồn xung viễn thông nhỏ gọn này, nhưng áp nó cao hơn có tí mà cắm vào là chết toi 6 con Mosfet 260N (đã cấp đúng cực - và GND vì nguồn viễn thông đầu ra - 51V). Vì vậy mình mới đau đàu như vậy.
      Em có ra mấy tiệm sửa tivi, amply gần nhà, mà ai thấy cũng né, không dám làm. Em nghĩ là can thiệp hồi tiếp chắc là được.
      Cái mạch nung tôi cao tần của bạn là loại siêu đơn giản, thuộc loại tự dao động, không có thiết kế bảo vệ gì.
      Khi bạn cấp điện áp cao hơn thì điểm làm việc của mạch này sẽ bị trôi đi, điện áp đỉnh peak/spike có thể tăng lên làm chết FET.
      Do đơn giản nên hiệu suất thấp => tốn điện, không khống chế được công suất, tần số => chỉ dùng cố định cho một loại vật liệu, không điều khiển được nhiệt độ tôi bề mặt, chiều sâu cần tôi.

Tên tiếng anh loiaj sản phẩm trên là Inductant Heater
      sơ đồ mạch loại tự dao động này như sau: <file đính kèm>

Việc dùng biến áp thường bị nóng một phần là do chỉnh lưu bị bão hòa vùng đỉnh sóng sine, làm nóng cuộn dây và cả lõi.

Mình suggest bạn là kiếm mấy con nguồn Viễn thông khác xịn hơn có thể điều chỉnh được điện áp.
      Nhưng ngay cả khi có nguồn xịn thì cái mạch nung cao tần trên của bạn cũng chỉ được một thời gian thôi vì mình thấy nó độ tin cậy không cao, và cái giá phải trả là tiền điện hàng ngày
      Đam mê là sức mạnh vượt qua tất cả, mỗi ngày ...

Comment

Thấy bây giờ nhiều bác hạ áp được rồi. Có bác nào chia sẻ em cách hạ được không. Còn dư con nguồn mấy năm trước mà chưa hạ được. Tính lôi ra vọc vạch

Comment

Nguyên văn bởi hoangminh88 Xem bài viết
          Thấy bây giờ nhiều bác hạ áp được rồi. Có bác nào chia sẻ em cách hạ được không. Còn dư con nguồn mấy năm trước mà chưa hạ được. Tính lôi ra vọc vạch
          can thiệp đường hồi tiếp

Comment

Hạ xuống có 3v thì dùng ổn áp tuyến tính ấy. 50A x 3v = 150W chắc là phải dùng đến quạt tản nhiệt cho sò rồi. Mà bác dùng cho cái gì vậy sao cứ phải là 48v?

Comment

Về tác giả

Collapse

Asthased Tìm hiểu thêm về Asthased

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X