Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thuật ngữ điện tử bằng tiếng Anh

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác cho em hỏi: mạch điện dao động đa hài tiếng Anh là gì vậy? Em xin cảm ơn!

Comment

• Thía cảm biến hồng ngoại xác định người thì chuyên ngành viết như thía nào hử các bác

Comment

• Nguyên văn bởi ga u' Xem bài viết
        Các bác cho em hỏi: mạch điện dao động đa hài tiếng Anh là gì vậy? Em xin cảm ơn!
        Nó là Multivibrator. Nó có mấy loại:

1/. free running multivibrator: Mạch đa hài tự dao động, còn gọi là astable multivibrator: mạch đa hài không ổn định, mạch đa hài không có trạng thái bền.

2/. One shot multivibrator: mạch đa hài 1 xung kích, còn gọi là monostable multivibrator: mạch đa hài đơn ổn, mạch đa hài 1 trạng thái bền.

3/. Bistable multivibrator: mạch đa hài 2 trạng thái bền, 2 trạng thái ổn định. Mạch này làm căn bản cho các mạch flip flop.
        Nhóc thích nghịch điện,
        Nhóc thích xì păm,
        Nhóc thích trêu mấy anh.
        Hi hi.

Comment

• Nguyên văn bởi DuyTuanpdt Xem bài viết
          Thía cảm biến hồng ngoại xác định người thì chuyên ngành viết như thía nào hử các bác
          (Eng)Infrared motion detector /( Francais) infrarouge movement detecteur
          Last edited by velo; 06-12-2008, 21:39.

Comment

• chà khó nghĩ quá

Comment

• em là người mới vào ngành mà xem tài liệu ko hiểu các kí hiệu ví dụ:8051 hay DS1820... là j cả.nếu muốn hiểu bất kì một kí hiệu đó là j thì phải làm thế nào

Comment

• Bạn ơi, mình thấy google có hiểu biết nhiều lắm đó
                Ví dụ bạn mà search 8051 thì sẽ thấy luồng "vi điều khiển 8051" của diễn đàn đứng ngay hàng đầu đó. Còn ds1820 thì tuy mình chưa làm bao giờ, nhưng vừa hỏi anh google thì cũng biết đó là cảm biến nhiệt độ của hãng Dallas.
                OK? Bạn cứ học hỏi với anh google đi nhé!
                Chúc vui
                Trái tim anh chia 3 phần tươi đỏ
                Anh dành riêng cho học phần nhiều
                Phần cho chơi và phần để em yêu

Comment

• Phòng thí nghiệm tự động

Chào các bác, em đang có kế hoạch làm phòng thực hành tự động dùng con S7-200, 300 và một số môdul đi kèm theo, nhưng không biết là sẽ cần những môdul gì rất mong các bác đi trước chỉ giúp. Một yêu cầu bắt buộc của phòng thực hành là các môdul phải cơ động và chúng được kết nố với nhau theo kiểu rắc cắm và dây tín hiệu, nhưng e tìm hiểu thì ở thị trường VN chưa có loại dây này, chủ yếu nhập ngoại. Bác nào biết ở đâu có bán thì chỉ cho e với nha. Em cảm ơn rất nhiều.
                  Phạm Mạnh Toàn
                  Toan_bkhn@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi 1122331122
                    ai co phan mem chuyen nghanh dien tu cho em voi
                    Câu hỏi này vu vơ quá, phần mềm chuyên ngành điện tử thì rất nhiều, quan trong là trong lĩnh vực nào, ứng dụng???

Comment

• Các bác cho em hỏi có phải chuẩn giao tiếp RS232 bao gồm cổng COM và con MAX232 hả?

Comment

• Các bạn có thể giải thích cho mình thuật ngữ "slew rate" trong op amp ko ah.
                        Thanks nhiều !
                        Chester Bennington
                        Linkin Park
                        Numb

Comment

• Qua một thời gian nghiên cứu thì biết được đó là tốc độ chuyển trạng trái ở 2 mức logic . đơn vị là V/uS .
                          (tự hỏi tự trả lời . bạn nào thấy ngứa mắt bỏ qua dùm cho)
                          Chester Bennington
                          Linkin Park
                          Numb

Comment

• Nguyên văn bởi lytuthanh Xem bài viết
                            Qua một thời gian nghiên cứu thì biết được đó là tốc độ chuyển trạng trái ở 2 mức logic . đơn vị là V/uS .
                            (tự hỏi tự trả lời . bạn nào thấy ngứa mắt bỏ qua dùm cho)
                            Quá đúng. Từ này còn hay được dùng trong khu vực nhiễm, control slew rate. Nếu slew rate cao thì dễ tạo nhiễu trên những đường chạy dài hơn 1 inch (2.54cm). Để tránh nhiễu, nên dùng multi-stage slew rate driver. Từ 0 tới Vih hoặc từ Vcc tới Vil, thì dùng tốc độ lẹ, sau đó thì chậm dần lại để tránh overshoot và undershoot.
                            Chúc một ngày vui vẻ
                            Tony
                            email : dientu_vip@yahoo.com

Comment

• cho em hỏi tí. trong thư viện của eagle thì cái domino tên là gì? rùi cái cổng usb nữa.

Comment

• trong måch khuyêch dai ampli có kí hiêu CMD nghia la gi vây pác

Comment

Về tác giả

Collapse

tuan_dxm Tìm hiểu thêm về tuan_dxm

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X