Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp những thắc mắc về transistor!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tổng hợp những thắc mắc về transistor!

Em co 1 so do dung con bong 2n3904 ! Nhung tim tren thi truong thi khong co! Vay em co the thay bang con bong khac nao ? Em muon thay bang con bong 2N2222A co duoc khong?( dung con C1815 lai phai be xeo chan) A quen con con bong 2N3904 thi em co the thay bang con bong nao duoc ( neu dung con A1015 thi fai be xeo 1 chan, vay cac huynh co biet con nao thay the 2 con tren ma khong phai be xeo chan khong?)! Xin cho em dia chi trang web nao de tim con Tran tuong tu duoc ko? Em xin cam on!

1)mình đã tra dùm bạn rồi con 2N3904 thông số như sau: trans NPN
    HF 60V,0.2A,250MHZ,0.31W,hệ số khuyếch đại là từ 100-400.
    Con này bạn thay tương đương bằng 2n2222A vô tư đúng luôn linh kiện cần thay thế đấy(nếu như có).Vì con 2N2222 ở miền bắc ko bán chỉ có thể mua đồ cũ thôi ngày xưa mình cũng phải mua con này ở hàng cũ họ lấy tới 5000đ.Thấy bảo con này trong nam có bán dạng vỏ nhựa màu đen.Nếu ko có thì bạn phải thay bằng con khác xem phân tích bên dưới xem nè!
    2)bạn phải tìm hiểu xem nhé:
    + trans của bạn trong mạch làm việc ở chế độ nào nếu làm trong các mạch khuyếch đại trung tần,hoặc cao tần thì dè chừng đấy vì phải quan tâm đế chế độ làm việc khuyếch đại A,B,AB,C tần số làm việc và hệ số khuyếch đại của nó.
    + còn nếu làm việc chỉ đơn thuần làm việc ở chế độ khóa điện tử thì dễ chỉ cần quan tâm đến điện áp và dòng tới hạn mà thôi.Trans của bạn là NPN (nên ko thể dùng A1015 thay thế được vì nó là PNP) có thể tham khảo thông số một số trans sau
    vd NPN:C828(<=50mA,30V),C1815(<=150mA,60V)
    nói chung nếu mà ko có con tương đương được thì việc bẻ chéo chân là tất nhiên vì chuẩn chân trans của mình có khác với các trans ở các nước châu âu.
    Chúc bạn thành công!
    Gạo cho vào giã bao đau đớn
    Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
    Sống ở trên đời người cũng vậy
    Gian nan rèn luyện mới thành công!
    :cafe:

Comment

Bạn sài thử con NPN C9014 (150mA)hoặc 9013 và con PNP C9015(Ic150mA) thử xem đều có chân C là chân thứ 3.

Comment

2N2222 ngoài Hàng Trống với chợ Trời có bán đầy, hình như 200 hay 500/con thôi.

Comment

Hoi ve cau tao Tranzitor

Ai biết cấu tạo 3 chiều của tranzitor và nguyên tắc hoạt động ( cách cho dòng điện đi wa, khi nào thì phân cực thuận,nghịch)
          Các bác vẽ sơ đồ cấu tạo cho tôi nhé.

Comment

híc! Lấy sách mà học!
            Cũ người mới ta!

Comment

tôi có sách thì đã ko phải hỏi, bác ạ. Bác có biết bảo tôi với đừng dấu nghề đấy.

Comment

transitor thì có 3 chân emitor ,bazo ,coletor
                đọc từ trái sang phải E,C,B
                tran thuận là loại A013 phân cực thuận còn lọa c828 là phận cực ngược
                bác đọc quyển cấu kiện điện tử sẽ rõ ,cái này đơn giản quá
                SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Bạn tìm sách "Mạch điện tử" mà đọc,chổ nào ko hiểu thì hãy hỏi như vậy mới hiểu.Ko lẽ up luôn cuốn sách lên này ah.
                  Duong Bách khoa hả?Nếu BKTP thì mua sách Mạch điện tử 1,2 mà đọc.(trước sau gì cũng mua)

Comment

Nguyên văn bởi duongbkvn
                    Ai biết cấu tạo 3 chiều của tranzitor và nguyên tắc hoạt động ( cách cho dòng điện đi wa, khi nào thì phân cực thuận,nghịch)
                    Các bác vẽ sơ đồ cấu tạo cho tôi nhé.
                    Nói ra thì hơi bị dài dòng... bác vô đây :
                    http://ourworld.compuserve.com/homep...ott/index9.htm

Comment

Tui ko đồng ý là đọc từ trái qua phải là E,C,B. Còn phải tùy thuộc vào con thuận hay nghịch nữa.Thường là phải đo bằng VOM.
                      Trans là linh kiện tích cực,trong đó chân B là điều khiển cho trans chạy bão hòa hay ngưng dẫn đó.Còn hai chân kia thì thường 1 chân nối mass(tùy trường hợp).Mua sách mà xem thêm đi bạn.
                      123

Comment

Nguyên văn bởi giaosucan
                        transitor thì có 3 chân emitor ,bazo ,coletor
                        đọc từ trái sang phải E,C,B
                        tran thuận là loại A013 phân cực thuận còn lọa c828 là phận cực ngược
                        bác đọc quyển cấu kiện điện tử sẽ rõ ,cái này đơn giản quá
                        chủ quan quá đó,ko phải con nào cũng thế,sò công suất có con chỉ có 2 chân,có con đảo tùm lum
                        hay nhất là vớ được con nào cứ vô www.alldatasheet mà tra

Comment

Theo tôi nếu chỉ cần xác định các cực E.B.C, transistor thuộc loại NPN hay PNP, nó còn tốt hay không chỉ cần dùng OHM kế là đủ, không cần đến datasheet của nó...

Comment

Nguyên văn bởi MHz
                            Theo tôi nếu chỉ cần xác định các cực E.B.C, transistor thuộc loại NPN hay PNP, nó còn tốt hay không chỉ cần dùng OHM kế là đủ, không cần đến datasheet của nó...
                            uh,sẵn tiện lấy về xem thêm đặc tuyến của nó cũng hay như đọc báo vậy
                            mình có 1 bài viết về cách đo transistor ở đâu đó trong luồng này,bạn nào thích thì tham khảo

Comment

Cách đo transistor?

Em học qua nhưng do ít thực tế nên quên mất tiêu cách đo rồi.Xui xẻo là mấy thằng năm mới lại hỏi.Các bác giúp em với .Thanks!
                              123

Comment

Về tác giả

Collapse

thanh84 Tìm hiểu thêm về thanh84

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X