Thông báo

Collapse
No announcement yet.

NE555 tạo xung!!điêu khiển motor 1.5V cần giúp!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• NE555 tạo xung!!điêu khiển motor 1.5V cần giúp!!!!

Click image for larger version

Name:	a10151.jpg
Views:	1
Size:	97.5 KB
ID:	1413661
    tình hìn là e cần điện áp chưa kích của con tran tại 2 đầu motor là 1.5V khi điện áp cực C của tran là 5V e dùng Ne555 tạo PWM cho động cơ !!! e nghĩ mãi mà chưa ra cách nào để sụt áp mà con tran vẫn dẫn có bác nào làm qua cái này chưa chỉ e vơi!!!
    email
    nick: bangbigboy_bigboy
    sdt :01203380789

Nguyên văn bởi hieuthai2011 Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]49160[/ATTACH]
    tình hìn là e cần điện áp chưa kích của con tran tại 2 đầu motor là 1.5V khi điện áp cực C của tran là 5V e dùng Ne555 tạo PWM cho động cơ !!! e nghĩ mãi mà chưa ra cách nào để sụt áp mà con tran vẫn dẫn có bác nào làm qua cái này chưa chỉ e vơi!!!
    sơ đồ của anh "rất lợi hại"! anh cho em hỏi con điện trở 2k2 mắc từ 5V xuống cực E của A1015 để làm gì ạ? anh cần 1.5V tại 2 đầu motor để làm gì? theo ngu ý của em thì anh dùng cục pin 1.5V mắc vô 2 cực motor là vô đối.

Comment

nếu anh mắc motor lên cực C của Tran thì còn có khả năng. vs em thấy ít người mắc tải vào chân E như anh lắm
      Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
      gmail :

Comment

Bạn bỏ R4 đi, R3 để 1k5-2k là đc rồi.

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
          Bạn bỏ R4 đi, R3 để 1k5-2k là đc rồi.
          bác nói kỹ hơn đi.@@.
          gmail :

Comment

cho em hỏi có 2 cái chân đầu .một cái dưới ra mass còn cái trên đi đâu vậy bác em mới học năm nhất nên kt còn hạn chế mong các bác chỉ giúp.
            ''DElete quá khứ,
            Reset hiện tại ,
            download tương lai ,
            update cuộc sống''. 01234433451

Comment

nhưng vấn đề vấn ko được giải quyết các bác ơi!! cái e cần là chỉ làm sao khuyết đại dòng cho motor hoạt động!!! e cần phải tính con trở R4 sao cho khi nó dấn ngay cực E của tran chỉ có khoản 1.5V để cấp cho motor thui.Xung từ Ne555 chưa đủ dòng để cấp motor chạy được !!hjc!!
              email

Comment

Àh ý bạn là cấp 1.5v cho motor hả, trans NPN phân cực như trên thì ko đúng rồi, do vậy nên chuyển R4 nối tiếp với motor ở phía dưới ấy, chắc điện trở R4 chỉ vài ôm thôi, với lại bạn dùng PWM thì ko cần trở hạn dòng R4 làm gì, bỏ R4 đi là được, trở kích cực B cho trans như vậy thì hơn lớn, để 1k5-2k như mình nói ở trên ấy.

0988467839

Comment

ý bạn ấy là khi tran vẫn đóng áp đặt trên motor là 1.5v bác ạh. khá khó so với quy định
                  gmail :

Comment

dạ nhưng giờ làm sao để e cấp nguồn cho transistor này dẫn hở a !!! mà lúc đó điện áp rơi trên motor là 1.5v thui !!!e sẽ thay đôi con trở R4 dòng e cần là khoảng 50ma.e làm thế này không biết đúng ko a xem dùm e VR=VCC-VDC-VEC
                    mà VR=?;VCC=5v;VDC=1.5;VEC=0.2;I=41ma
                    =>VR=3.3=>IR=3.3=>R=80 OHM.
                    Last edited by hieuthai2011; 28-07-2012, 12:40.
                    email

Comment

Nguyên văn bởi hocdao Xem bài viết
                      cho em hỏi có 2 cái chân đầu .một cái dưới ra mass còn cái trên đi đâu vậy bác em mới học năm nhất nên kt còn hạn chế mong các bác chỉ giúp.
                      bác ấy vẽ như vậy để dễ nhận biết là bác ấy muốn 1.5V tại 2 điểm đó thôi.

dạ nhưng giờ làm sao để e cấp nguồn cho transistor này dẫn hở a !!! mà lúc đó điện áp rơi trên motor là 1.5v thui !!!e sẽ thay đôi con trở R4 dòng e cần là khoảng 50ma.e làm thế này không biết đúng ko a xem dùm e VR=VCC-VDC-VEC
                      mà VR=?;VCC=5v;VDC=1.5;VEC=0.2;I=41ma
                      =>VR=3.3=>IR=3.3=>R=80 OHM.

Vậy bạn dùng NE555 để làm gì? dòng kích cho cực B của trans được cấp liên tục hay on/off liên lục sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến áp tại cực C của trans (đúng ra ở đây là xung 5V, 0V, 5V, 0V..... có thể dùng tụ để san bằng các xung này tạo ra áp giữa 0V và 5V, mức áp này phụ thuộc vào duty của xung). Ở đây là trans thuộc loại PNP nên kích mức thấp (0V) thì trans dẫn. Con điện trở ở cực E là không cần thiết, bạn cứ bỏ hẳn nó đi rồi dùng 1 tụ mắc song song với motor để san bằng xung và mắc diode bảo vệ chồng xung ngược do motor gây ra.

Comment

[ATTACH=CONFIG]49160[/ATTACH]

Tạo nguồn 1.5V từ 5V.

mạch này hơi nhiều diode 1 tí nhưng giải quyết vấn đề của bạn. Thay R1 trong hình = Mô tơ là chạy ngay. OKClick image for larger version

Name:	1.5V.JPG
Size:	14.0 KB
ID:	1364432
                        (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Ý bạn là bạn muốn có một điện áp 1.5V khi tran ko dẫn hay là khi Tran dẫn ?
                          Nếu là khi tran ko dẫn thì bạn thêm một nhánh tạo 1.5V như của bạn Hoang_3i hoặc dùng một nhánh gồm 1 trở và 1 diode zenner (Cái này cần biết dòng của dc để tính giá trị trở). Còn khi tran dẫn thì như bạn tính là đúng rồi, chỉ có điều bạn chuyển con R4 của bạn xuống cực C của Q1 đi.
                          Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
                          - Website: www.dientu4u.com
                          - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

Nguyên văn bởi dientu4u Xem bài viết
                            Ý bạn là bạn muốn có một điện áp 1.5V khi tran ko dẫn hay là khi Tran dẫn ?
                            Nếu là khi tran ko dẫn thì bạn thêm một nhánh tạo 1.5V như của bạn Hoang_3i hoặc dùng một nhánh gồm 1 trở và 1 diode zenner (Cái này cần biết dòng của dc để tính giá trị trở). Còn khi tran dẫn thì như bạn tính là đúng rồi, chỉ có điều bạn chuyển con R4 của bạn xuống cực C của Q1 đi.
                            đố bạn tìm đâu ra con zener 1,5V
                            (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Click image for larger version

Name:	dong co.jpg
Size:	66.6 KB
ID:	1364534
                              động cơ e khỏi động dòng chiếm khoản 0.125A các bác giúp e mạch khuếc đại với mạch này e kéo cái motor ko nổi!!
                              email

Comment

Về tác giả

Collapse

hieuthai2011 Tìm hiểu thêm về hieuthai2011

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X