Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tạo 1 nguồn ra 1,5V 50mA từ cổng USB?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
    vậy cổng USB của máy tính thì có áp cố định là 5V còn dòng thì nó tự điều chỉnh từ 0 --> 500mA tùy theo tải hả bác?
    Nếu vậy em cắm trực tiếp con LED 5mm màu xanh lá cây thì nó có chết không nhỉ?
    con led xanh lá có điện áp là 2v Em cắm thẳng vào 5v nó chết tức khắc.

" Để dễ hiểu hãy tưởng tượng thiết bị điện là một con thú cưng, chỉ số vol là loại thức ăn yêu thích của nó, ampe là lượng thức ăn nó ăn.
    Em chỉ cần chọn đúng loại thức ăn cho nó còn nó ăn bao nhiêu thì tự nó ăn. Nếu em cho thiếu thức ăn (ampe không đủ) thì nó đói và tất nhiên nó sẽ chết hặc ốm yếu, còn dư thức ăn (ampe dư) thì càng tốt. Nếu em chọn sai thức ăn ( sai số vol ) thì nó sẽ chết vì rối loạn tiêu hóa hặc bị ngộ độc thức ăn, vì vậy phải chọn đúng thức ăn cho vật nuôi.
    "

Trên đó là bài giảng điện cho học sinh tiểu học mà ITX đã từng đọc qua.
    Từ chối trách nhiệm:
    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Khi phát sáng, tiếp giáp p-n của diode trong LED được phân cực thuận. Trên tiếp giáp này chịu một điện áp rơi cố định (phụ thuộc vào loại LED). Điện áp này ít thay đổi theo dòng chạy qua LED (cho nên đôi khi nó được dùng như một ổn áp). Khi điện áp đặt vào lớn hơn điện áp này thì tiếp giáp bị hỏng.
      Vì LED chỉ cần 2V, mà bạn cấp cho nó những 5V, giống như bóng đèn 100W/110V mà bạn cắm vào điện 220V thì nó phải đứt tim.

Trong trích dẫn của itx, cho thứ cưng nhiều thức ăn thì nó chỉ ăn vừa đủ no, ăn không hết thì còn đó.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nói đơn giản là nó chỉ tự điều chỉnh dòng cho những thiết bị 5V thôi.
        sau.ph

Comment

nói đơn giản là bạn có một hồ nước, bạn khác bao nhiêu thì bạn uống bấy nhiêu thôi. không ai ép bạn uống hết cái hồ cho bể bụng. cái hồ ở đây là nguồn điện 1.5v có dòng tối đa là 1A,100A hay 1000A cũng được, con chuột của bạn khi "đói" nó chỉ ăn vài chục mA là no, nó muốn ăn thêm cũng không nổi nửa.

vậy dòng điện tối đa mà nguồn cung cấp bằng hoặc lớn hơn dòng tiêu thụ cho tải thì càng tốt.

còn về đèn led 2v mà bạn đưa vào 5v thì đứt là đúng rồi, do quá áp, như mod nói quá dòng cũng đúng vì quá áp dẫn đến quá dòng (I=U/R). nhưng thực tế led chết là do quá dòng. Vd led 3v bạn đưa trực tiếp vào 3v mà không qua trở hạn dòng thì tuổi thọ led giảm rất nhiều và mau chết. vì sao? vì led được nhà sản xuất khuyến cáo nên dùng nguồn dòng chứ không phải nguồn áp

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
            nói đơn giản là bạn có một hồ nước, bạn khác bao nhiêu thì bạn uống bấy nhiêu thôi. không ai ép bạn uống hết cái hồ cho bể bụng. cái hồ ở đây là nguồn điện 1.5v có dòng tối đa là 1A,100A hay 1000A cũng được, con chuột của bạn khi "đói" nó chỉ ăn vài chục mA là no, nó muốn ăn thêm cũng không nổi nửa.

vậy dòng điện tối đa mà nguồn cung cấp bằng hoặc lớn hơn dòng tiêu thụ cho tải thì càng tốt.

còn về đèn led 2v mà bạn đưa vào 5v thì đứt là đúng rồi, do quá áp, như mod nói quá dòng cũng đúng vì quá áp dẫn đến quá dòng (I=U/R). nhưng thực tế led chết là do quá dòng. Vd led 3v bạn đưa trực tiếp vào 3v mà không qua trở hạn dòng thì tuổi thọ led giảm rất nhiều và mau chết. vì sao? vì led được nhà sản xuất khuyến cáo nên dùng nguồn dòng chứ không phải nguồn áp
            Thú thật em vẫn chưa hiễu rõ các bác ạ

Theo thực tế 1 bác trong diễn đàn đã làm với nguồn 3,3 V (ở link sau http://www.dientuvietnam.net/forums/...giup-do-11504/) thì khi cắm trực tiếp LED vào nguồn của bác đó thì điện áp rơi trên LED vẫn là 2V vì nguồn tự điều chỉnh dòng theo tải, dòng chạy qua LED sẽ nhân với điện trở của LED thì luôn ra áp 2V trên LED (vẫn đáp ứng yêu cầu của LED).

Cổng USB của máy tính cũng tự điều chỉnh dòng theo tải. Khi ta cắm LED vào thì cổng USB tự điều chỉnh dòng cho LED, dòng này nhân với điện trở của LED thì cũng ra áp 2V rơi trên LED thì làm sao LED chết do quá áp được. Vậy chỉ có thể LED chết do quá dòng (và bác cũng nói thực tế LED chết do quá dòng chứ không phải quá áp) mà cổng USB lại tự điều chỉnh dòng phù hợp với tải thì em vẫn chưa hiểu sao LED lại chết được. Câu hỏi có vẻ hơi ngớ ngẩn mong các bác bỏ qua.
            Last edited by capthoibao; 29-08-2012, 02:13.

Comment

Nguyên văn bởi daudauthe Xem bài viết
              Cám ơn bạn capthoibao, mình đang cần 1 trả lời chi tiết như thế này. Bạn cho mình hỏi là với mạch điện như thế thì liệu nó có giảm cường độ dòng điện của cổng USB từ 500mA xuống 50mA dc ko!

khi bạn sử dụng thiết bị đúng với mức điện áp quy định thì dòng cao hơn không ảnh hưởng gì hết thậm chí còn tốt cho tải, nên nếu mạch điện trên cho ra điện áp 1,5V rồi thì dòng lớn hơn 50ma ko vấn đề gì hết, bạn ko rành về điện tử thì nên dung cách dùng trở làm cầu phân thế là đơn giản nhất

Comment

..bạn này là dân ngoại đạo nên nói cho bạn ấy cũng hơi khó nhỉ. Bạn hình dung nôm na như này nhé : cổng USB cấp 5v-500mA tức là điện áp hiện tại trên đầu ra của nó là 5V ,nó có khả năng cấp dòng tối đa là 500mA .Con led bạn muốn mắc vào nó giả sử điện áp định mức -tức là điện áp tốt nhất nên cấp cho nó là 2 V ,dòng điện định mức qua nó là 10mA .Nội trở của nó ko đổi .Nếu bây giờ ta ép nó chịu với điện áp lớn hơn 2 V , cụ thể ở đây là 5V thì lúc này dòng tải qua nó sẽ lớn hơn 10mA thì nó sẽ đứt tiếp giáp P-N > nó chết .Còn nếu bạn cắ vào cổng USB một thiết bị chịu áp 5 V , ăn dòng lớn hơn 500mA thì cổng USB ko chịu nổi công suất này > cổng USB chết.Con led ăn dòng bao nhiêu là do điện áp cấp vào nó chứ ko phải do cổng USB điều chỉnh dòng tải này ,
                Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Theo thực tế 1 bác trong diễn đàn đã làm với nguồn 3,3 V (ở link sau http://www.dientuvietnam.net/forums/...giup-do-11504/) thì khi cắm trực tiếp LED vào nguồn của bác đó thì điện áp rơi trên LED vẫn là 2V vì nguồn tự điều chỉnh dòng theo tải, dòng chạy qua LED sẽ nhân với điện trở của LED thì luôn ra áp 2V trên LED (vẫn đáp ứng yêu cầu của LED).

Cổng USB của máy tính cũng tự điều chỉnh dòng theo tải. Khi ta cắm LED vào thì cổng USB tự điều chỉnh dòng cho LED, dòng này nhân với điện trở của LED thì cũng ra áp 2V rơi trên LED thì làm sao LED chết do quá áp được. Vậy chỉ có thể LED chết do quá dòng (và bác cũng nói thực tế LED chết do quá dòng chứ không phải quá áp) mà cổng USB lại tự điều chỉnh dòng phù hợp với tải thì em vẫn chưa hiểu sao LED lại chết được. Câu hỏi có vẻ hơi ngớ ngẩn mong các bác bỏ qua.

ông này đúng là chẳng biết j nhưng lại lắm chuyện. Các bác nói như thế òy mà vẫn chưa hiểu ???????? (xem lại cái)
                  LED nào cũng phải có R hạn dòng, ko là die luôn ko kịp tháo khỏi nguồn
                  5V USB thì ông cứ dùng R=1K với LED RED (led đỏ) là ok, led khác cho R=680 Ohm "tùy" nhìu lúc tui cho 200 Ohm vẫn sáng tốt hjx
                  Với LED siêu sáng 6mm thì (R= 200 >> 600 Ohm), còn những LED 3mm thì cho 1K là ngon.
                  Đấy là cách mắc an toàn ko cần phải tính toán j thêm ko tin cứ test đảm bảo ko die cái nào.......
                  Câu Lạc Bộ Sáng Tạo

Comment

mình xin giải thích chữ màu đỏ của bạn như sau: mình nói trong thực tế led chết là do quá dòng vì led tuổi thọ sẽ cao khi dùng nguồn dòng, có nhiều bạn nghĩ led 3v thì cứ đưa thẳng vào nguồn 3v là ok, led cũng cháy nhưng dòng tiêu thụ rất cao và tuổi thọ led giảm sẽ mau chết.

và bạn nói cái mạch hạ áp xuống 3.3v của bác gì đó khi đưa led vào thì nó áp rơi trên led vẫn 2v, bác biết tại sao không? vì cái mạch bác ấy thiết kế sai, không đủ dòng ( hay nói cách khác dòng cung cấp của cái mạch đó thắp hơn dòng tiêu thụ của tải). nên khi gắn led vào thì sụt áp. có lẽ vẫn chưa rõ, thế này sẽ rõ hơn: bạn mua 8 cục pin tiểu nối tiếp lại sẽ có 12v, bạn lấy bóng đèn xe máy 60w gắn vào thì đèn chỉ cháy đỏ và áp rơi trên đèn chỉ vài vôn vì 8 cục pin đó không đủ dòng cho tải. nhưng nếu bạn đưa bóng đèn vào bình acquy thì đèn sáng trắng và áp rơi trên đèn đúng 12v vì acquy có dòng lớn

cuối cùng bạn nói đưa led vào cổng usb thì usb sẽ tự chỉnh dòng để áp rơi trên led được 2v. mặc dù biết bạn sai nhưng đang viết bài trên máy tính sẵn tiện mang con led ra phang vô cổng usb và lấy đồng hồ đo thì áp trên lên vẫn 5v và led nóng, nếu để lâu nó sẽ chầu trời.

cuối cùng em xin tạm biệt bác và không hẹn ngày gặp lại

Comment

Áp rơi 2V trên LED coi như là "điện áp danh định" của thiết bị sử dụng điện.
                      Nguồn 5V coi như là "điện áp danh định" của đường điện.

Để giải thích vấn đề của bạn, chính bạn phải suy nghĩ kỹ thêm một chút. Vấn đề này rất dễ hiểu chứ không phức tạp như bạn đã "vẽ rắn thêm chân"

Thứ nhất , bạn cho tôi biết tài liệu nào xui dại bạn rằng "cổng USB lại tự điều chỉnh dòng phù hợp với tải".
                      Thứ hai, nguồn từ USB coi như là suất điện động E=5V, có trở nội rất nhỏ (r=0). Bạn hãy mắc LED như là trở tải R của mạch ngoài. Dùng định luật Ôm, bạn chứng minh tôi xem "áp 2V rơi trên LED" như thế nào. (Mặc dù LED hay các linh kiện bán dẫn nói chung là các linh kiện phi tuyến, nhưng trong trường hợp này có thể sử dụng theo định luật Ôm).
                      Thứ ba, xin lỗi bạn, cho tôi hỏi bạn đang học ở trường nào...

Mặc dù likes đã thử, LED cắm thẳng vào đường 5V của cổng USB thì LED sáng và chưa chết (vì likes đã phải rút ra), nhưng chắc chắn nó sẽ chết rất nhanh. Ai cũng biết điều đó. Giống như bạn dùng 3 viên pin để thắp bóng đèn pin 2,5V vậy, nó sáng (rất sáng) một hồi rồi tắt vì đứt dây tóc.
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                        Để giải thích vấn đề của bạn, chính bạn phải suy nghĩ kỹ thêm một chút. Vấn đề này rất dễ hiểu chứ không phức tạp như bạn đã "vẽ rắn thêm chân"
                        Vấn đề chính nằm ở chỗ này đây. Quay trở lại với ý tưởng "độ chuột" cho laptop của bạn, giải pháp thực hiện nhanh gọn và đơn giản như sau:
                        1- Kiếm (nhặt đâu đó) sợi dây USB mà có đầu "đực" còn tốt, lại đủ dài để sử dụng cho chuột sau khi độ lại.
                        2-Mua (hay xin, kiếm ở đâu đó) 1 bộ jack cắm và ổ cắm (socket) cỡ 3mm (kiểu như bộ jack cắm tai nghe headphone). Mục đích sẽ giải thích sau, và khoảng 6-8 con diode thông dụng (kiểu 1N4007).
                        3- Hàn nối đầu ra (+) của sợi dây USB với một chuỗi diode kia mắc nối tiếp nhau theo chiều thuận A -> K. Mục đích là nhằm "hợp pháp hóa" việc giảm điện áp trên mỗi diode được khoảng 0,5 - 0,6 V. Vậy muốn giảm đi ~3,5V thì cần khoảng 6 con theo chiều thuận (lý thuyết) là đủ. Tại sao lại khuyên mua đến 8 diode vậy: Vì để còn có thể "gia giảm" trong thực tế cho phù hợp với mức sụt áp, và còn phòng xa diode "lởm" của nước "lạ" bây giờ khá nhiều...
                        4- hàn nối đầu ra của chuỗi diode và đầu dây (-) của USB còn lại vào đầu "đực" của cái jack 3mm. Phần dây bây giờ đã xong. Tiếp tục nhé:
                        5- Tháo vỏ con chuột ra, tìm một vị trí thích hợp để "khoan" hay dùi 1 lỗ đủ để lắp cái ổ (socket) của jack 3mm. Hàn nối 3 chân của socket này với đầu dây của ổ chứa pin trong con chuột theo cách: khi cắm jack 3mm vào thì ngắt pin để cấp điện từ USB và ngược lại (kiểu như khi cắm headphone vào thì loa tự câm vậy...)
                        6- Hoàn tất xong thì lắp lại vỏ chuột và ... "enjoy" với thành quả của mình. Nếu cẩn thận thì lắp thêm một vài cái tụ nhỏ vào cái ổ socket (bên trong chuột) để "cải thiện" thêm chất lượng nguồn sau khi bị "chế"...Thực tế, nếu sau khi chế, nếu lỡ điện áp lên đến 2V chắc cũng ko vấn đề gì...
                        Vậy là chuột vẫn có thể wireless (khi rút cái jack 3mm ra, và pin được lắp trong chuột) hoặc vẫn có thể cắm dây USB (chỉ để cấp nguồn) theo yêu cầu của bạn. Quan trọng hơn hết là giữ lại được "kỷ niệm đẹp" của bạn.
                        Dù biết rằng bạn không chuyên về điện tử (chết), nhưng vẫn hy vọng bạn có thể tự tin giải quyết tốt vấn đề của mình.
                        Chúc thành công (và nhớ report lại kết quả cho mọi người bình loạn nhé)

Comment

chủ thớt cần có 1 cục pin, mà tôi đọc 3 trang ... sao không dùng loại pin recharge lại được. đơn giản vẫn giữ con chuột không dây.
                          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                            chủ thớt cần có 1 cục pin, mà tôi đọc 3 trang ... sao không dùng loại pin recharge lại được. đơn giản vẫn giữ con chuột không dây.

Bình tĩnh hạ hỏa một chút đi bác. Tất cả các ý kiến trong 3 trang này chỉ để nhằm thỏa mãn yêu cầu của chủ thớt đã đưa ra ở #5. Hơn nữa đây là thớt dành cho "những người mới bắt đầu", nếu có thêm nhiều trang nữa chắc các MOD cũng vui lòng châm chước. Tất cả vì mục tiêu "phổ cập kiến thức" thôi mà...

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                              Bình tĩnh hạ hỏa một chút đi bác. Tất cả các ý kiến trong 3 trang này chỉ để nhằm thỏa mãn yêu cầu của chủ thớt đã đưa ra ở #5. Hơn nữa đây là thớt dành cho "những người mới bắt đầu", nếu có thêm nhiều trang nữa chắc các MOD cũng vui lòng châm chước. Tất cả vì mục tiêu "phổ cập kiến thức" thôi mà...
                              tôi thấy khó so với người bắt đầu..
                              bạn chủ thớt nên nhờ người nào quen về điện tử làm dùm chứ tự mình làm mạch từ 5v xuống 1,5V xem ra chắc khó ăn.
                              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Cách 1: Đơn giản nhất và rẻ nhất

Cụ thể ở đây: Modding 5V USB down to 1.5V ? - bit-tech.net Forums

Cách 2:

Cụ thể ở đây: DPDT switch | Model Railroad Hobbyist magazine | Having fun with model trains | Instant access to model railway resources without barriers

Cách 3:

Cách 4:

hoặc

Cụ thể ở đây: TTEC 4824- AUTOMOTIVE ELECTRONICS

Cách 5: Phức tạp nhất và đắt nhất

Cụ thể ở đây: USB Battery Replacement by LM317 | electronic circuits & mini projects

Hoặc

Cụ thể ở đây: LM317 / LM338 / LM350 Voltage and Current Regulator Calculators

Comment

Về tác giả

Collapse

daudauthe Tìm hiểu thêm về daudauthe

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X