Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tạo 1 nguồn ra 1,5V 50mA từ cổng USB?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tạo 1 nguồn ra 1,5V 50mA từ cổng USB?

Trước hết mình là dân văn phòng, ko biết gì điện tử lắm nên nhờ các bạn chỉ giáo. Mình muốn tạo 1 cổng nguồn ra từ cổng USB với điện áp ra là 1,5V và cường độ là 50mA. Mình chỉ biết là cổng ra usb trên laptop là 5V 500mA, Vậy làm thế nào để mình có thể chế dc dòng ra này? Hiện tại mình cũng ko có thiết bị đo dòng điện nên bác các bác chỉ rõ luôn cho mình sợi nào trên cổng usb là 2 sợi nguồn!

có 2 sợi nguồn thường là đỏ đen hay đen trắng đó anh

Comment

Bạn phải cho biết nguồn dùng làm gì thì mọi người mới hướng dẫn được chứ. Bài bản thì dùng IC ổn áp. Đơn giản thì chỉ cần con điện trở.
      sau.ph

Comment

Chịu khó google một chút đi bác,
        đại khái thì chân cẳng nó như cái hình này. Nhìn chung thì đơn giản vậy, nhưng khuyên bác nên thận trọng (hoặc nhờ ai đó hỗ trợ thêm), kẻo đấu đá chạm chập gì đó với cổng USB (laptop) nó lại hỏng cái chipset hay mainboard gì đó thì khổ. Nói vậy vì "đầu bài toán" bác nêu chưa rõ hẳn, và công cụ (đo) bác cũng chưa sẵn...
        Attached Files
        Last edited by thuaimi; 28-08-2012, 22:00.

Comment

mục đích của mình là để sử dụng con chuột ko dây. Mình có con chuột ko dây cũ, nó sử dụng pin AAA và trên con chuột nó đề là 1,5V 50mA (max). Tại con chuột này nó hao pin quá. Pin xịn thì dc 1 tháng còn pin bình thường thì dc 1 tuần. Mà mua pin xịn thì so với kinh tế của mình thì tốn kém, pin sạc cũng thế, nên mình muốn chế cái dòng này để xuất trực tiếp nguồn từ usb (cắt đứt dây usb của 1 con chuột hỏng khác) rồi nối vào âm dương của con chuột ko dây này!

Comment

Vậy là bạn có "ý tưởng" biến chuột không dây thành có dây. Chuyện này thực là hy hữu đây. Về mặt kỹ thuật thì không vướng trong trường hợp này. Nếu bạn quyết làm để trải nghiệm thì sẽ bàn tiếp sau. Nhưng tôi thấy lạ về ý tưởng của bạn (với mục đích chỉ để tận dụng con chuột đó). Nếu là tôi, tôi sẽ cất và bảo quản nó thật tốt, khi nào cần dùng thì trang bị cho nó cục pin "xịn". Khi không dùng lại tháo pin ra...Đảm bảo bền
            Đồng thời, ra tiệm mua luôn 1 con chuột dùng USB thay vào đó là xong...Đằng nào chả là "chuột có dây", như nhau cả thôi

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
              Vậy là bạn có "ý tưởng" biến chuột không dây thành có dây. Chuyện này thực là hy hữu đây. Về mặt kỹ thuật thì không vướng trong trường hợp này. Nếu bạn quyết làm để trải nghiệm thì sẽ bàn tiếp sau. Nhưng tôi thấy lạ về ý tưởng của bạn (với mục đích chỉ để tận dụng con chuột đó). Nếu là tôi, tôi sẽ cất và bảo quản nó thật tốt, khi nào cần dùng thì trang bị cho nó cục pin "xịn". Khi không dùng lại tháo pin ra...Đảm bảo bền
              Đồng thời, ra tiệm mua luôn 1 con chuột dùng USB thay vào đó là xong...Đằng nào chả là "chuột có dây", như nhau cả thôi
              thực ra con chuột này là con chuột bạn mình cho, nên nó cũng có tuổi rồi, nên mình cũng ko muốn cất nó đi làm cái gì cả! dùng hỏng thì bỏ. Hơn nữa nếu thiết kế biến có dây thành ko dây nó chả ảnh hưởng gì đến con chuột là mấy nên mình mới nảy ra ý tưởng này. Mình cũng chỉ nghĩ thế thôi, chứ mình là dân ngoại đạo nên ko rành lắm, nếu nó dễ đơn giản kiểu như nối dây, kiếm mấy con trở, hay điot để giảm dòng nó về đúng tiêu chuẩn, rồi hàn gắn (ra nhờ bạn có mỏ hàn hàn hộ) là được! Còn nếu nó mà khó quá thì chắc thôi! Mua con chuột có dây dùng rồi con này khi nào tiện thì lôi ra dùng!

Comment

Cách 1: Đơn giản nhất và rẻ nhất

Cụ thể ở đây: Modding 5V USB down to 1.5V ? - bit-tech.net Forums

Cách 2: Phức tạp hơn và đắt hơn

Cụ thể ở đây: USB Battery Replacement by LM317 | electronic circuits & mini projects

Comment

Cám ơn bạn capthoibao, mình đang cần 1 trả lời chi tiết như thế này. Bạn cho mình hỏi là với mạch điện như thế thì liệu nó có giảm cường độ dòng điện của cổng USB từ 500mA xuống 50mA dc ko!

Comment

Nguyên văn bởi daudauthe Xem bài viết
                    Cám ơn bạn capthoibao, mình đang cần 1 trả lời chi tiết như thế này. Bạn cho mình hỏi là với mạch điện như thế thì liệu nó có giảm cường độ dòng điện của cổng USB từ 500mA xuống 50mA dc ko!
                    Mình cũng không biết nữa. Mình cũng gà về điện tử. Mình chỉ search giùm bạn thôi Cụ thể thì chờ cao thủ khác vậy

Comment

bạn dùng chuột không dây không dùng thì tắt đi, mình làm vậy 1 tháng 1 cục con ó
                      SĐt: 01238004961

Comment

Cái bạn cần là điện áp 1,5V. Dòng 50mA là dòng yêu cầu tối đa của chuột, chứ không phải là dòng cố định.
                        Khi chuột chạy thì dòng tiêu thụ của nó thay đổi tùy theo tình trạng hoạt động cụ thể. Khi bạn rê, đèn sáng... nó tiêu thụ dòng lớn. Khi chuột "lim dim ngủ", dòng tiêu thụ thấp hơn nhiều.
                        Dòng 50mA là dòng yêu cầu mà nguồn cung cấp cho chuột cần phải đạt được. Ví dụ bạn dùng pin, khi pin yếu, dòng phóng tối đa của pin thấp dưới 50mA thì chuột bắt đầu "quờ quạng".
                        Với cổng USB, dòng cho phép 500mA. Vậy bạn có thể thoải mái dùng một thiết bị nào đó có dòng tiêu thụ trong vùng từ 0 đến 500mA. Và hiển nhiên dòng mà chuột của bạn yêu cầu là 0-50mA đang nằm trong khoảng cho phép đó. Như vậy là thỏa mãn.
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          Cái bạn cần là điện áp 1,5V. Dòng 50mA là dòng yêu cầu tối đa của chuột, chứ không phải là dòng cố định.
                          Khi chuột chạy thì dòng tiêu thụ của nó thay đổi tùy theo tình trạng hoạt động cụ thể. Khi bạn rê, đèn sáng... nó tiêu thụ dòng lớn. Khi chuột "lim dim ngủ", dòng tiêu thụ thấp hơn nhiều.
                          Dòng 50mA là dòng yêu cầu mà nguồn cung cấp cho chuột cần phải đạt được. Ví dụ bạn dùng pin, khi pin yếu, dòng phóng tối đa của pin thấp dưới 50mA thì chuột bắt đầu "quờ quạng".
                          Với cổng USB, dòng cho phép 500mA. Vậy bạn có thể thoải mái dùng một thiết bị nào đó có dòng tiêu thụ trong vùng từ 0 đến 500mA. Và hiển nhiên dòng mà chuột của bạn yêu cầu là 0-50mA đang nằm trong khoảng cho phép đó. Như vậy là thỏa mãn.
                          vậy cổng USB của máy tính thì có áp cố định là 5V còn dòng thì nó tự điều chỉnh từ 0 --> 500mA tùy theo tải hả bác?
                          Nếu vậy em cắm trực tiếp con LED 5mm màu xanh lá cây thì nó có chết không nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
                            vậy cổng USB của máy tính thì có áp cố định là 5V còn dòng thì nó tự điều chỉnh từ 0 --> 500mA tùy theo tải hả bác?
                            Đúng thế.
                            Ví dụ như thế này: Bạn dùng một cái radio-cassette nguồn 6V. (Ví dụ thôi nhé). Khi bạn nghe radio, dòng tĩnh (không có đài, volume nhỏ nhất) là 13mA. Khi bắt được đài, dòng thay đổi theo độ lớn của âm thanh. Trong cùng một mức âm thanh, dòng lại thay đổi tùy theo dạng tín hiệu (bài nói hay âm nhạc, vv...), dòng tiêu thụ của radio có thể đến giá trị cực đại là 500mA.
                            Khi bạn dùng cassette, phải có thêm dòng cấp cho mô tơ casstte, dòng có thể đến 600mA.
                            Như vậy dòng tối đa mà cái radio-cassette của bạn cần là 600mA. Nguồn yêu cầu là 6V/600mA.

Bây giờ, mất điện, bạn dùng pin để chạy cái máy đó. Khi pin còn mạnh, dòng phóng còn lớn, bạn có thể xài được cassette với volume lớn. Khi pin yếu, bạn không xài được cassette nữa. Khi pin yếu nữa, bạn không thể nghe được ở mức volume cực đại... bởi vì nguồn bây giờ không thể cấp đủ 600mA cho cái máy của bạn.
                            Nếu bạn dùng accu, ví dụ loại accu khô "le LONG" nho nhỏ, 6V/2Ah (có nghĩa là có thể cấp dòng 2A trong 1 giờ liên tục), bạn mở máy cassette với volume tối đa, dòng mà cái máy đó tiêu thụ cũng chỉ không quá 600mA. Vì dòng tải tối đa chỉ là 600mA.
                            Và nếu bạn có dùng đến accu 6V/100Ah thì cũng vậy thôi.
                            Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
                            Nếu vậy em cắm trực tiếp con LED 5mm màu xanh lá cây thì nó có chết không nhỉ?
                            Điện áp dẫn của LED màu xanh lá cây khoảng 2V. Nếu bạn cắm trực tiếp LED xanh lá cây vào điện 5V của cổng USB thì LED chết vì bị quá áp dẫn đến quá dòng.
                            Bạn phải nối tiếp với LED một điện trở hạn dòng theo công thức R = (5 - ULED)/ILED, với ILED là dòng cấp cho LED mà bạn chọn theo tính năng kỹ thuật cho phép của LED và theo yêu cầu về độ sáng mà bạn cần .
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                              Điện áp dẫn của LED màu xanh lá cây khoảng 2V. Nếu bạn cắm trực tiếp LED xanh lá cây vào điện 5V của cổng USB thì LED chết vì bị quá áp dẫn đến quá dòng.
                              Bạn phải nối tiếp với LED một điện trở hạn dòng theo công thức R = (5 - ULED)/ILED, với ILED là dòng cấp cho LED mà bạn chọn theo tính năng kỹ thuật cho phép của LED và theo yêu cầu về độ sáng mà bạn cần .
                              Vậy nguyên nhân LED chết là do quá dòng. vậy tại sao ở trường hợp LED 5mm xanh lá cây thì cổng USB của máy tính không tự điều chỉnh dòng cho con LED mà dẫn đến quá dòng làm LED chết?. Mặc dù câu hỏi có vẻ ngớ ngẩn nhưng chỗ này em vẫn chưa hiểu rõ vì em nghĩ trong điện tử thì quan trọng là dòng chứ không phải áp, nếu cổng USB tự điều chỉnh dòng là 10mA thì nhân với điện trở của LED thì vẫn ra áp trên LED theo đúng yêu cầu của LED.
                              Last edited by capthoibao; 29-08-2012, 00:28.

Comment

Về tác giả

Collapse

daudauthe Tìm hiểu thêm về daudauthe

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X