Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hoi chut ve ic 4017

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hoi chut ve ic 4017

Ae cho m hoi m lấy xung 50hz từ điện lưới cấp cho chân 14 thì nó có đếm ko? (tại hnọ mua 5 con 555 mà về ngịch nó tử mất rồi còn 2 con 4017 định làm cái vòng tròn 60 led mà ko có xung)

dùng 50Hz thì bạn k nhìn thấy nó sáng chạy được đâu, mà nó sáng suốt đó.
    bạn dùng 555 ntn mà bị chết nhiều vậy

Comment

bạn phải dùng thêm con pc817 nữa.
      ngoài ra tần số 50Hz rất nhanh, bạn không thể nhìn thấy nó nhấp nháy được!
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi hoangtruongh Xem bài viết
        Ae cho m hoi m lấy xung 50hz từ điện lưới cấp cho chân 14 thì nó có đếm ko? (tại hnọ mua 5 con 555 mà về ngịch nó tử mất rồi còn 2 con 4017 định làm cái vòng tròn 60 led mà ko có xung)
        Bạn có thể dủng hai con transitos C1815 làm mạch dao động đa hài, cấp xung cho 4017 được mà

Comment

Minh lam vong tron 50led thi khi su dung 50hz thi 1 bong se có chu kỳ nháy là 1s cơ mà.nó sẽ chạy rất nhanh kiểu như led sao băng ý.m định lắp theo kiểu ma trận.1 con 4017 quet cho anot cua led 1 con quet cho katot.dùng thêm transistor nữa nhưng mới chỉ là ý tưởng ko biết làm xong có chạy ko nữa.m định dùng xung điện lưới cho mạch đơn giản và tiết kiệm .còn về 555 bị cháy thì do m chỉ là a nông dân ko được học hành gì cả chỉ có niềm đam mê với điện tử ,ko có đồ nghề như các bác (lắp mò)nên nó die ý mà.tất cả những gì em biết toàn là qua chiếc mobile và phá 1 số đồ điện tử .hixhix vì vậy em gà lắm các bác thông cảm chỉ bảo thêm cho em

Comment

A nào trả lời giùm với liệu em làm cái này có chạy được ko?

Comment

Nguyên văn bởi hoangtruongh Xem bài viết
              Minh lam vong tron 50led thi khi su dung 50hz thi 1 bong se có chu kỳ nháy là 1s cơ mà.nó sẽ chạy rất nhanh kiểu như led sao băng ý.m định lắp theo kiểu ma trận.1 con 4017 quet cho anot cua led 1 con quet cho katot.dùng thêm transistor nữa nhưng mới chỉ là ý tưởng ko biết làm xong có chạy ko nữa.m định dùng xung điện lưới cho mạch đơn giản và tiết kiệm .còn về 555 bị cháy thì do m chỉ là a nông dân ko được học hành gì cả chỉ có niềm đam mê với điện tử ,ko có đồ nghề như các bác (lắp mò)nên nó die ý mà.tất cả những gì em biết toàn là qua chiếc mobile và phá 1 số đồ điện tử .hixhix vì vậy em gà lắm các bác thông cảm chỉ bảo thêm cho em
              bạn xem lại phần mình bôi đỏ. f=50Hz => T=1/50=0.02s => chu kỳ của 50 bóng là 1s mới đúng. vậy trong 1s mà 50 bóng sáng đuổi nhau thì liệu bạn có nhìn thấy rõ hiệu ứng chạy đó k.
              mà bạn định dùng xung có tần số 50hz đó ntn để cho vào làm xung của 4017. tốt nhất là bạn dùng 555 lắp theo đúng datasheet của nó là chạy thôi

Comment

dùng tần số 50hz thì sao mà nhìn thấy nó nhấp nháy

Comment

M dinh cho xung đó qua 1 đi ot và vào chân 14 của 4017 .nhưng nghe vậy chắc là ko ổn rồi.mình ở nông thôn nên ko có chỗ mua ic.thôi đành làm mạch đa hài vậy.hay liệu có mạch nào đơn giản hơn ko nhỉ.còn dòng chữ bôi đỏ thì m hiểu như thế này .trong 1s thì xung lật trạng thái 50 lần.và mình sẽ mắc để cho mỗi lần xung lật thì chỉ có 1 led sáng thôi.vậy là trong 1s thì mỗi led chỉ sáng 1 lần.mình hiểu như vậy có gì sai mong các bạn chỉ giúp
                  Last edited by hoangtruongh; 24-10-2012, 07:07.

Comment

nếu như vậy bạn phải có thêm 1 mạch chia f(tần số) càng rắc rối.mạch osc đa hài là hay nhất khi ko mua đc 555

Comment

Đây là mạch mình định làm.các bạn thấy nó thế nào,có khả thi ko.dùng xung 50hz cuả điện lưới.qua 1 điot vào chân 14 của ic 1 .chân q9 làm xung vào ic 2 .lắp đủ 90led.các cao thủ góp ý với.em học hành ít(trình độ 12)mong các bác chém nhẹ tay

Comment

up lại hình đi bạn, nhìn bé tý chẳng thấy rõ gì cả

Comment

Nhin duoc ma ban down ve xem giup m nhe.Download-24102012060-001.jpg-

Comment

mạch này nháy ko dc đẹp cho lắm bạn ak` vì khi ic1 chân 1 ở mức cao thì chỉ có 1 đèn sáng 8 đèn tắt còn 8 chân còn lại của ic 1 ở mức thấp thì đèn sáng hết vậy nhìn rất buồn cười .giống như này nè bạn **************************........*...************ ********************
                            còn mạch thì chạy rồi.
                            Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

Nhung nó chạy với tần số 50hz mà bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtruongh Tìm hiểu thêm về hoangtruongh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X