Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác giúp em đấu 2 con contactor và relay time với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    Ôi! mình quên là bác đi mua mới. còn mình thì mua đồ cũ lọai của "đế quốc" nên nó khác nhau lắm! nhưng vấn đề là mình chưa rõ ràng về cái nguồn cung cấp ấy , nó là 3 pha hay 1 pha khác nguồn(thí dụ :3 cái máy phát khác nhau) và hình như tải ra bác chỉ xài 1 pha thì phải, bác xài 1 ph thì dùng contactor 3 pha thòi có đúng là lãng phí hơn phải khôn, mà dòng tải tiêu thụ là bao nhiêu A thế bác? nói chung càng chi tiết thì phương án càng khả thi bác à!
    nó là thế này, nhà em cho thuê trọ, em đăng kí được 3 cái công tơ 1 pha hết, mục đích để giảm lũy tiến cho những người thuê trọ không phải đóng tiền nhiều, vì họ vất vả quá rồi, cũng như thuận tiện cho cách đi dây, vì dồn tải vào dùng chung chỉ 1 tải ra, dùng luân phiên 2 ngày đảo 1 công tơ. em tưởng cái contactor nó giống relay trung gian, về phần nguyên lý hoạt động thì giống rồi, nhưng em tưởng là nó cũng có 2 tiếp điểm thường đóng và 2 tiếp điểm thường mở, em xẽ đầu 2 công tơ và từng tiếp điểm này rồi dùng relay trung gian đóng ngắt tuần tự từng công tơ 1, ai dè về nó chỉ là giống phần nguyên tắc hoạt động về cảm ứng từ, chứ không có các tiếp điểm thường đóng và nguồn để đấu 2 nguồn vào 1 khởi từ rồi chạy luân phiên, giờ lại mua thêm một con khởi từ nữa chắc cũng được nhưng như thế em thấy không an toàn và nhất là không được như mục đích ban đầu, vì nếu như ban đầu em nghĩ thì luôn luôn chỉ có 1 nguồn được sử dụng dù mắc nối tiếp 2 khởi từ với nhau.

Comment

Chinh xac la tiep diem chinh ko co cap thuong dong .neu bac muon noi 2 nguon hay 3 nguon thi bac noi ma sau cua 2 hay 3 ctt lai voi nhau va voi tai,ma truoc moi ctt bac noi voi 1 nguon.do la mach dong luc.mach dieu khien thi bac phai khống chế ko cho 2 con đóng 1 lúc bằng cách dung cap tiep diem nc con noi ntn thi co le bac biet roi chu

Comment

cái vụ này bạn đầu tư ko hợp lý cho lắm quá lãng phí vì công suất tiêu thụ của gđ bạn đâu có nhiều đến thế mà dùng contactor rõ khủng , cái time của bạn có thời gian trễ là bao lâu có đc 48h hay ko mà đòi 2 ngày thì chuyển pha.
        để làm điều này bạn phải biết nhà mình dùng nguồn 3 pha hay dùng 3 đồng hồ riêng và những thứ bạn chuẩn bị vẫn chưa đủ

Comment

Nguyên văn bởi hoangtruongh Xem bài viết
          .neu bac muon noi 2 nguon hay 3 nguon thi bac noi ma sau cua 2 hay 3 ctt lai voi nhau va voi tai,ma truoc moi ctt bac noi voi 1 nguon.u
          cái đoạn chữ đỏ bác đánh không dấu em không luận ra được bác nói lại em với. mà bác nào có cái ca ta lô, cái hướng dẫn sử dụng cái dòng LS này thì cho em với

Comment

hãy mua đủ 3 cái time và 3 contactor mình chỉ cho bạn các đấu

.................................................. .................................................. ...............
            new1149@yahoo.com.vn

Comment

Sac! Em viết bằng điện thoại cùi bác thông cảm.đó là"má sau" giống aptomat có má trên và má dưới đó.khi lắp nhớ lắp thêm đèn báo song song với các cuộn hút của mỗi ctt để biết nguồn nào đang được dùng

Comment

Nguyên văn bởi eprom_v Xem bài viết
                cái vụ này bạn đầu tư ko hợp lý cho lắm quá lãng phí vì công suất tiêu thụ của gđ bạn đâu có nhiều đến thế mà dùng contactor rõ khủng , cái time của bạn có thời gian trễ là bao lâu có đc 48h hay ko mà đòi 2 ngày thì chuyển pha.
                để làm điều này bạn phải biết nhà mình dùng nguồn 3 pha hay dùng 3 đồng hồ riêng và những thứ bạn chuẩn bị vẫn chưa đủ
                _ không lãng phí bạn ah mình sợ là nó còn không đủ ấy, vì nhà mình thực ra lại là 2 hộ gia đinh, anh rể chị gái mình dùng chung nguồn điện với nhà mình, chưa kể 10 phòng thuê trọ, riêng nhà mình và anh chị mình đã 4 cái điều hòa, 4 cái tivi, 2 bình nước nóng, 2 tủ lạnh, 2 lò vi sóng, 2 bếp từ ( gia đinh mình không dùng gas vì sợ nguy hiểm mà chỉ dùng bếp từ cho hàng ngày)
                _cái relay thời gian thì mình mua loại 99h chỉnh được cho 2 dải đóng ngắt nên không lo.
                _còn nhà mình thì mình biết chứ 3 công tơ đều là 1 pha dân dụng hết, không có 3 pha cho sản xuất.

Comment

hãy mua đủ 3 cái time và 3 contactor mình chỉ cho bạn các đấu

.................................................. .................................................. ...............
                  new1149@yahoo.com.vn
                  đã thế này thì chỉ còn nước là em phải mua thêm 1 con contactor rồi, dư mà time thì em nghĩ là chỉ cần 2 cái là đủ vì cái time em mua là loại chỉnh được 2 dải thời gian đóng ngắt khác nhau, vd như ở hình em chụp là nó có thể chạy 48h sau đó ngắt 96h rồi lại ngược lại

Comment

Nguyên văn bởi kha-nguyen01 Xem bài viết
                    nó là thế này, nhà em cho thuê trọ, em đăng kí được 3 cái công tơ 1 pha hết, mục đích để giảm lũy tiến cho những người thuê trọ không phải đóng tiền nhiều, vì họ vất vả quá rồi, cũng như thuận tiện cho cách đi dây, vì dồn tải vào dùng chung chỉ 1 tải ra, dùng luân phiên 2 ngày đảo 1 công tơ. em tưởng cái contactor nó giống relay trung gian, về phần nguyên lý hoạt động thì giống rồi, nhưng em tưởng là nó cũng có 2 tiếp điểm thường đóng và 2 tiếp điểm thường mở, em xẽ đầu 2 công tơ và từng tiếp điểm này rồi dùng relay trung gian đóng ngắt tuần tự từng công tơ 1, ai dè về nó chỉ là giống phần nguyên tắc hoạt động về cảm ứng từ, chứ không có các tiếp điểm thường đóng và nguồn để đấu 2 nguồn vào 1 khởi từ rồi chạy luân phiên, giờ lại mua thêm một con khởi từ nữa chắc cũng được nhưng như thế em thấy không an toàn và nhất là không được như mục đích ban đầu, vì nếu như ban đầu em nghĩ thì luôn luôn chỉ có 1 nguồn được sử dụng dù mắc nối tiếp 2 khởi từ với nhau.
                    Tường gì to tát lắm , ai dè kiểu này có lâu rồi mà , luân phiên thay đổi nguồn theo chu kỳ , quá đơn giản, trước đây tôi có làm vài bộ cho khách nhưng toàn đồ rẻ nhưng hiệu quả, bác xài contactor phí quá với cái timer nữa thì uổng quá, nhưng lỡ mua thì vẫn cứ phải xài thôi, nó cũng vẫn xài được, nếu không có rơ le phù hợp với dòng thì dùng contactor loại nhỏ hơn cũng được, ghép 3 cổng thành 1, dây nguội chạy chung, cái này hơi rắc rối ở chỗ chia phiên cho rơle(CTT) là phải đóng tuần tự , không bao giờ đóng 2 cái một lúc, trước đây mình chưa có timer thì xài đồng hồ thường đặt 1 hoặc 2 ngày cũng được, cứ 12 giờ(1vòng quay) thì sẽ có mạch chia (FF) để làm nhiệm vụ luân chuyển bậc (12/24/36/48) rồi qua một mạch dời pha để cho lệnh đóng ngắt rơle, vì thế muốn mấy pha cũng được, mấy ngày cũng xong, cứ cái này đã đóng thì những cái kia không thể mở được, đó là cách mình đã làm, nhưng bây giờ thì nhiều cái đổi mới quá, để các Bác khác góp ý thêm coi thế nào!

Comment

đã thế này thì chỉ còn nước là em phải mua thêm 1 con contactor rồi, dư mà time thì em nghĩ là chỉ cần 2 cái là đủ vì cái time em mua là loại chỉnh được 2 dải thời gian đóng ngắt khác nhau, vd như ở hình em chụp là nó có thể chạy 48h sau đó ngắt 96h rồi lại ngược lại
                      vậy cũng đc nhưng khi đấu rắc rối chỉ sợ bạn khó thực hiện còn mấy cái time thì chỉ chỉnh một lần thôi chứ chỉnh đi chỉnh lại làm gì

Comment

Tường gì to tát lắm , ai dè kiểu này có lâu rồi mà , luân phiên thay đổi nguồn theo chu kỳ , quá đơn giản, trước đây tôi có làm vài bộ cho khách nhưng toàn đồ rẻ nhưng hiệu quả, bác xài contactor phí quá với cái timer nữa thì uổng quá, nhưng lỡ mua thì vẫn cứ phải xài thôi, nó cũng vẫn xài được, nếu không có rơ le phù hợp với dòng thì dùng contactor loại nhỏ hơn cũng được, ghép 3 cổng thành 1, dây nguội chạy chung, cái này hơi rắc rối ở chỗ chia phiên cho rơle(CTT) là phải đóng tuần tự , không bao giờ đóng 2 cái một lúc, trước đây mình chưa có timer thì xài đồng hồ thường đặt 1 hoặc 2 ngày cũng được, cứ 12 giờ(1vòng quay) thì sẽ có mạch chia (FF) để làm nhiệm vụ luân chuyển bậc (12/24/36/48) rồi qua một mạch dời pha để cho lệnh đóng ngắt rơle, vì thế muốn mấy pha cũng được, mấy ngày cũng xong, cứ cái này đã đóng thì những cái kia không thể mở được, đó là cách mình đã làm, nhưng bây giờ thì nhiều cái đổi mới quá, để các Bác khác góp ý thêm coi thế nào!
                        sao bác không vào cứu em sớm, em lập cái thớt này là lần thứ mấy rồi để hỏi chi tiết về mỗi vấn đề chẳng to tát này, thế mà đã xong đâu, mấy bác cứ bảo hơi phí, nhưng làm gì còn cách nào, nhà em tháng nào cũng đóng hơn 2 triệu tiền điện, lũy tiến sợ kinh hồn luôn.

Comment

vậy cũng đc nhưng khi đấu rắc rối chỉ sợ bạn khó thực hiện còn mấy cái time thì chỉ chỉnh một lần thôi chứ chỉnh đi chỉnh lại làm gì
                          bác cho em hỏi, em dùng cái tiếp điểm phụ của con khởi 1 để điều khiển cuộn cảm của con khởi 2 có được không ? như thế là bớt được 1 con time mà lại an toàn, con ngày ngắt thì con kia đóng, còn con khởi 3 thì em chưa biết sử lý thế nào

Comment

sao bác không vào cứu em sớm, em lập cái thớt này là lần thứ mấy rồi để hỏi chi tiết về mỗi vấn đề chẳng to tát này, thế mà đã xong đâu, mấy bác cứ bảo hơi phí, nhưng làm gì còn cách nào, nhà em tháng nào cũng đóng hơn 2 triệu tiền điện, lũy tiến sợ kinh hồn luôn.
                            Thật là xin lỗi vì giờ mình mới thấy thớt này, chứ trước giờ có thấy đâu! xài như thế thì đúng là khủng khiếp thật , vậy mấy cái contactor đó vẫn tốt cho vụ này , chẳng có gì phí cả, ngày trước mình lắp có 20 A thì dễ , bác này xài cả7-80 A thì phải chạy CTT cho bảo đảm, thôi trước mắt là chuẩn bị 3 em CTT, rồi còn cái mạch điều khiển thì không biết có sơ đồ rồi bác có kham nổi không đây.chứ bác nhìn thấy cái sơ đồ rồi lắc đầu thì kẹt lắm, thôi tạm thời mình đang bận gấp , trong khi chờ các bác khác góp ý thêm , để rồi mình sẽ nghiên cứu cái vụ này thêm rồi sẽ có ý kiến, mà bác cho biết cái timer đó chạy như thế nào đây . mỗi loại mỗi kiểu, biết để xem nó có phù hợp với mạch của mình hay không!mình chỉ cần đúng thời gian đã định thì nó như thế nào thôi, và kiểu chu kỳ của nó , sở dĩ hỏi hơi nhiều là để nắm rõ vấn đề thôi bác ạ!

Comment

Thật là xin lỗi vì giờ mình mới thấy thớt này, chứ trước giờ có thấy đâu! xài như thế thì đúng là khủng khiếp thật , vậy mấy cái contactor đó vẫn tốt cho vụ này , chẳng có gì phí cả, ngày trước mình lắp có 20 A thì dễ , bác này xài cả7-80 A thì phải chạy CTT cho bảo đảm, thôi trước mắt là chuẩn bị 3 em CTT, rồi còn cái mạch điều khiển thì không biết có sơ đồ rồi bác có kham nổi không đây.chứ bác nhìn thấy cái sơ đồ rồi lắc đầu thì kẹt lắm, thôi tạm thời mình đang bận gấp , trong khi chờ các bác khác góp ý thêm , để rồi mình sẽ nghiên cứu cái vụ này thêm rồi sẽ có ý kiến, mà bác cho biết cái timer đó chạy như thế nào đây . mỗi loại mỗi kiểu, biết để xem nó có phù hợp với mạch của mình hay không!mình chỉ cần đúng thời gian đã định thì nó như thế nào thôi, và kiểu chu kỳ của nó , sở dĩ hỏi hơi nhiều là để nắm rõ vấn đề thôi bác ạ!
                              ấy chết bác nói thế em ngại quá, em nào giám trách bác đâu, em là gà về mấy cái vụ điện tử tự động này lắm, ban đầu em nghĩ là cái CTT này nó giống hệt cái relay trung gian, ai dè nó chỉ giống về nguyên lý hoạt động chứ không giống hoàn toàn, em gà đến nỗi em đi hỏi khắp chợ dời là có cái relay trung gian nào ....80A không cơ mà, thế để bác biết từ đầu em còn không biết cái CTT nó dùng để làm gì, sau cái thằng bán hàng nó bảo là phải dùng CTT khởi từ chứ không có con relay trung gian nào những....80A cả, hay là phải dùng con khởi kép hả các bác khởi kép thì nó giống hết relay trung gian hả các bác, tức là nó có 2 tiếp điểm luôn đóng và luôn mở ấy

Comment

sao phải lăn tăn thế nhỉ ?
                                rơ le trung gian chỉ đóng cắt cho mạch điều khiển nên tiếp điểm của nó chỉ chịu dòng nhỏ ,để đóng cắt cho tải lớn thì phải dùng contacto.Về độ bền thì contacto ăn đứt role trung gian là dĩ nhiên : số lần đóng cắt , khả năng dập hồ quang bảo vệ tiếp điểm , cho phép công suất lớn hơn. Nếu có so sánh cùng loại rơ le trung gian cùng mức độ chịu dòng với contacto thì kiểu gì nó vẫn ko bao giờ theo được.Contacto thì bảo trì dễ dàng hơn nhiều > > tiền nào của ấy , đầu tư ban đầu cao hơn nhưng sẽ được lợi về rất lâu .Cháy vài cái role trung gian rồi còn đắt hơn cả mua 1 contacto dùng mãi mãi .Đó sẽ là một bài toán kinh tế mà người thua thiệt chính là người ko biết tính toán
                                Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Về tác giả

Collapse

kha-nguyen01 Tìm hiểu thêm về kha-nguyen01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X