Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác giúp em đấu 2 con contactor và relay time với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    không có gì xảy ra cả bác à, chỉ có hơi giật mình tí thôi! và chú ý làm hộp kín , tránh để kiến chui vào là rách việc lắm đấy bác ơi! Bác cho thông số của cái timer đó coi xem em nó thế nào nhé
    nó đây bác Click image for larger version

Name:	IMG_2630.jpg
Views:	4
Size:	54.0 KB
ID:	1370650 Click image for larger version

Name:	IMG_2631.jpg
Views:	2
Size:	65.9 KB
ID:	1370651

Comment

Nguyên văn bởi misamina Xem bài viết
      Bạn sử dụng 3 nguồn như vậy vừa dở vừa nguy hiểm,
      1. Mỗi khi chuyển đổi nguồn điện khác thì nguồn đang dùng buộc phải tắt đi trước, thành ra bị cúp điện một chút. Có một số thiết bị khi cúp điện đột ngột nhiều lần dễ hư hỏng.
      2. Nếu 3 nguồn là 3 pha khác nhau thì cực kỳ nguy hiểm. Khi timer hay contactor trục trặc, cấp 2 nguồn vào một lúc sẽ ngắn mạch - nổ lớn đấy.
      Bạn nên cân nhắc lại trước khi dùng. Thep mình bạn nên chia tải ra làm 3 phần, đấu vào 3 nguồn khác nhau. Nếu vẫn muốn dùng lần lượt 3 nguồn thì dùng 3 cái CB đánh dấu 1,2,3 sử dụng nguồn nào thì bật CB đó lên.
      cái này thì em phải để cho nó chuyển vào lúc 4-5h sáng chứ, khi mà tất cả các thiết bị điện hầu như tắt hết, chỉ có mỗi tủ lạnh chạy quanh năm suốt tháng, và cái em lo nhất là điều hòa mà thôi, không biết ổn áp có vớt kịp không thì không biết.
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi kha-nguyen01 Xem bài viết
        cái này thì em phải để cho nó chuyển vào lúc 4-5h sáng chứ, khi mà tất cả các thiết bị điện hầu như tắt hết, chỉ có mỗi tủ lạnh chạy quanh năm suốt tháng, và cái em lo nhất là điều hòa mà thôi, không biết ổn áp có vớt kịp không thì không biết.
        cho nó mạch tạo trễ thì cái 1 chưa tắt thì cái thứ 2 đã đóng điện rồi , 3giây sau thì cái thứ nhất mới ngắt, nên chẳng mất điện giây nào cả bác à! mà cũng chẳng có tóe lửa ở CTT gì cả,

Comment

em tốn công tốn của như thế này cũng là vì cực chẳng đã, có mấy bác bảo cẩn đều tải thôi cần gì...dùng CB ....em đã nghĩ chán ra rồi chứ không phải phởn đâu ạ, vì 3 nguồn, từ trước em cũng cân tải đều cho 3 công tơ, kết cục là dây điện đi xung quanh nhà, rất lằng nhằng, quá nguy hiểm, lúc có sự có khắc phục rất khó, hay nhầm lẫn, mỗi khi thêm một thiết bị là lại đi thêm dây, tiền dây còn tốn gấp mấy lần tiền khởi, không thể lúc nào cũng điều chỉnh linh động, khiến nhiều tháng có cái 600k, có cái 1300k, có cái 500k.....loạn hết cả lên, chứ không phải em phởn hay em ngu mà bay đặt ra làm gì đâu ạ.

Comment

nó đây bác [ATTACH=CONFIG]56175[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]56176[/ATTACH]
            cái này lạ quá không biết nó hoạt động ra sao nữa bác ơi????

Comment

cho nó mạch tạo trễ thì cái 1 chưa tắt thì cái thứ 2 đã đóng điện rồi , 3giây sau thì cái thứ nhất mới ngắt, nên chẳng mất điện giây nào cả bác à! mà cũng chẳng có tóe lửa ở CTT gì cả,
              nó là cái gì thế bác, làm khó không, làm thế nào bác lên cho em linh kiện sơ đồ em mua làm luôn với, em đang khoan tủ rồi lắp khởi với relay với át vào rồi đấu đây ạ.

Comment

cái này lạ quá không biết nó hoạt động ra sao nữa bác ơi????
                như cái thằng nó bán cho em và nó đã test cho em thì hàng đầu tiên là đóng, hàng thời gian tiếp theo là mở, em đặt là chạy 48h sau đó ngắt 96h mà bác, còn cái mô hình đó thì chân thường mở là 6-8 chân thường đóng là 58, em chỉ biết đến thế thôi.

Comment

nó là cái gì thế bác, làm khó không, làm thế nào bác lên cho em linh kiện sơ đồ em mua làm luôn với, em đang khoan tủ rồi lắp khởi với relay với át vào rồi đấu đây ạ.
                  Nó là cái mạch điều khiển đấy bác ơi! bác có biết làm nó không, thí dụ nhìn sơ đồ mạch rồi bác có thiết kế mạch in và lắp ráp nó được không, nói thật nhé thấy bác mua tới 3 cục ấy mà tôi thấy tiếc quá ,thời buổi khó khăn mà bác chơi thoáng thể!

Comment

Nó là cái mạch điều khiển đấy bác ơi! bác có biết làm nó không, thí dụ nhìn sơ đồ mạch rồi bác có thiết kế mạch in và lắp ráp nó được không, nói thật nhé thấy bác mua tới 3 cục ấy mà tôi thấy tiếc quá ,thời buổi khó khăn mà bác chơi thoáng thể!
                    được bác cứ chi tiết cho em cái mạch trễ ấy cho em với em làm được , còn 3 cục kia thì em cũng buốt ruột lắm, cực chẳng đã em mới phải làm vậy.

Comment

được bác cứ chi tiết cho em cái mạch trễ ấy cho em với em làm được , còn 3 cục kia thì em cũng buốt ruột lắm, cực chẳng đã em mới phải làm vậy.
                      Cái mạch trễ đó nó đi chung với cả cái khối điều khiển luôn cả một mớ linh kiện nữa đó. nếu khó thì thuê ai đó biết rành điện tử họ làm cho. nói vậy chứ cũng khá rắc rối đó bác à! thợ bình thường nhìn vào còn thấy hoa mắt nữa đó,

Comment

nó đây bác [ATTACH=CONFIG]56175[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]56176[/ATTACH]
                        nhìn sơ đồ chân của con em này thì tiếp điểm của nó sẽ trễ cả khi cấp nguồn với khi tắt nguồn đấy
                        Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Lam gi ma phai kho khan the nhi theo m nghi va se thanh cong thi mach nay cuc ky don gian.mua 3 con role time moi con co nhjem vu cat con thu 1 va dong con thu 2. Moi ctt se bi khong che boi 2 cap nc cua 2 con ctt con lai.thoj gjan cup dien trong vong tich tac .ko anh huong gi den thjet bj djen ca.moj ctt deu co den bao hjen thj dang lam viec.the la xong.cai nay chi dau noi 1 luc la xong.qua don gian.con neu ban muon chuyen ngjep thj nen khong che bang kw/h cho moj ctt .(cai nay mjnh ngj phaj dung den vxl roi).hjxhjx.

Comment

em đang lắp vấn đề là con ctt thứ 3 h chẳng biết lắp relay time kiểu gì nữa, bởi em lắp thế này, con relay time 1 không chế ctt 1, đặt đóng 48h và ngắt 48h sau lại đóng, con ctt 1 xẽ điều khiển liên điện động con ctt thứ 2, hết môt chu kì của relay time 1 thì nó lại đóng ctt1 và như thế nó xẽ nhả ctt2 ra vậy là đảm bảo không có truyện 2 ctt cùng đập 1 lúc, nhưng đến con ctt thứ 3 thì em đang bế tắc, chẳng biết làm thế nào nữa. các bác vào cứu em với.
                            - chẳng biết nói đến đoạn này các bác có hiểu ý em không, ctt1 điều khiển liên điện động ctt2 tức là em đấu vào 2 tiếp điểm thường đóng của ctt1 vào A1 và A2 của ctt2, khi ctt1 đập thì ctt2 xẽ ngừng, khi ctt1 hết thời gian nhả ra thì xẽ đóng A1 và A2 ctt2 đập, đấy em gọi cái đấy là liên điện động chẳng biết gọi thế có đúng không nữa.
                            Last edited by kha-nguyen01; 24-11-2012, 20:37.

Comment

em đang lắp vấn đề là con ctt thứ 3 h chẳng biết lắp relay time kiểu gì nữa, bởi em lắp thế này, con relay time 1 không chế ctt 1, đặt đóng 48h và ngắt 48h sau lại đóng, con ctt 1 xẽ điều khiển liên điện động con ctt thứ 2, hết môt chu kì của relay time 1 thì nó lại đóng ctt1 và như thế nó xẽ nhả ctt2 ra vậy là đảm bảo không có truyện 2 ctt cùng đập 1 lúc, nhưng đến con ctt thứ 3 thì em đang bế tắc, chẳng biết làm thế nào nữa. các bác vào cứu em với.
                              Chỉ khi nào bác đã có làm qua rồi thì bác mới biết được những cái mà khi mình nghĩ thì rất đơn giản , nhưng khi bắt tay vào việc rồi mới thấy nó không như mình nghĩ bác à! cái timer đó lắp ráp cho nó điều khiển cả 3 cái CTT được thì cũng chua lắm đó nếu lơ mơ là có chuyện liền, không phải là khó nhưng nó rầy rà , hay bị đấu nhầm , nhưng không biết là đặt rồi nó chạy mãi hay vài ngày lại phải chỉnh lại, bác cứ cho nó dập cùng lúc 2 cái thì đã sao nào, cùng 1 dây nóng cả thì chẳng có vấn đề gì cả đâu! đó mới chỉ là phần cơ thôi, mắt thấy tay sờ được mà bác đã thấy khó , dính vào mạch điện tử thì còn vãi ra nữa đấy bác ạ! nhưng mạch điện tử thì vấn đề lại đơn giản hóa, mọi cái đều có phần dễ dàng hơn là cơ.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtruongh Xem bài viết
                                Moi ctt se bi khong che boi 2 cap nc cua 2 con ctt con lai.thoj gjan cup dien trong vong tich tac .ko anh huong gi den thjet bj djen ca.moj ctt deu co den bao hjen thj dang lam viec.the la xong.cai nay chi dau noi 1 luc la xong.qua don gian.con neu ban muon chuyen ngjep thj nen khong che bang kw/h cho moj ctt .(cai nay mjnh ngj phaj dung den vxl roi).hjxhjx.
                                bạn nói rõ lại đoạn này hộ mình với mỗi ctt sẽ bị không chế bởi 2 cặp Nc của 2 con ctt còn lại là như thế nào

Comment

Về tác giả

Collapse

kha-nguyen01 Tìm hiểu thêm về kha-nguyen01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X