Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác giúp em đấu 2 con contactor và relay time với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
    sao phải lăn tăn thế nhỉ ?
    rơ le trung gian chỉ đóng cắt cho mạch điều khiển nên tiếp điểm của nó chỉ chịu dòng nhỏ ,để đóng cắt cho tải lớn thì phải dùng contacto.Về độ bền thì contacto ăn đứt role trung gian là dĩ nhiên : số lần đóng cắt , khả năng dập hồ quang bảo vệ tiếp điểm , cho phép công suất lớn hơn. Nếu có so sánh cùng loại rơ le trung gian cùng mức độ chịu dòng với contacto thì kiểu gì nó vẫn ko bao giờ theo được.Contacto thì bảo trì dễ dàng hơn nhiều > > tiền nào của ấy , đầu tư ban đầu cao hơn nhưng sẽ được lợi về rất lâu .Cháy vài cái role trung gian rồi còn đắt hơn cả mua 1 contacto dùng mãi mãi .Đó sẽ là một bài toán kinh tế mà người thua thiệt chính là người ko biết tính toán
    Bác ơi ! contactor không dùng mãi mãi được đâu bác ạ! tôi làm nhiều với nó rồi , tùy loại thôi và tùy theo việc , chứ đóng mở mấy cái mô tơ là CTT dễ bán nhôm nhựa lắm đó!
    Last edited by Quocthaibmt; 24-11-2012, 11:21.

Comment

Nguyên văn bởi kha-nguyen01 Xem bài viết
      ấy chết bác nói thế em ngại quá, em nào giám trách bác đâu, em là gà về mấy cái vụ điện tử tự động này lắm, ban đầu em nghĩ là cái CTT này nó giống hệt cái relay trung gian, ai dè nó chỉ giống về nguyên lý hoạt động chứ không giống hoàn toàn, em gà đến nỗi em đi hỏi khắp chợ dời là có cái relay trung gian nào ....80A không cơ mà, thế để bác biết từ đầu em còn không biết cái CTT nó dùng để làm gì, sau cái thằng bán hàng nó bảo là phải dùng CTT khởi từ chứ không có con relay trung gian nào những....80A cả, hay là phải dùng con khởi kép hả các bác khởi kép thì nó giống hết relay trung gian hả các bác, tức là nó có 2 tiếp điểm luôn đóng và luôn mở ấy
      Thôi bây giờ kế hoạch là xài contactor khủng đó đi,khỏi phải lo lắng gì nhiều, chứ còn khởi động từ kép lại rắc rối thêm khó phục hồi khi bị sự cố, kể cả CTT cũng vậy cháy vis thì cũng quăng cả cái luôn đó chứ!

Comment

tóm lại là vẫn phải mua thêm một con khởi từ .......ối dồi ôi là dồi ôi tiền ôi là tiền thôi đi mua vậy, các bác vào cho em cái sơ đồ mắc với nhé, xong vụ này chắc em ốm quá

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          Thôi bây giờ kế hoạch là xài contactor khủng đó đi,khỏi phải lo lắng gì nhiều, chứ còn khởi động từ kép lại rắc rối thêm khó phục hồi khi bị sự cố, kể cả CTT cũng vậy cháy vis thì cũng quăng cả cái luôn đó chứ!
          bác rảnh xem hôm em cái relay thời gian nhé em mù tịt em chụp cả cái bản vẽ bên hông của nó ở bên trang 1 ấy, bác cứu em phát này nhé, em chạy ra chợ mua thêm con CTT nữa vẫy chứ không ngồi đây hết ngày mất.

Comment

tóm lại là vẫn phải mua thêm một con khởi từ .......ối dồi ôi là dồi ôi tiền ôi là tiền thôi đi mua vậy, các bác vào cho em cái sơ đồ mắc với nhé, xong vụ này chắc em ốm quá
            Hỏi thử xem họ có cho đổi loại nhỏ hơn không Cỡ 35A đấy , về bắt đúp vào tha hồ mà tải, cái ấy trong này chỉ có 350 k thôi bác à!

Comment

Bác ơi ! contactor không dùng mãi mãi được đâu bác ạ! tôi làm nhiều với nó rồi , tùy loại thôi và tùy theo việc , chứ đóng mở mấy cái mô tơ là CTT dễ bán nhôm nhựa lắm đó!
              với trường hợp nhà trọ của bác Chủ luồng thì mấy ông ở trọ chỉ có : TV + quạt điện + bếp từ , bếp điện , lẩu điện , điện thoại ,+ máy tính và vài thứ nhỏ nhặt nữa thôi bác , chứ chắc ko đến nỗi mỗi ông chơi thêm cái bơm Cá sấu hay moto gì khủng khủng như cái xưởng cơ khí nho nhỏ đâu bác ?
              Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Một:
                Đồng hồ A 500KWH/tháng
                Đồng hồ B 200KWH/tháng
                Đồng hồ C 800KWH/tháng
                Hai:
                Sau khi nghiên cứu các chỉ số tiêu thụ của các đồng hồ con. Chuyển đổi tải.
                Đồng hồ A 400KWH/tháng
                Đồng hồ B 600KWH/tháng
                Đồng hồ C 500KWH/tháng
                Kết luận:
                Chỉ cần chuyển đổi tải bác cũng có thể dùng 3 đồng hồ với mức tiêu thụ tương đương nhau. OK
                Mà chỉ tốn thêm 2 sợi dây điện, song song với 2 dây hiện có thành 1 mass chung, dây đồng hồ A, dây đồng hồ B và dây đồng hồ C chấm hết. Không cần chỉnh thời gian, không cần "công tắt tơ" tốn kém, không cần tốn nhiều tiền, không . . . .

Chúc vui.
                Last edited by aici; 24-11-2012, 11:38.

Comment

với trường hợp nhà trọ của bác Chủ luồng thì mấy ông ở trọ chỉ có : TV + quạt điện + bếp từ , bếp điện , lẩu điện , điện thoại ,+ máy tính và vài thứ nhỏ nhặt nữa thôi bác , chứ chắc ko đến nỗi mỗi ông chơi thêm cái bơm Cá sấu hay moto gì khủng khủng như cái xưởng cơ khí nho nhỏ đâu bác ?
                  Thì mình cứ trừ hao 10 căn hộ của khu nhà bác ấy cùng chạy 10 cái bếp từ 2000W và 1-2 cái máy nước nóng 4kw thì sao bác nhỉ?

Comment

Thì mình cứ trừ hao 10 căn hộ của khu nhà bác ấy cùng chạy 10 cái bếp từ 2000W và 1-2 cái máy nước nóng 4kw thì sao bác nhỉ?
                    nếu như vậy mà bác lại xui " Hỏi thử xem họ có cho đổi loại nhỏ hơn không Cỡ 35A đấy , về bắt đúp vào tha hồ mà tải, cái ấy trong này chỉ có 350 k thôi bác à! " thì em e là chưa ổn
                    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

nếu như vậy mà bác lại xui " Hỏi thử xem họ có cho đổi loại nhỏ hơn không Cỡ 35A đấy , về bắt đúp vào tha hồ mà tải, cái ấy trong này chỉ có 350 k thôi bác à! " thì em e là chưa ổn
                      Thì trước khi "xúi" thì cũng ngắm nghía rồi bác ạ! 35A X3(tiếp điểm)/1 cái =trên 100A rồi bác ạ! vì xài 1 pha mà, vậy tính ra 350kX3= 1 củ thôi bác ơi! vẫn rẻ chán bác nhỉ!!!

Comment

tình hình là em đã về, em tậu thằng chint 700k

Comment

ah các bác cho em hỏi, là mấy con khởi từ này mỗi lần nó đập thì có gây ra hiện tượng gì không các bác, có ảnh hưởng gì tới các thiết bị điện tử trong nhà không các bác ?

Comment

ah các bác cho em hỏi, là mấy con khởi từ này mỗi lần nó đập thì có gây ra hiện tượng gì không các bác, có ảnh hưởng gì tới các thiết bị điện tử trong nhà không các bác ?
                            không có gì xảy ra cả bác à, chỉ có hơi giật mình tí thôi! và chú ý làm hộp kín , tránh để kiến chui vào là rách việc lắm đấy bác ơi! Bác cho thông số của cái timer đó coi xem em nó thế nào nhé

Comment

Bạn sử dụng 3 nguồn như vậy vừa dở vừa nguy hiểm,
                              1. Mỗi khi chuyển đổi nguồn điện khác thì nguồn đang dùng buộc phải tắt đi trước, thành ra bị cúp điện một chút. Có một số thiết bị khi cúp điện đột ngột nhiều lần dễ hư hỏng.
                              2. Nếu 3 nguồn là 3 pha khác nhau thì cực kỳ nguy hiểm. Khi timer hay contactor trục trặc, cấp 2 nguồn vào một lúc sẽ ngắn mạch - nổ lớn đấy.
                              Bạn nên cân nhắc lại trước khi dùng. Thep mình bạn nên chia tải ra làm 3 phần, đấu vào 3 nguồn khác nhau. Nếu vẫn muốn dùng lần lượt 3 nguồn thì dùng 3 cái CB đánh dấu 1,2,3 sử dụng nguồn nào thì bật CB đó lên.

Comment

Nguyên văn bởi misamina Xem bài viết
                                Bạn sử dụng 3 nguồn như vậy vừa dở vừa nguy hiểm,
                                1. Mỗi khi chuyển đổi nguồn điện khác thì nguồn đang dùng buộc phải tắt đi trước, thành ra bị cúp điện một chút. Có một số thiết bị khi cúp điện đột ngột nhiều lần dễ hư hỏng.
                                2. Nếu 3 nguồn là 3 pha khác nhau thì cực kỳ nguy hiểm. Khi timer hay contactor trục trặc, cấp 2 nguồn vào một lúc sẽ ngắn mạch - nổ lớn đấy.
                                Bạn nên cân nhắc lại trước khi dùng. Thep mình bạn nên chia tải ra làm 3 phần, đấu vào 3 nguồn khác nhau. Nếu vẫn muốn dùng lần lượt 3 nguồn thì dùng 3 cái CB đánh dấu 1,2,3 sử dụng nguồn nào thì bật CB đó lên.
                                Có lẽ bác chưa đọc kỹ phần đầu của bác chủ thớt rồi, nguồn là (một) cùng chiều 1 pha(cùng 1 nguồn), 2 là nếu có ảnh hưởng bởi sự ngắt điện thì chỉ có tủ lạnh là bị chút xíu vì thời gian chuyển mạch là 1giây, tất cả thiết bị điện tử có thể không vấn đề gì,chỉ có đèn tròn là chớp nhẹ thôi, còn nếu cần thiết không gián đoạn thì thiết kế mạch trễ khi cái này chưa ngắt thì cái kia đã đóng xong rồi thì CTT hoàn toàn an toàn không bị đánh lửa (cùng 1 pha nóng) cách này ưu việt hơn, còn dùng CB mà bật tay thì chắc bác ấy chẳng lên đây hỏi đâu!
                                Last edited by Quocthaibmt; 24-11-2012, 17:10.

Comment

Về tác giả

Collapse

kha-nguyen01 Tìm hiểu thêm về kha-nguyen01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X