Thông báo

Collapse
No announcement yet.

89c51 nối nguồn 220vac

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 89c51 nối nguồn 220vac

Các pro cho hỏi có cách nào không dùng biến áp mà có thể tạo nguồn cấp cho 89c51 hoạt đông tốt k? Mong các pro chỉ dạy giúp e với. E dang cần gấp. Thanks các pro trước nhá.

Nguyên văn bởi vutu Xem bài viết
    Các pro cho hỏi có cách nào không dùng biến áp mà có thể tạo nguồn cấp cho 89c51 hoạt đông tốt k? Mong các pro chỉ dạy giúp e với. E dang cần gấp. Thanks các pro trước nhá.
    Không dùng biến áp thì xài xạc điện thoại, hoặc nguồn 5V nào đó. Chứ đùng có chơi với 220V
    caoson.vnatr@gmail.com
    Thiết kế mạch điện tử
    0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
      Không dùng biến áp thì xài xạc điện thoại, hoặc nguồn 5V nào đó. Chứ đùng có chơi với 220V
      Thanks bác nhìu tại e dag mún làm chữ CHUC MUNG GIANG SINH. Led dùng trực típ 220vac . Dung 8951 lập trình mà cũng chua rõ dung con nào để đóng mở điện cho các led. Tính làm tron bộ cả led và 89 chỉ dùng 220vac mà bác nói thế thì thui vậy.

Comment

Tiện thể các pác cho e hỏi lun là dùng 89 lập trình cho bảng led như e nói ở trên ấy nguồn cho led là 220vac thi sau 89 dùng con gì để kích mở vậy. Vd mắc nối típ khoảng 50led ấy.

Comment

tiện đây cho em hỏi lun được k các pro! em có 1 cái bình acquy 12v! có thể nào dùng LM7805 để hạ áp xuống và ổn định tại 5v k ạ?

Comment

Nguyên văn bởi linhk13dt6 Xem bài viết
            tiện đây cho em hỏi lun được k các pro! em có 1 cái bình acquy 12v! có thể nào dùng LM7805 để hạ áp xuống và ổn định tại 5v k ạ?
            đ chứ bạn, thường dùng như thế ko đó

Comment

e cảm ơn nhìu nha! e ms vào ngành! mún tìm hiểu thêm nhưng kiến thức có hạn! cũng thấy hơn gian nan so vs cái biển kiến thức này quá

Comment

Thanks bác nhìu tại e dag mún làm chữ CHUC MUNG GIANG SINH. Led dùng trực típ 220vac . Dung 8951 lập trình mà cũng chua rõ dung con nào để đóng mở điện cho các led. Tính làm tron bộ cả led và 89 chỉ dùng 220vac mà bác nói thế thì thui vậy.
                Bạn mua cái nguồn vi tính cũ. Tầm 30-50k cho an toàn. Vì bạn làm lần đầu không nên xài 220. Có thể mua board mạch quảng cáo bán sẵn. tầm 150k 16 cổng. Nếu có thắc mắc gì bạn cứ hỏi. Mọi người sẽ chỉ dẫn cho nhé
                [QUOTE]tiện đây cho em hỏi lun được k các pro! em có 1 cái bình acquy 12v! có thể nào dùng LM7805 để hạ áp xuống và ổn định tại 5v k ạ?[QUOTE]
                Nên lắp thêm một điện trở công suât tầm 10 Ohm. Vài W cho 7005 khỏi nóng nhé
                caoson.vnatr@gmail.com
                Thiết kế mạch điện tử
                0914024690

Comment

[QUOTE=caoson_vnatr;636985]Bạn mua cái nguồn vi tính cũ. Tầm 30-50k cho an toàn. Vì bạn làm lần đầu không nên xài 220. Có thể mua board mạch quảng cáo bán sẵn. tầm 150k 16 cổng. Nếu có thắc mắc gì bạn cứ hỏi. Mọi người sẽ chỉ dẫn cho nhé
                  E cảm on bác nhe. Nhưng e vẫn mún thử dùng 220v 1lần xem sao. Giờ e đang k rõ nên dùng con nào mà co thể đóng mở đc. Và mắc như thế nào. Bác bít thì chỉ e với để e vọc thử xem sao.

Comment

Nếu bạn thích xài 220V phải cẩn thận, chú ý cách điện tốt. xài TIP41 cũng được. Lắp trở công suất mỗi nhánh LED. Không thì cháy hết đó. Nếu chưa có kinh nghiệm không nên xài 220, nguy hiểm. xài 12V là an toàn nhất
                    caoson.vnatr@gmail.com
                    Thiết kế mạch điện tử
                    0914024690

Comment

[QUOTE=vutu;637000]
                      E cảm on bác nhe. Nhưng e vẫn mún thử dùng 220v 1lần xem sao. Giờ e đang k rõ nên dùng con nào mà co thể đóng mở đc. Và mắc như thế nào. Bác bít thì chỉ e với để e vọc thử xem sao.
                      mổi cổng ra của 89 bạn cho một cặp darlington là ok. vd như qua chân vdk p1.1 qua trở 4,7k đến chân B con c1815,chân C 1815 nối nguồn 5v. chân E 1815 nối với chân B con Tip41c, chân E Tip41c nối mass, chân C con Tip41c nối với led(tải). con tip41c có thể chịu dòng 4A. ở đây con tip41c chỉ đóng vai trò như là khóa điện tử. nguồn máy tính 12V có dòng 16A có thể giả quyết dk. nếu led đỏ và vàng thì mình thừong dùng 4 bóng mắc nt với trở 100ohm hoặc 150ohm còn mấy loại led còn lại đi nt 3 bóng trở 220ohm. mắc song song mấy nhánh lại rồi cho qua chân C con tip41 là chạy. ở đây chân vdk ra mứct tích cực mức 1 (5v) mới mở c1815 thì tip41c mới dẩn.
                      chúc vui
                      ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

bạn dùng 220v cũng đc ko sao nhưng hãy lưu ý 1 số điều sau nhé
                        1 :nên dùng biến áp hạ xuống 12v qua ổn áp 7805 cấp nguồn cho 89
                        2 :các chân lệnh điều khiển led nên qua TL817 để cách ly với điện 220
                        chúc bạn thành công, mình có thể trao đổi với bạn để cùng học hỏi nhé mail và yahoo

.................................................. .................................................. .................
                        new1149@yahoo.com.vn

Comment

Bạn ơi ! ban tim tren mạng mạch led trái tim hay mạch gi cung được liên quan đến IC 89cxx ma bạn cần,,, thì nó sẽ có mạch tạo xung cho IC va chân cấp nguồn 5Vdc.
                          Bạn phải nạp code cho IC89cxx đó, mỗi code sẽ có lập trình khác nhau, thì mỗi chân khác nhau, bạn xem mach ky nhé.
                          Bạn nen thí nghiệm trước khi làm, để khỏi phải mất thời gian. Good Luck

Comment

E cảm ơn các bác rất nhìu. Có lẽ e sẽ theo ý kiến của bác thuongdt e thấy cái đó đơn giản nhất mà lại gần giống với ý của e. Thui cứ phải thử thì mới bít đc. E sẽ thử và sẽ báo kết quả cho các bác. Hihi.

Comment

Nếu bạn thích xài 220V phải cẩn thận, chú ý cách điện tốt. xài TIP41 cũng được. Lắp trở công suất mỗi nhánh LED. Không thì cháy hết đó. Nếu chưa có kinh nghiệm không nên xài 220, nguy hiểm. xài 12V là an toàn nhất
                              [QUOTE=thuongdtqb;637036]
                              mổi cổng ra của 89 bạn cho một cặp darlington là ok. vd như qua chân vdk p1.1 qua trở 4,7k đến chân B con c1815,chân C 1815 nối nguồn 5v. chân E 1815 nối với chân B con Tip41c, chân E Tip41c nối mass, chân C con Tip41c nối với led(tải). con tip41c có thể chịu dòng 4A. ở đây con tip41c chỉ đóng vai trò như là khóa điện tử. nguồn máy tính 12V có dòng 16A có thể giả quyết dk. nếu led đỏ và vàng thì mình thừong dùng 4 bóng mắc nt với trở 100ohm hoặc 150ohm còn mấy loại led còn lại đi nt 3 bóng trở 220ohm. mắc song song mấy nhánh lại rồi cho qua chân C con tip41 là chạy. ở đây chân vdk ra mứct tích cực mức 1 (5v) mới mở c1815 thì tip41c mới dẩn.
                              chúc vui
                              Ak như bác nói là dùng nguồn của máy tinh hay dùng trực típ diên lưới 220v vậy bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

vutu tot Tìm hiểu thêm về vutu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X