Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giảm xung của vòng tua xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giảm xung của vòng tua xe máy

Chào các bậc tiền bối,
    Em chỉ là người chơi xe nên hơi mù về điện tử mong các anh chỉ giúp.
    Xe em vòng tua 18k, em mới mua một cái đồng hồ điện tử về thay thì vòng tua maximum của nó chỉ có 10k. Một số đồng hồ có thể chỉnh hiển thị vòng tua lên bao nhiêu cũng được riêng cái của em nó ko có chứ năng đó.
    Nay em muốn giảm một nữa xung của sợi dây báo vòng tua để cho đồng hồ hiện đủ dãy 18k trên thanh 10k ạ.
    Mình gắn nối tiếp với 1 con điện trở hay làm sao ạ?
    Em cảm ơn!

vậy là cần làm cho cái đồng hồ đo max 10k để đo 18k. bạn này lại ngủ gật giờ vật lý rùi cô giáo bảo muốn giảm điện áp phải dùng biến áp chứ dùng trở làm sao được. bạn đi kiếm cái lioa ấy vừa giảm vừa ổn áp dây tín hiệu luôn...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      vậy là cần làm cho cái đồng hồ đo max 10k để đo 18k. bạn này lại ngủ gật giờ vật lý rùi cô giáo bảo muốn giảm điện áp phải dùng biến áp chứ dùng trở làm sao được. bạn đi kiếm cái lioa ấy vừa giảm vừa ổn áp dây tín hiệu luôn...
      Mèo mướp quả là đa di năng cái gì cũng biết nhưng bạn vẫn còn khuyên thiếu là sau đó làm một cái giá đèo hàng cùng buông ốc vít để bắt cái lioa mà bạn bảo chủ thớt lắp vừa rồi
      Còn mình chưa nhìn thấy mạch cự bạn đó chưa biết mạch như thế nào thì chưa đủ trình độ phán như mèo đâu....

Comment

Dịch ra tiếng Việt câu hỏi của chủ thớt nhé!
        Tôi có cái đông cơ chạy tốc độ 18.000 vòng/phút mà cái đồng hồ tôi mua nó chỉ hiển thị Maximum là 10.000 vòng/phút thôi! Nhờ chỉ cho cách giảm xung tua đi để 18.000v/p chỉ thị được trên đồng hồ có dải tối đa 10.000v/p
        Xử lý vụ này bằng ... IC chứ sao lại dùng Lioa?
        Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

trong lioa cũng có ic mà. hông tin bạn nguyen... với bạn zero... ra ve chai đồng nát tháo 1 cái ra mà xem ít nhất nó có đến 2 con ấy vừa to vừa đơn giản ít chân cái ic đồng hồ chủ thớt nhỏ xíu như con rệp ăn thua gì... phản hồi chủ thớt xíu cho diễn đàn đỡ buồn chút thôi. chủ thớt có ý định nối tiếp trở vô nó thì chứng tỏ điều gì rùi ấy. luồng đã mở mà chìm ngay thì hơi phí phải hông nào...

Comment

Khổ quá, chủ thớt hỏi đã mờ mờ mà các bác lại cứ làm vấn đề thêm phức tạp. Lioa với cả IC là thế nào?
            _Bạn hieuit cần xác định rõ là xe máy phản hồi tốc độ dựa trên tín hiệu điện áp từ bộ tachogenerator gắn trên trục bánh trước, bạn đề cập đến dây xung ở đây là ko chính xác rồi, xung đo tốc độ là tín hiệu của các encoder đĩa. Nếu ko phải là hàng tự chế thì mình chưa thấy xe máy nào xài encoder để đo tốc độ.
            _Nếu là tín hiệu điện áp của tachogenerator thì tương đối dễ chỉnh rồi, bạn cho xe chạy max tốc độ 18000rpm rồi đo xem dây tín hiệu áp từ tachogenerator đưa ra là bao nhiêu, sau đó ra chợ mua 1 con BIẾN TRỞ 3 CHÂN rồi lên mạng xem định lý CẦU PHÂN ÁP rồi ráp theo, cân chỉnh để được như ý muốn.
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Dùng lioa , ic hay biến trở thì cũng đâu hiển thị được số 18000 nếu giảm đi được 1 nữa thì khi tua máy lá 18000 thì đồng hồ cũng chỉ có 9000 v thôi , xe của thớt là xe gì mà tua cao còn hơn cả xe đua F1 nữa xe tui có 7000 là hết mức .

Comment

Mình chưa hiểu đồng hồ đo vòng tua này lắm. Nhưng nếu tín hiêu đưa về là điện áp thì bạn cần nối tiếp với một R =0.8Rđồng hồ là được.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  Dùng lioa , ic hay biến trở thì cũng đâu hiển thị được số 18000 nếu giảm đi được 1 nữa thì khi tua máy lá 18000 thì đồng hồ cũng chỉ có 9000 v thôi , xe của thớt là xe gì mà tua cao còn hơn cả xe đua F1 nữa xe tui có 7000 là hết mức .
                  Xe R/C tua cao mà, động cơ chạy cồn Methanol cho máy bay tua cũng cao lắm. Con máy bay của tôi đo tua bị thiếu tôi cũng chơi cách chia 2 xung rồi lấy bút dạ viết vào cạnh cái ô hiển thị: x2 như cái đồng hồ ở thang đo trở ấy. Mình làm mình dùng chứ đâu có bán mà lo! Hiển thị 9.000 thì tự mình hiểu luôn là 9000 x 2 = 18.000
                  Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Về tác giả

Collapse

trunghieuit Tìm hiểu thêm về trunghieuit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X